[CCCĐ] Hải Phòng - Ninh Bình: 2 ngày trải nghiệm

gunner_hp

Xe tăng
Đây là lần đầu em viết ký sự đi chơi kiểu này, chuyến đi cũng chỉ có 2 ngày, cũng là lần đầu bọn em tổ chức đi, có gì không ổn trong bài ký sự và có gì hay hơn để chuyến đi được đẹp hơn, các cụ mợ cho em xin ý kiến góp ý.
Bọn em gồm 4 người trong hội Otofun Hải Phòng - OFHF, tính ham chơi, thích đi, cũng may là đều có gấu thông cảm và chia sẻ, nên lần này quyết định tổ chức 1 chuyến đi cho 4 gia đình.
Điểm đến lựa chọn là Ninh Bình, với khoảng cách từ Hải Phòng là không xa lắm, dự tính lúc đầu là sẽ ở Resort ( Cuc Phuong Spa and Resort hoặc Emeralda Resort), nhưng ko book được phòng vào 2 ngày dự tính đi lúc đầu. Vậy là lựa chọn The Vissai Hotel, đi từ KS này đến rừng Cúc Phương và nhà thờ đá Phát Diệm em thấy không xa lắm.
Cái không hay thứ nhất: book được phòng ở VISSAI thì bạn lại báo gấu bận 2 tuần liền, lịch bị lùi 2 tuần. Thành ra đến tuần đầu tiên của tháng 8 mới khởi hành được.
Sáng 06-08 tập trung tại nhà ông anh cuncon123 , đội hình có nhà neo8x , và HieuDX (không rõ tên forum của chú là gì nhỉ ? ). Già trẻ lớn bé 4 cặp vợ chồng = 8 nhớn, trẻ con là 6, xe thì 4 ẻm: Sorento, Mazda 3, KIA Picanto và KIA Soul.
Dự tính 6h30 lên đường, nhưng do ăn sáng và 1 vài lí do thành ra 7h mới đi được, nhưng như thế là lại vào cung giờ hoàng đạo
.

Lộ trình HP - Ninh Bình: Đi 5b đến Quốc Lộ 38 - Hà Nam - cao tốc Cầu Giẽ Ninh Bình. Vì bọn em muốn tránh đường 10.

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
hóng chuyến của cụ
xe đẹp quá ;))
Xe của em là con Picanto xa xa kia kìa, con Sò là của anh cuncon123 , chú em neo8x đi Mazda 3, chú em HieuDX thì chơi KIA SOUL.
Em có việc phải ra ngoài, chiều em vào hầu chuyện các cụ mợ tiếp nha.

gunner_hp

Xe tăng
Lại ko phải đi nữa, em tiếp tục
Một vài cảnh trên đường đi, chỗ này dừng nghỉ. Cái trạm dừng nghỉ này có 1 cây xăng, toilet sạch sẽ rất đông nhưng ít người vào lại còn free :)) , chú em HieuDX phát hiện ra và nháy cả đoàn.

Xe ông anh cuncon123 - gửi chọn niềm tin cho người dẫn đường. Tuy nhiên ông anh cậy chân dài nên thỉnh thoảng lại quên báo ổ gà với đường vênh cao, em với chú em neo8x đi sau mấy pha hú vía

Lộ trình đi từ 5B thì không có gì đáng kể. Đường vẫn có đoạn mấp mô. Ra đến cao tốc Ninh Bình - Cầu Giẽ thì ôi thôi... Thật là đáng sợ cái cảnh đường làng được trải nhựa lên và nâng phí thành cao tốc. Xe cộ bám nhau san sát ở tốc độ cao. Em gặp cảnh 1 Vios bạc bị hôn mít đến nỗi sedan thành hatchback, chiều em lục cam hành trình xem có còn ảnh không.
Đến cửa ra Cao Bồ, lại 1 lần nữa thấy sự lởm của những con đường cao tốc kiểu này, xe cộ nối đuôi nhau qua soát vé mà chỉ mở 1 cửa

gunner_hp

Xe tăng
Vào Ninh Bình thì chạy thẳng đến gần rừng Cúc Phương.
Quang cảnh đường đi với rừng núi, vì toàn dân thành phố nên cái rừng núi này nó lạ mắt lắm, nhất là với F1 nhà em mới 5 tuổi.

Vì cũng đến 11h hơn nên ăn trưa tại 1 quán ăn gần cửa rừng

Quán ăn có 1 nhà sàn, nhưng mà hôm nay lại mất điện, đúng là cái đen thứ 2...

gunner_hp

Xe tăng
Quán này do 1 chị cùng hội giới thiệu, khổ, em lại ko biết nick forum chị ấy mà tag cơ...Chị ấy cũng gợi ý là nên ăn gà nướng. Có gà nướng, mỗi tội hơi lâu vì em ko đặt trước.

Lợn mán hay cắp nách gì đó xào sả ớt

Rau cho chú em HieuDX

thằng nhà quê

Xe điện
Quán này do 1 chị cùng hội giới thiệu, khổ, em lại ko biết nick forum chị ấy mà tag cơ...Chị ấy cũng gợi ý là nên ăn gà nướng. Có gà nướng, mỗi tội hơi lâu vì em ko đặt trước.

Lợn mán hay cắp nách gì đó xào sả ớt

Rau cho chú em HieuDX

mồi hấp dẫn quá, phải có tí gì cay cay chứ bác. hi hi

gunner_hp

Xe tăng
mồi hấp dẫn quá, phải có tí gì cay cay chứ bác. hi hi
Bọn em tự lái, lại đi cùng gia đình nên ko thể liều mạng với tính mạng vợ con được ạ. Cả chuyến đi ko đụng 1 giọt bia rượu nào.

thằng nhà quê

Xe điện

gunner_hp

Xe tăng

gunner_hp

Xe tăng
Em tiếp tục.
Trời nắng , quán ăn mất điện, nhưng do không khí miền rừng núi nên ko cảm thấy nóng lắm, cả đoàn ăn trưa vui vẻ

Đây là thằng chủ thớt ạ

gunner_hp

Xe tăng
Trên đường đi vào rừng, đoàn bọn em gặp 1 đoàn các cụ đi Jeep, hóa ra là Hiệp hội Jeep miền Bắc đang tổ chức Offline hay sinh nhật gì đó ạ:

gunner_hp

Xe tăng
Dừng lại giữa rừng để trèo lên động Người Xưa, đây là 1 di chỉ khảo cổ được phát hiện năm 1968. Trèo lên không cao lắm, nhưng với cái bụng bia và bản tính lười hoạt động, em cảm thấy đau mỏi hết cả người.
Vào hang tối và trơn, bọn trẻ con thì cứ sợ, khóc lóc đòi ra, các bố thì cứ ham ngó nghiêng tìm hiểu, đến lúc các mẹ kêu lên thì mới chịu ra khỏi hang.

Cảm giác lái xe giữa những tán rừng xanh mát thật là thích !

Prelax

Xe tăng
Tiếp đi cụ :-??

gunner_hp

Xe tăng
Đến giữa rừng gặp hội các bác Jeep, bọn em đành quay về thành phố để nghỉ ngơi vì cũng hơn 4h chiều. Đường ra đi khá nhanh.
2 năm trước em cũng đã đi đến Ninh Bình, còn lần đầu tiên là đi từ hồi học cấp 3, cách đây cũng 12-13 năm rồi.
2 năm trước Ninh Bình không sầm uất như bây giờ, trục đường Trần Hưng Đạo chỗ khách sạn The Vissai hồi đó 19h còn tối om, vắng vẻ. Giờ thì đông vui lắm rồi. Và cách đây 2 năm, em lại ở khách sạn Hoa Lư đầu đường Trần Hưng Đạo chứ ko ở KS The Vissai như lần này. Hồi 2 năm trước, nhìn khách sạn The Vissai thấy hoành tráng quá, có đội bóng đá của Ninh Bình ở khách sạn đó luôn mà....

Phòng khách sạn nhờ ông anh cuncon123 đặt, nói chung giá ổn, kèm ăn sáng và một số dịch vụ khác như bể bơi và gym, tuy có vài điều dở, em sẽ kể sau nhưng nói chung là em thấy ở đây cũng được ạ.

Thêm ảnh tiền sảnh khách sạn:

Chỉnh sửa cuối: