[Funland] Hàn Quốc, Đài Loan không cấm xe máy

darkks

[Tịch thu bằng lái]
em sẽ ko nói tới văn hóa, ý thức, hạ tầng gì hết, chỉ nêu ra vài hiện thực;
1. người đi ô tô, từ xe máy mà lên.
2. đèn cho phép rẽ phải, nhưng một vài cái xe máy dàn trận chắn hết đường rẽ phải. phương tiện đi sau muốn rẽ rẽ ko được, buộc phải dừng.
3. nhà cách chỗ cắt tóc, đăng ký mạng có tí đường, vốn ko cần leo lên con xe máy, nhưng em đi bộ họ nhìn em kiểu, ko có cái xe máy mà đi à.

Cty Cửa Việt Nam

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em sẽ ko nói tới văn hóa, ý thức, hạ tầng gì hết, chỉ nêu ra vài hiện thực;
1. người đi ô tô, từ xe máy mà lên.
2. đèn cho phép rẽ phải, nhưng một vài cái xe máy dàn trận chắn hết đường rẽ phải. phương tiện đi sau muốn rẽ rẽ ko được, buộc phải dừng.
3. nhà cách chỗ cắt tóc, đăng ký mạng có tí đường, vốn ko cần leo lên con xe máy, nhưng em đi bộ họ nhìn em kiểu, ko có cái xe máy mà đi à.
Đây chính là cái tôi bản ngã của mỗi người đều quá lớn

cocsku

Xe cút kít
Dân Đài thì cũng tùy thôi cụ. Dân ở thành phố lớn thì khá ổn, ví dụ về giao thông vì phạt siêu nặng cụ nhé. Còn thành phần ở nông thôn cũng không hơn VN nhiều đâu, cụ cứ thử đi chuyến máy bay với khách Đài từ VN về Đài xem.
Đài loan thì cũng gần như mình, chẳng qua dân đài giàu hơn thôi. Đài ko cấm xe máy, nhưng Trung Quốc thì cấm rất thành công.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cấm cái gì. Giờ mang xe máy cho dân hàn nhật chúng nó còn mắng cho ấy =)). Giao thông công cộng tốt là tự khắc ko phải cấm, dân tự bỏ ngay.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Ở bên họ có vượt đèn đỏ ào ào như ở Hà Nội không?
Bác đi nhiều nơi, đã thấy TP. nào có hàng triệu lượt xe (hầu hết là xe máy) vượt đèn đỏ như Hà Nội không?

Đúng là HN và SG không cần cấm xe máy, chỉ cần phạt triệt để bất kỳ xe nào vượt đèn đỏ và cấm xe máy đỗ trên tất cả các hè phố là tự khắc lượng xe máy giảm và đường sẽ hết tắc ngay.
Ko xe máy thì đi bộ qua đường, lên xe bus, vào toa tàu metro vẫn chen lấn, vượt đèn đỏ, tín hiệu chỉ dẫn dc mà.

meotamthe

Xe cút kít
Dân Đài thì cũng tùy thôi cụ. Dân ở thành phố lớn thì khá ổn, ví dụ về giao thông vì phạt siêu nặng cụ nhé. Còn thành phần ở nông thôn cũng không hơn VN nhiều đâu, cụ cứ thử đi chuyến máy bay với khách Đài từ VN về Đài xem.
Cụ nói cũng đúng, ở các thành phố lớn (Lục Đô) hệ thống phạt nguội, máy quay dày đặc, còn các huyện thì kém hơn, nên dẫn tới ý thức cũng kém hơn. Về các huyện xa trung tâm, chạy vượt đèn đỏ vẫn thường xảy ra nhưng họ cũng ngó nghiêng khá kỹ, như huyện Đài Đông thì uống rượu lái xe vẫn nhiều lắm, đặc thù vùng này dân tộc thiểu số nhiều nên nó cũng mắt nhắm mắt mở.

meotamthe

Xe cút kít
Đài loan thì cũng gần như mình, chẳng qua dân đài giàu hơn thôi. Đài ko cấm xe máy, nhưng Trung Quốc thì cấm rất thành công.
TQ độc tài mà cụ, cái gì nó thấy cấm tốt hơn là nó cấm, chế tài khá nặng, nó mặc kệ thiểu số kêu oai oái, sau vài năm là hết sạch. Em nhớ năm 2006 mình ban hành lệnh đội mũ bảo hiểm, công ty em gần như ông nào cũng dè bỉu không làm được đâu, em bảo cứ phạt nặng vượt trên giá trị một cái mũ xem, đội hết, sau đúng là ông nào cũng sắm mũ bảo hiểm.

Cty Cửa Việt Nam

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

MEC V6

Xe điện
Tôi đã từng đến Hàn Quốc và Đài Loan bên đó họ không hề cấm xe máy, Đài Loan thì rất nhiều xe máy cho dù hệ thống xe công cộng rất tốt, ở Thủ đo seul của Hàn Quốc thì xe máy có ít hơn, nhà nước không cấm nhưng mọi người dân it đi xe may vì hệ thống tầu điện ngầm rất tiện lợi, ở HN tôi nghĩ khi nào hệ thống tầu điện, xe buyt hoạt động tốt, việc xây dựng hạ tầng cơ bản như nhà ở, các ctrinh công cộng đã xong thì lúc đó không cấm mọi người cũng tự bỏ dần xe máy

Giời âu nó còn chả cấm chẳng qua mình bị đè đầu cưỡi cổ quen rồi nên cố mà chịu