[Funland] Hải quan áp mã HS ngã ngửa người

Opel Astra

Xe điện
Đúng rồi, khi em là người lương thiện, lập trường tư tưởng chính trị vững vàng, chấp hành nghiêm chỉnh đường lối, chủ trương của Đ, chính sách, pháp luật của Nhà nước .... em mua hàng 9,2 triệu và được các anh Hải Quan áp mã HS để nộp 5,2 triệu thuế và phí.
Tính ra thì 2 miếng nhôm và sắt kia em phải trả khoảng 14,5 triệu đồng, trong khi đó nếu không vội vàng và sốt ruột thì mua của mấy cái shop xe máy có khi cũng chỉ tới 10 triệu.
Khồng, bác không thể làm vậy được ạ.
Mấy cậu xốp xe máy là loại gian thương trốn thuế không chấp hành nghiêm chỉnh đường lối, chủ trương của Đ, chính sách, pháp luật của Nhà nước.

Bác mua vậy là đúng rồi, cho mấy cậu xốp gian thương kia trắng mắt ra.

Opel Astra

Xe điện
Cái này do chính sách thôi cụ, ko phải HS.

Cái ô tô cũng khó áp phết đấy nhé, ví dụ như con xe dùng xăng để nạp Pin như con Nissan Kicks. Thì theo cụ nó là xe điện hay xe xăng?? ;))
Thế mà bác cũng không áp mã HS code được à?
Đưa nó vô Xe khác, bác nhá.

HANOICity

Xe điện
Xe
Cái này do chính sách thôi cụ, ko phải HS.

Cái ô tô cũng khó áp phết đấy nhé, ví dụ như con xe dùng xăng để nạp Pin như con Nissan Kicks. Thì theo cụ nó là xe điện hay xe xăng?? ;))
Xe này bên mỹ bị tính tiền bảo hiểm cao gần gấp đôi

Khồng, bác không thể làm vậy được ạ.
Mấy cậu xốp xe máy là loại gian thương trốn thuế không chấp hành nghiêm chỉnh đường lối, chủ trương của Đ, chính sách, pháp luật của Nhà nước.

Bác mua vậy là đúng rồi, cho mấy cậu xốp gian thương kia trắng mắt ra.
Há há :))
Bác nói làm em nhớ tới thời em thanh niên chưa vợ, bố mẹ em chuyển đi để lại em với 1 con chó becgie. Thế mà em ngoan hiền, chấp hành tốt mọi quy định của nơi cư trú,... cuối năm em được tặng một cái bằng khen GIA ĐÌNH VĂN HÓA rõ là đẹp. Tối hôm đó em và con chó tổ chức liên hoan chào mừng =))

Opel Astra

Xe điện
Nhà sản xuất họ không liên quan gì tới mã HS của sản phẩm, và họ cũng không là đơn vị chỉ ra mã HS là gì mặc dù họ chính là cha đẻ của sản phẩm cụ ạ.

Thực ra hệ thống mã HS được cung cấp bởi Tổ chức Hải quan thế giới (World Customs Organization-WCO) và áp dụng thống nhất trên toàn cầu, có nội địa hóa ở cấp 8-10 số tùy từng nước. Nôm na mã HS nó là cách của cơ quan Hải quan gọi/đặt tên cho một sản phẩm theo ngôn ngữ Hải quan - với 6 quy tắc phân loại và giải thích cụ thể (mấy nghìn trang) hướng dẫn cách phân loại hàng tỉ tỉ loại hàng hóa vào chỉ hơn 10k mã HS chung. Cứ 5 năm một lần WCO sẽ ra 1 phiên bản mới bổ sung bản cũ, update hàng hóa mới, nếu có nhưng nó quanh quẩn 10k dòng mã đó thôi.

Việc phân loại mã HS code nhiều trường hợp rất khó và có quan điểm bất đồng kể cả giữa các cơ quan hải quan, những người sử dụng ngôn ngữ hải quan HS Code để gọi tên sản phẩm chứ chưa nói đến dân ngoại đạo như nhà xuất nhập khẩu, nhà sản xuất. Ví dụ đơn giản như thuốc lá điện tử đã từng gây tranh cãi trong WCO. Hay đơn giản như tai nghe không dây, thực ra mã HS của nó lại không phải dùng mã của tai nghe có dây thông thường mà là áp mã HS của sản phẩm thu phát sóng (bluetooth).
Vậy ai là bên có thể định nghĩa chính xác sp và áp nó đúng vs HS nhất ?
Đương nhiên là nhà sản xuất vì họ hiểu rõ sp của họ, nhân viên HQ làm sao có thể hiểu được trong vô vàn sp đó ? Nhưng rõ ràng quyền cho nó vào mã HS lại do họ qđ là chính.
Tất cả các Nhà sản xuất có tý Xuất khẩu, to to 1 tẹo, đều có tìm hiểu và tự áp mã HS code cho sản phẩm của họ, bác ạ.
Và họ ghi chú trên C/O (nếu được yêu cầu) hoặc trên Commercial invoice luôn.

Cái đấy đơn giản và tốn ít chi phí, vì sản phẩm của họ tập trung theo nhóm, ví dụ chỉ có vài chục mã sản phẩm.

Nhưng ở xứ ta, bác --Lamborghini-- chuẫn ạ: Các đồng chí Áo xanh quyết định mã HS, dù họ chạ hỉu cái đếch gì về sản phẩm, hay thậm chí cái thiết bị lớn mà sản phẩm ấy phục vụ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Tất cả các Nhà sản xuất có tý Xuất khẩu, to to 1 tẹo, đều có tìm hiểu và tự áp mã HS code cho sản phẩm của họ, bác ạ.
Và họ ghi chú trên C/O (nếu được yêu cầu) hoặc trên Commercial invoice luôn.

Cái đấy đơn giản và tốn ít chi phí, vì sản phẩm của họ tập trung theo nhóm, ví dụ chỉ có vài chục mã sản phẩm.

Nhưng ở xứ ta, bác --Lamborghini-- chuẫn ạ: Các đồng chí Áo xanh quyết định mã HS, dù họ chạ hỉu cái đếch gì về sản phẩm, hay thậm chí cái thiết bị lớn mà sản phẩm ấy phục vụ.
Các công ty chuyên nhập khẩu không sân sau thì cũng phải quan hệ theo tháng mới không bị khó dễ.
Thế nên là tại sao mua qua chung gian thì lại rẻ hơn là tự mua trực tiếp tự làm thủ tục để nhập khẩu.
Nên em mới bảo là kinh nghiệm mua hàng nước ngoài là mua qua chung gian cho nó nhẹ đầu và nhẹ tiền :)
Nhiều cụ nghĩ mình đủ khả năng để giải thích thì một là sp đó nó phổ cập, chứ động vào những mặt hàng đặc thù hoặc định nghĩa khó liên quan đến kỹ thuật thì chỉ mất thời gian và mang bực vào người thôi.

NayruLove

Xe buýt
Đúng là bách nhục, do khu vực HN cái đồ cho xe máy không có. Em vào AliExpress đặt mua cái chống đổ bằng sắt và nhôm cho xe máy, tổng hết 371 usd (tương đương 9,2tr). Mãi rồi hàng mới về (biết thế chờ ông shop xe máy luôn cho nhanh),… ems phát cái thư kê khai hải quan. Em nộp xong và nhận được thông báo nộp 2,1tr tiền thuế, bật ngửa lần 1 nhưng vẫn nộp. 3 hôm sau lại nhận được cái thông báo mới rằng hải quan không đồng ý thuế đó (toàn các ông ấy thông báo chứ em có biết bị áp vong vào chỗ nào đâu). Theo thông báo mới thì 2 cái khung sắt + nhôm giá 9tr em phải nộp thuế là 5,2tr và em phải nộp tiếp hơn 3tr nữa. Bật ngửa vỡ đầu.
Đắng quá các cụ ạ, thế ko biết các shop họ bán được giá coi như ko chênh lệch với nước ngoài thì họ làm thế nào nhỉ.
Hải quan ơi

Cụ đã nộp thêm tiền chưa? Sau khi nộp tiền lần 2 có nhận được thư lần 3 gửi yêu cầu áp thêm mã thuế, nộp thêm tiền không 😵
Gần đây em nghe nói xuất hiện các vụ lừa đảo với tần suất tăng cao, bắt nộp tiền để nhận thưởng.... Thậm chí đến lúc biết bị lừa rồi lại có đội giả làm công an, ngân hàng hỗ trợ lấy lại tiền bằng cách nộp thêm tiền nữa. Cụ nên đến tận hải quan làm việc xem, tránh gặp phải bọn lừa đảo, nộp tiền rồi lại yêu cầu nộp thêm :(

Cụ đã nộp thêm tiền chưa? Sau khi nộp tiền lần 2 có nhận được thư lần 3 gửi yêu cầu áp thêm mã thuế, nộp thêm tiền không 😵
Gần đây em nghe nói xuất hiện các vụ lừa đảo với tần suất tăng cao, bắt nộp tiền để nhận thưởng.... Thậm chí đến lúc biết bị lừa rồi lại có đội giả làm công an, ngân hàng hỗ trợ lấy lại tiền bằng cách nộp thêm tiền nữa. Cụ nên đến tận hải quan làm việc xem, tránh gặp phải bọn lừa đảo, nộp tiền rồi lại yêu cầu nộp thêm :(
Hic, cụ suy luận thế làm gì cho mệt đầu hả cụ, cụ đọc kỹ thông tin em đã đưa ở trang 1 ấy, bên EMS họ làm việc cũng bài bản chứ không phải phường lừa đảo,... cũng phải có văn bản do cụ ủy quyền cho họ làm, địa chỉ và số ĐT liên lạc rõ ràng. Em là người tuân thủ pháp luật chứ không thuộc nhóm stupid :))
Và quan trọng là trưa nay nhân viên đã giao hàng cho em rồi. Có vậy thôi cụ ạ.

Hic, cụ suy luận thế làm gì cho mệt đầu hả cụ, cụ đọc kỹ thông tin em đã đưa ở trang 1 ấy, bên EMS họ làm việc cũng bài bản chứ không phải phường lừa đảo,... cũng phải có văn bản do cụ ủy quyền cho họ làm, địa chỉ và số ĐT liên lạc rõ ràng. Em là người tuân thủ pháp luật chứ không thuộc nhóm stupid :))
Xã hội đã phân công lao động, chuyên môn hoá ngày càng cao, lần sau cụ cứ ship qua trung gian cho nhẹ đầu, miễn sao giá cuối cùng họ báo hợp lý là đc, thời gian và trí lực để làm việc khác hoặc hưởng thụ cuộc sống ạ.

Xã hội đã phân công lao động, chuyên môn hoá ngày càng cao, lần sau cụ cứ ship qua trung gian cho nhẹ đầu, miễn sao giá cuối cùng họ báo hợp lý là đc, thời gian và trí lực để làm việc khác hoặc hưởng thụ cuộc sống ạ.
Vâng ạ, em rút kinh nghiệm sâu sắc vụ này rồi

Loitran

Xe tăng
Các lồng chí ấy em không rõ trình của họ, nhưng Bác dâu rài rất hiểu cái đó Cụ ạ :D

Opel Astra

Xe điện
Đội CPN nói chung làm việc bài bản mà bác.
Có điều họ hơi lười; dịch vụ thì siêu đắt, nếu phải thuê họ.

Tôi toàn thuê bên ngoài, còn đội CPN làm đúng chức năng của họ thôi: Đem hàng hoá đã thông quan về cho tôi.

Opel Astra

Xe điện
Các lồng chí ấy em không rõ trình của họ, nhưng Bác dâu rài rất hiểu cái đó Cụ ạ :D
Cũng fair 1 tý đi bác.

Ngoài mấy cái chuyện tự diễn biến tự chuyển hoá quen thuộc, khi không rõ ràng thì họ tìm cái mức cao nhất = an toàn cho họ nhất, để đỡ bị mắng, sau này.
PS: Họ thấm nhuần tư tưởng "Không nghe đài địch", bác ạ.
Nên đưa hồ sơ kỹ thuật từ Nhà sản xuất ra, giải thích rất mệt.

Với Doanh nghiệp thì không sao, vì mình còn có thời gian và nhân sự.
Với Cá nhân và nhập khẩu PMD như bác chủ thớt, thì thực sự mệt mỏi.

Alongcamepolly06

Xe container
Hôm nay em nộp nốt thuế rồi các bác ạ, mong nó nhanh chóng về với em. Và cuối cùng là mong muốn các anh chị đừng có quăng quật bẹp hàng nưa mà thôi.
Cháu có lần nhập hàng air đồ thiết bị của NCC bên Eu về cho máy nhà, mợ HQ nhất quyết ko đồng ý lí giải nó là máy phát điện của máy (nạp ác quy như các xe thông thường khác) mà bảo nó là máy phát điện 3 pha; hành các loại catalog, specs... vẫn không chịu, yêu cầu giám định, cháu hết kiên nhẫn bảo giám định thì giám định, cháu ko quan tâm, cuối cùng bên agent phải giảng hòa bôi trơn làm mềm mới cho thông quan, chả thấy giám định mịa gì! bảo sao nát! :(

Huthasa

Xe container
Em nhớ không nhầm thì trị giá hàng trên 1 củ là phải kê khai HQ và nộp thuế thì phải, nên hàng về tới tay thì không rẻ chút nào.
Chắc tùy loại hàng. Em mua cái hộp Androi box 3t6 mà về chả mất đồng thuế nào. Chỉ bị tính phí chuyển đổi ngoại tệ gần 10%.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Cụ nhập cá nhân, thì mã khai báo hải quan là H11: hàng phi mậu dịch.
Khi khai báo HQ bên dịch vụ khai báo họ sẽ hỏi cụ thông tin để khai báo gồm:
- Tên hàng, vật liệu chế tạo, công dụng,
- Mã HS của hàng.
Họ khai theo thông tin mình gửi.
Đáng nhẽ cụ phải tìm hiểu thông tin trước khi nhập hoặc khai báo để tránh rắc rối khai sai mã.
Trường hợp của cụ nếu bên dịch vụ logistics mà họ chưa hỏi cụ thông tin mà tự khai là logistics họ láo nháo, khai sai mã hs nó dẫn đến việc HQ cho rằng mình gian lận thuế, vớ vẩn cãi còn bị phạt.
Đồng thời, HQ Nb e làm nhiều e biết, gói hàng nhỏ, cụ cứ chọn cái mã thuế nk nó thấp thôi, vì có thể cùng chất liệu nhưng công dụng khác nhau mã hs khác nhau nó khác luôn cả thuế.
Nếu HQ vặn nhiều thì phong bì kẹp hồ sơ giải trình cho nhanh. Ok hết.

Opel Astra

Xe điện
Cụ nhập cá nhân, thì mã khai báo hải quan là H11: hàng phi mậu dịch.
Khi khai báo HQ bên dịch vụ khai báo họ sẽ hỏi cụ thông tin để khai báo gồm:
- Tên hàng, vật liệu chế tạo, công dụng,
- Mã HS của hàng.
Họ khai theo thông tin mình gửi.
Đáng nhẽ cụ phải tìm hiểu thông tin trước khi nhập hoặc khai báo để tránh rắc rối khai sai mã.
Trường hợp của cụ nếu bên dịch vụ logistics mà họ chưa hỏi cụ thông tin mà tự khai là logistics họ láo nháo, khai sai mã hs nó dẫn đến việc HQ cho rằng mình gian lận thuế, vớ vẩn cãi còn bị phạt.
Đồng thời, HQ Nb e làm nhiều e biết, gói hàng nhỏ, cụ cứ chọn cái mã thuế nk nó thấp thôi, vì có thể cùng chất liệu nhưng công dụng khác nhau mã hs khác nhau nó khác luôn cả thuế.
Nếu HQ vặn nhiều thì phong bì kẹp hồ sơ giải trình cho nhanh. Ok hết.
"Nếu HQ vặn nhiều thì phong bì kẹp hồ sơ giải trình cho nhanh. Ok hết. ": Làm gì có chuyện bậy bạ khốn nạn bẩn thỉu tham nhũng vặt tự diễn biến tự chuyển hóa ấy hả bác?
Nhất là ở Nội Bài. :D

Ha ha, thôi các cụ ơi, dù gì thì hàng đã về nhà em rồi. Em chẳng muốn nó phức tạp hoá vấn đề, em nghĩ các anh ấy làm công bộc của dân, lĩnh đồng lương cũng không thấy xấu hổ vì mình làm chưa đúng. Trong trường hợp của em thì chắc là đúng rồi.
Còn ở ngoài kia, đâu đó ở ngoài xã hội, có những người mang bản tính hẹp hòi của người Việt (số ít). Mày muốn tử tế thì tao cho mày tử tế luôn, mày muốn một mình một lối thì tao hành cho mày chết luôn… Những người như thế này thường hay xuất hiện ở 1 số ngành nghề và vị trí công việc. Cái này gọi là nghề chọn người….
Vui mà.