[CCCĐ] Hải Phòng - Ninh Bình: 2 ngày trải nghiệm

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Tiếp nhanh đi cụ, đang hay :)) vé vào Cúc Phương hết bao tiền vậy cụ?

gunner_hp

Xe tăng
Sau khi nhận phòng, anh em huy động cả nhà tắm rửa, đám F1 định đi bơi nhưng bể bơi tâng 6 khách sạn đang có tiệc cưới, nên đành đợi sáng hôm sau.
Tối ở Ninh Bình nhà em đi ăn Trâu Giật Kinh Bắc, lúc đó điện thoại em hết pin nên em để 1 chỗ sạc, ko có ảnh ọt ẩm thực hầu các cụ mợ, xin cáo lỗi. Nói chung quán ăn này khá ngon, đông khách. Đoàn em gọi trâu nhúng mẻ, xách xào dứa, trâu xào... rau cải - chú em HieuDX - tự Antichrist lúc nào cũng kêu ca thèm rau.
Sau bữa tối đám gấu với F1 về khách sạn, 4 anh em bọn em nhân tiện vào Ninh Bình hẹn gặp cụ Khánh Admin OF Ninh Bình chúc mừng hội nhân dịp Big Offline lần 1. Các cụ Ninh Bình hiếu khách quá, cứ mời bọn em trưa hôm sau dự tiệc ở KS The Reed bằng được, nhưng do trong đoàn có hẹn với người nhà anh cuncon123 ở Kim Sơn trưa hôm sau nên đành xin khất. Hẹn các cụ OF Ninh Bình 1 dịp khác :)

gunner_hp

Xe tăng
Đêm mệt em ngủ như chết...Lâu lắm em mới có 1 đêm ngủ khách sạn mà ngon lành vậy. Mọi lần lạ phòng toàn trằn trọc mãi mới ngủ được.
Sáng hôm sau, theo cái lịch KS The Vissai cung cấp thì bể bơi mở cửa lúc 6h, em lục đục dậy gọi F1 và mấy nhà kia để xuống bơi.
Có điều xuống đến nơi thì ko vào được tầng 6, hỏi thì bảo đang làm vệ sinh bể bơi sau tiệc tối hôm trước. Đám F1 mặc quần áo phao bơi đầy đủ, chúng nó lúc đầu ngơ ngác, lúc sau thì lăn ra ăn vạ, đến khổ. Hỏi lễ tân thì ko biết bao giờ xong, hơi thất vọng vì đoàn em chọn The Vissai 1 phần là vì KS này có bể bơi nhìn khá đẹp.
Đành lục đục đi ăn sáng ở tầng 1, lúc sau quay về thấy lễ tân báo bể bơi đã xong, nhưng cũng muộn và vì ăn rồi nên chả bơi nữa, vào ngó cái rồi chuẩn bị dọn đồ check out đi Tràng An:

Nói chung là cũng bực mình vì nói là bể bơi ko mất tiền nhưng thực ra mọi thứ dịch vụ được cộng hết vào giá tiền phòng rồi, chứ nếu chọn KS ko bể bơi thì rẻ hơn cái giá 1,3 tr / đêm rất nhiều.
Lúc xuống trả phòng có 1 bạn thuộc phòng lễ tân đã ra tận nơi xin lỗi về vụ bể bơi, em thì ậm ừ cho xong vì cũng chả thể làm gì được, tiền phòng cũng ko có được giảm và cũng chả có thời gian và hứng để bơi sau khi ăn. Hẹn lũ F1 về thành phố cho đi bơi sau vậy.

gunner_hp

Xe tăng
Từ The Vissai đi đến Tràng An mất 7km...Em đi Tràng An cách đây 2 năm rồi, nhưng nhiều người trong đoàn chưa được đi, nên cũng hào hứng đi cùng mọi người. Vé cho người nhớn là 150K, còn cho trẻ em đâu như 70k hay 100k gì đó....

Một vài hình ảnh trên đường vào Tràng An

gunner_hp

Xe tăng
Đò Tràng An cũng nho nhỏ như ở Tam Cốc Bích Động, nếu so với 1 người béo ú như em. Vấn đề là ku F1 khá sợ do lần đầu đi đò, mặc áo phao rồi mà vẫn sợ

Em nghe người lái đò nói cũng như cách đây 2 năm, có 2000 đò, họ lần lượt được đi, cho nên 1 tháng được 4 lần là nhiều, ko rõ thực hư ra sao. Những gia đình có đò đa phần là bị lấy ruộng khi xây dựng Tràng An.

Nước ở Tràng An trong và mát hơn ở Tam Cốc Bích Động do ko có dân ở dọc đường đi, lại mới trải qua 1 trận mưa sau bão số 2 nên nhìn rõ rong rêu.

Do hôm 07-08 đoàn em đi đúng hôm nước lớn nên chỉ vào được 2 động trong tổng số 9 động. Cũng may nên mới được về sớm để có thời gian vào điểm cuối - Nhà thờ Phát Diệm.

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
Sau khi ở Tràng An ra, đoàn quay về TP Ninh Bình ăn trưa ở quán Đức Dê, đúng là vào Ninh Bình mà ko ăn dê thì là thiếu sót lớn. Quán Đức Dê khá đông, nhiều nơi nhiều đoàn vào ăn, nhưng cảm nhận riêng của em là chưa cảm thấy ngon lắm, có thể là do trời trưa nắng, em uống nhiều nước quá nên ăn mất cả ngon

gunner_hp

Xe tăng
Đây cũng là lần thứ 2 em đến nhà thờ đá Phát Diệm, lần đầu là từ thời học cấp 3 - chuyến đi trên kia em có nhắc.
Lần này vào thấy khung cảnh vừa quen vừa lạ....cách đây 12-13 năm thì nếu em nhớ ko nhầm - nhà thờ nằm giữa bãi đất rộng, bây giờ làng xóm xung quanh đông đúc lắm rồi.
Tuy là nhà thờ nhưng em ấn tượng với lối kiến trúc đậm chất Việt, điển hình là cái ao nước như trước cửa sân đình ở mọi làng quê:

gunner_hp

Xe tăng
Trước cửa nhà thờ cũng là 2 bức tượng của 2 ông thánh, mang lại cho em cảm giác như 2 ông Thiện - Ác trước cửa đình - chùa ở các làng quê khác vậy

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
Tháp chuông lớn của nhà thờ.
Rất đặc biệt vì chuông nhà thờ thường kéo dây nhưng đây lại đánh bằng vồ, tiếng chuông vang xa 10km, 3 xứ Thanh Hóa - Ninh Bình - Nam Định đều có thể nghe. Chuông được đúc từ năm 1890. Khi trong giáo xứ có việc tang, đàn bà đánh 7 tiếng, đàn ông đánh 9 tiếng...
Mỗi đoàn khách thăm nhà thờ được tặng 1 tiếng chuông... Đoàn em ko đăng ký đi thăm mà chỉ vào cùng 1 đoàn khác, nên ưu ái đánh chuông đó thuộc 1 đoàn sinh viên khác. Sau khi đánh chuông xong, mọi người đều muốn chụp 1 ảnh với động tác đánh chuông:

gunner_hp

Xe tăng
Giữa tháp chuông và tòa chính điện là mộ của người đã xây dựng nhà thờ Phát Diệm - Đức Cha Pherro Trần Lục - cụ Sáu, trên mộ cụ có bài thơ như sau:

Em quên mất, dưới tháp chuông là 1 sập đá mát lạnh

xe ben thaco

Xe máy
ở nhà hóng các bác gửi anh về ạ

gunner_hp

Xe tăng
Tòa chính điện được trang trí khá đẹp. Em ko theo đạo nào cả, nhưng ko hiểu sao khi vào nhà thờ em cảm giác thấy rất bình an, 1 cảm giác yên tâm.
Thói quen của em là cũng ko hay chụp ảnh những gì liên quan đến tôn giáo nên em cũng chỉ chụp 1 tấm trong tòa chính điện. Rất may khi vừa vào tòa chính điện thì có 1 đoàn của SV CĐ du lịch trong TP HCM ra kiến tập, có 1 người thầy đeo micro vào thuyết trình về sự ra đời của nhà thờ đá Phát Diệm, giải thích lý do tại sao nhà thờ lại có 1 kiến trúc lạ như vậy:

gunner_hp

Xe tăng
Có lẽ do nhà cũ của em ở Hải Phòng đối diện nhà thờ lớn trung tâm, em hay sang đó chơi, nên cảm giác khi vào nhà thờ thân thuộc đến vậy.Cụ nào ở Hải Phòng sẽ biết Nhà Thờ lớn Trung tâm đó, tuổi thơ em gắn bó đến năm 8 tuổi thì em chuyển nhà đi nơi khác.
Cửa nhà thờ có các bức phù điêu, rất bóng, có lẽ do giáo dân hoặc khách viếng thăm hay chạm vào lấy may nên các bức phù điêu đó bóng loáng lên như vậy: