[CCCĐ] Hai tuần trải nghiệm mùa Đông nước Mỹ

tqnst

Xe máy
Đài tưởng niệm Gorge Washington, còn được gọi là Tháp Bút Chì, tưởng niệm vị tổng thống đầu tiên của nước Mỹ, người đã mang lại độc lập cho nước Mỹ, công trình được xây dựng bằng đá cẩm thạch, sa thạch và granit cực kỳ công phu trong những 40 năm. Công trình cao gần 170m nằm giữa khu National Mall. Bình thường du khách có thể mua vé để lên đỉnh tháp và ngắm nhìn toàn bộ thủ đô nhưng hiện tại thang máy đang trong giai đoạn sửa chữa và nâng cấp nên mọi hoạt động bị dừng tới tháng 03/2018.

Làm 1 tấm kỷ niệm :D

Chỉnh sửa cuối:

tqnst

Xe máy
Một góc nhỏ được dành để tưởng niệm những người lính đã ngã xuống trong chiến tranh Việt Nam. Cùng với WW2 và chiến tranh Triều Tiên thì chiến Tranh VN đã tiêu hao của người Mỹ tới hơn 56,000 nhân mạng.

Bức tường khắc tên đầy đủ những người lính đã ngã xuống trong chiến tranh Việt Nam

tqnst

Xe máy
Thật bất ngờ, không chỉ có các anh hùng chính trị, tại đây còn có khu vực tưởng niệm nhà khoa học lỗi lại Albert Einstein, người đã có những đóng góp vĩ đại cho sự phát triển của khoa học kỹ thuật hiện đại.

Chỉnh sửa cuối:

tqnst

Xe máy
Luther King là nhà dân chủ, đấu tranh cho Hoà Bình nổi tiếng của nước Mỹ, ông cũng được nước Mỹ vinh danh bằng 1 khu vực tưởng niệm trong National Mall.

Tượng Luther King.

tqnst

Xe máy
Tổng thống Franklin Roosevelt, người đã lãnh đạo nước Mỹ tới 4 nhiệm kỳ, dẫn dắt nước Mỹ đi tới thắng lợi và phát triển thần kỳ trong chiến tranh thế giới thứ 2 đương nhiên cũng có 1 khu vực tưởng niệm tại đây. Có thể nói Washington là vị tổng thống của thế kỷ 18, Lincoln là vị tổng thống của thế kỷ 19 thì Roosevelt chính là vị tổng thống của thế kỷ 20. Và ai sẽ là vị tổng thống của thế kỷ 21 đây? Trump chăng?

tqnst

Xe máy
Thomas Jefferson cũng là 1 trong những người có công lập quốc nước Mỹ. Ông đã có công lớn khi mua lại 1 dải đất rộng lớn Lusiana ở miền Trung nước Mỹ, định hình lãnh thổ nước Mỹ như hiện nay. Nhiệm kỳ tổng thống của ông kéo dài 8 năm từ 1801-1809.
Jefferson được in chân dung trên tờ tiền 10 USD của Mỹ hiện nay.

Mặt trước lăng tưởng niệm tổng thống Jefferson.

Tượng Thomas Jefferson trong lăng tưởng niệm.

bimbim71

Xe điện
Đi bộ lại gần, trông gần vậy thôi mà em nghĩ phải 500-700m mất vì đi bộ khá lâu mới tới gần được.

Phía trước Lăng tưởng niệm tổng thống Lincoln. Chất liệu đá cẩm thạch, cá nhân em thấy hoành tráng và đẹp bát mắt hơn rất nhiều so với Ba Đình...
Ôhay,cái cụ này hay chửa.Tụi nó có đẹp đẽ cũng là đẹp tư bẩn,còn ta có cá xấu,nhưng mà xấu thiên đường!
Cứ cho đi lại thế này rồi tự diễn biến,tự chuyển hoá hết(mặc dù em chả hiểu chuyển..ra cái giống gì).
Dù sao cũng cám ơn và chúc mừng cụ đến được nơi mà em mong ước được đặt chân đến dù chỉ một lần trong đời.
Chúc cụ khoẻ và đi được nhiều nơi hơn nữa!

bluebird207

Xe đạp
Tuyệt cú mèo cụ ơi. Thèm được như cụ quá mà chưa có điều kiện :(

UFA

Xe điện
Đầu tiên là về việc xin visa Mỹ.
Vì hiện tại em đang sống và làm việc tại Tokyo, Nhật Bản được 4 năm nên việc xin visa vào Mỹ là dễ dàng đối với em.
Chỉ cần điền đơn DS-160, đặt lịch hẹn, chuẩn bị đầy đủ giấy tờ, tới đại sứ quán Mỹ tại Tokyo rồi vào phỏng vấn.
Dưới đây em xin tóm tắt nội dung phỏng vấn của em tại ĐSQ Mỹ tại Tokyo:

- Lịch hẹn của em là 9h sáng, 8h40 em tới, hôm nay trời mưa, người xếp hàng cũng ko đông nên vào làm thủ tục security luôn.
- Cởi áo khoác, bỏ điện thoại, thắt lưng, ví ra hết như kiểu check security khi lên máy bay.
- Check security xong thì vào trong, có 1 em người Nhật lấy số ticket cho mình, em nói tiếng Anh xong em trả lời bằng tiếng Nhật luôn, em nó cười tươi hỏi còn tài liệu gì thì nên cho hết vào 1 chỗ. Lấy số xong cảm ơn em ý rồi cười tươi phát(vì em nó cute).
- Vào trong thì có 10 quầy, quầy số 1 nhận hồ sơ, quần số 2-4 lấy dấu tay, còn lại là phỏng vấn.
- Nộp hồ sơ ở quầy 1, em dùng tiếng Nhật luôn, em nhân viên người Nhật ở quầy này cũng cười tươi rồi bảo em ra ghế chờ.
- Bên trong em nghĩ chắc chắn có đội ngũ check hồ sơ cho mình rồi nhập vào máy tính để người phỏng vấn quyết định cấp visa cho mình hay không. Khoảng thời gian chờ này em mất tầm 30' gì đó.
- Chờ 30' thì trên máy tính hiện ra số ticket của em ở quầy 3. Em người Mỹ bảo lấy dấu tay, đoạn này em xem trước video rồi nên tự tin làm đúng theo hướng dẫn(mặc dù nó nói tiếng Anh, nhưng em nghe đc, em chỉ nói kém thôi).
- Xong vân tay thì nó bảo qua kia chờ phỏng vấn, em qua luôn tưởng phải chờ thì có người hướng dẫn chỉ thẳng luôn tới cửa số 7 để phỏng vấn. Gặp 1 anh người Mỹ da trắng khá đẹp trai. Vừa vào phát anh bắn luôn :
- "What is the purpose of your visit to the US?" hay đại loại như vậy, em nghe đc từ purpose và US (do chắn kính nên giọng nghe nhỏ vãi). Mới vào cóng nên đứng hình mất tầm 2s xong trả lời lại bằng tiếng Nhật luôn :
- "Tôi đi du lịch, nên muốn tới Mỹ."
Từ đó anh hỏi mình những câu tiếp theo bằng tiếng Nhật luôn:
- "Mày định đi đâu?"
- Tao dự định đi New york, Boston, Philadelphia và Washington DC
- "Mày có bạn ở Mỹ chứ?". Thật ra em có bạn ở Mỹ, nhưng em vẫn trả lời tỉnh bơ luôn :
- "Không, tao ko có bạn ở Mỹ".
- "Sao trong application form mày ghi có tên người này là bạn mày (cái lúc đăng ký form DS-160, em lấy địa chỉ bạn cấp 3 để xác nhận) ở Atlanta?"
- "À, người đó là bạn của bạn tao, ko phải là bạn của tao đâu"
- "Mày là kỹ sư phần mềm à?"
- "Uh, tao là kỹ sư phần mềm"
- "Mày ở Nhật được bao lâu rồi?"
- "Tao ở được 3 năm 7 tháng rồi"
- "Mày định đi Mỹ bao lâu"
- "2 tuần"
- "Visa của mày đã đc chấp nhận, sẽ gửi qua bưu điện sau 1 tuần nữa"
- "Cảm ơn", cười tươi 1 phát rồi ra ngoài lấy lại điện thoại luôn.

4 ngày sau thì hộ chiếu cùng visa B1/B2 được gửi tới chỗ em ở.
Vậy là đã có visa rồi, giờ chỉ việc lập kế hoạch rồi xách ví lên và đi thôi :D
Cụ cho em hỏi phát, visa nó cấp cho cụ thời hạn bao lâu ah, hay cũng như mọi pass Việt Nam khác là có thời hạn 1 năm ( vì em nghĩ cụ ở Nhật có khi nó cấp lâu hơn he he)

Leila

Xe buýt
Em cũng vừa có 1 chuyến đi bờ đông và mùa đông nước Mỹ. Em khởi hành từ Toronto nên lộ trình của em ngược với cụ thớt nhưng thời gian chắc the same (22/12-10/01). Em đi đường bộ từ Toronto-->NY-->Boston-->Philly-->DC rồi bay về Toronto.

Góp với cụ thớt vài tấm hình em checkin hôm trời lạnh, sông hồ đóng băng hết.

Mặt hồ trước khu tưởng niệm TT Lincoln

Trước nhà quốc hội

Cảm giác rất chi là Yomost trên 1 nhánh sông Potomac :)

Leila

Xe buýt
Ko biết cụ thớt thế nào chứ em làm visa Mỹ từ Canada cũng chỉ đc 1 năm thôi cụ ạ.

Cụ cho em hỏi phát, visa nó cấp cho cụ thời hạn bao lâu ah, hay cũng như mọi pass Việt Nam khác là có thời hạn 1 năm ( vì em nghĩ cụ ở Nhật có khi nó cấp lâu hơn he he)

maxo113

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp quá cụ à

Leila

Xe buýt
Do hôm em tới là dịp giáng sinh, nên toà nhà Quốc Hội họ đóng cửa, thành ra không vào trong tham quan được.
Đành vậy, ở DC còn hàng loạt cái khác đáng xem cơ mà lo gì.
Hôm em ở DC thì đc vào tham quan Capitol hill. Qua ngã tư này em đậu xe bên đường rồi đi bộ vào Thư viện quốc gia xong đi ngầm dưới đất sang bên Capitol Hill visitor center.

Bên ngoài thư viện quốc gia Hoa Kỳ

Bên trong Thư viện

1 góc nhỏ bên trong phòng đọc Thư viện quốc gia - các cụ nhìn kỹ mọi người vẫn đang đi lại và đọc sách bên dưới đấy. Họ ngăn bằng kính cách âm để du khách vẫn có thể ngắm nghía đc mà ko ảnh hưởng tới người đọc.

Bên Library of Congress nhìn sang Capitol Hill

Có 1 lối ngầm nối 2 toà nhà, tụi em tiếp tục đi sang Nhà quốc hội Mẽo.

Thủ tục đầu tiên luôn là kiểm tra an ninh, giống như bị check ở sân bay vậy. Cái quầy em check hôm đó có 1 anh nhân viên an ninh đeo name tag Le Tran, anh ấy nói tiếng Anh với em nên em trả lời bằng TA luôn, chả dám nhận đồng hương nữa.

Sau đó đi qua đường ngầm này khoảng 200-300m để go insider.

Rồi check in ở đây

Người ta đưa cho cái Tour pass

Ra xếp hàng rồi họ đưa mình vào 1 phòng chiếu xem 1 đoạn phim tài liệu về lịch sử nước Mỹ, quá trình xây dựng nhà quốc hội (ở đây ko đc chụp ảnh).

Sau đó hướng dẫn viên đưa mình đi tham quan 1 vài khu vực dành cho visitor.

Nhà tưởng niệm các vị TT Hoa Kỳ. Mỗi vị được tạc 1 bức tượng đặt ở đây. Có 1 vị đang đứng dưới đất, theo tiên tri thì vị này có thể trở thành TT tiếp theo của nước Mẽo. Chúng ta hãy chờ xem :)

Nhóm em đc cu hướng dẫn viên trẻ và vui tính nên cả đoàn cứ cười suốt thôi.

Chỗ này ngước lên chính là mái vòm đấy ạ.

Đến để xem nước Mỹ vĩ đại thế nào mà khi ra về người ta còn say Thank You mình nữa. Lịch sự quá đi :).

Trước khi ra về còn ngoái lại chụp tấm hình Nhà Quốc Hội. Cuối buổi chiều, nắng vẫn còn vàng óng mà trời rét buốt, tuyết vẫn lất phất rơi trắng thảm cỏ.

Ps: Góp với cụ thớt vài tấm hình ở Capitol Hill, nơi mà cụ ko vào xem đc. Hình ảnh mang tính chất phóng sự vì cóp nhặt từ đt của mọi người (toàn người lowtech). Em tiếc vì bị nhỡ mất vụ đi tham quan Lầu Năm Góc, ko đăng ký kịp. Hi vọng đến hè sang lại sẽ đc tham quan Nhà trắng và Lầu năm góc.

Chỉnh sửa cuối:

Unstoppable

Đi bộ
Ước 1 lần được đến đây các cụ ạ

mimo_sa

Xe hơi
Cày cuốc đến bao giờ mới sang thăm được xứ giãy chết đây.

Sicilia8x

Xe buýt
Em lót dép ngồi hóng chuyến đi của Cụ chủ.

thichuongbia

Xe buýt
ảnh cụ chụp đẹp quá ạ hay vì nước mỹ nó đẹp thế cụ nhỉ?

Leila

Xe buýt
Đài tưởng niệm Gorge Washington, còn được gọi là Tháp Bút Chì, tưởng niệm vị tổng thống đầu tiên của nước Mỹ, người đã mang lại độc lập cho nước Mỹ, công trình được xây dựng bằng đá cẩm thạch, sa thạch và granit cực kỳ công phu trong những 40 năm. Công trình cao gần 170m nằm giữa khu National Mall. Bình thường du khách có thể mua vé để lên đỉnh tháp và ngắm nhìn toàn bộ thủ đô nhưng hiện tại thang máy đang trong giai đoạn sửa chữa và nâng cấp nên mọi hoạt động bị dừng tới tháng 03/2018.

]
Này thì Tháp Bút Chì

Vodka_Putinka

Xe điện
Em tưởng chỉ ở xứ thiên đường mới xây lăng , quảng trường , tượng đài .... ai dè bọn tư bản Mỹ còn làm to và khủng hơn ... Ko biết dân Mỹ có chửi bọn vẽ những dự án tôn sùng lãnh tụ này ko ạ ? :))