[Funland] Hàng loạt trường đại học cho sinh viên nghỉ, Hà Nội khuyến cáo không cho học sinh nghỉ học

ngoc.ht09

Xe buýt
khẩu trang bên đó nhiều nơi "sold out"" hết cụ nhé, có tiền không có hàng. Tìm mãi mới được hàng pharmacy nó bán cho giá 15usd cụ nhé. Thế mà dân vẫn vui mà móc tiền ra mà trả. ở VN chắc bị cho lên báo rồi
Tùy tình hình mỗi nơi, bên đó 15 đô bằng 1.5 đô ở đây - chấp nhận được, hôm nọ một cửa hàng thuốc ở Bắc Kinh bị phạt nửa triệu đô thây, cũng là thông tin tham khảo.

ngoc.ht09

Xe buýt
Ko cho hs nghỉ thì các cụ cũng gào lên, giờ cho ngủi cũng gào lên, đúng miệng thiên hạ ko biết đâu được :D
Cá nhân e cho thấy cho con nghỉ là đúng ạ.
Ah thì trên này cũng đang có 2 phe, ủng hộ và không mà cụ, nên theo bên này bên kia gào lên là chuyện hợp lý.

ngoc.ht09

Xe buýt
Mợ lấy đâu căn cứ để khẳng định KHÔNG vậy??? Khi phải lựa chọn "có thể có lợi dù không chắc chắn, nhưng không hại đặc biệt với sinh mạng" với "có thể có hại tới sinh mạng" thì lựa chọn số 1 tốt hơn. Không có gì tuyệt đối đâu mợ, chỉ cân nhắc lợi hại thôi.
Thì mợ đâu có cách nào chứng minh là CÓ ảnh hưởng đâu đúng ko? Chỉ có chờ thời gian trả lời, chứ nếu nói trên con số "máu lạnh", khả năng chết vì tai nạn, ung thư, giảm tuổi thọ vì thức ăn bẩn còn đang gây ảnh hưởng tới sinh mạng người VN cao hơn hàng ngàn lần, mợ làm sao tránh nó gây hại tới sinh mạng đây, đấy, mình cân nhắc lợi hại, và trong cái point of view của mình, dừng học 1 tuần ko giải quyết việc gì, cần phải dài ngày - mà thế này thì ảnh hưởng quá nhiều kinh tế xã hội nói chung, kinh tế giảm sút trước khi bệnh dịch tìm đến mình, cá nhân mình cần được ăn trước.

LienPhuong

Xe điện
Thì mợ đâu có cách nào chứng minh là CÓ ảnh hưởng đâu đúng ko? Chỉ có chờ thời gian trả lời, chứ nếu nói trên con số "máu lạnh", khả năng chết vì tai nạn, ung thư, giảm tuổi thọ vì thức ăn bẩn còn đang gây ảnh hưởng tới sinh mạng người VN cao hơn hàng ngàn lần, mợ làm sao tránh nó gây hại tới sinh mạng đây, đấy, mình cân nhắc lợi hại, và trong cái point of view của mình, dừng học 1 tuần ko giải quyết việc gì, cần phải dài ngày - mà thế này thì ảnh hưởng quá nhiều kinh tế xã hội nói chung, kinh tế giảm sút trước khi bệnh dịch tìm đến mình, cá nhân mình cần được ăn trước.
Mợ đọc lại xem có chỗ nào em khẳng định là CÓ không, rõ ràng em ghi "có thể có lợi" và dựa trên suy luận có thực tế nhé. Tại sao phải dừng tụ tập nơi đông người, lớp học hay nơi làm là một hình thức tụ tập. Tuy nhiên không thể ngừng làm việc được, học hành cũng không thể ngừng mãi được. Tuy nhiên, thực tế là người lớn sẽ biết tự phòng tránh tốt hơn trẻ em nhiều và công việc thì không thể ngừng một ngày. Trong khi đó việc nghỉ học ngắn hầu như không ảnh hưởng, thời gian nghỉ ngắn để tránh dịch tạm thời trong lúc CP có thời gian kiểm soát, rà soát, theo dõi, cách ly các nguồn bệnh đã vào VN trước khi có lệnh cấm khách TQ nhập cảnh, chứ không phải nghỉ dài mợ ah.
Còn ung thư, tai nạn,...nó là nguy cơ khác không liên quan mợ nhé.

ngoc.ht09

Xe buýt
Mợ đọc lại xem có chỗ nào em khẳng định là CÓ không, rõ ràng em ghi "có thể có lợi" và dựa trên suy luận có thực tế nhé. Tại sao phải dừng tụ tập nơi đông người, lớp học hay nơi làm là một hình thức tụ tập. Tuy nhiên không thể ngừng làm việc được, học hành cũng không thể ngừng mãi được. Tuy nhiên, thực tế là người lớn sẽ biết tự phòng tránh tốt hơn trẻ em nhiều và công việc thì không thể ngừng một ngày. Trong khi đó việc nghỉ học ngắn hầu như không ảnh hưởng, thời gian nghỉ ngắn để tránh dịch tạm thời trong lúc CP có thời gian kiểm soát, rà soát, theo dõi, cách ly các nguồn bệnh đã vào VN trước khi có lệnh cấm khách TQ nhập cảnh, chứ không phải nghỉ dài mợ ah.
Còn ung thư, tai nạn,...nó là nguy cơ khác không liên quan mợ nhé.
Thế thì em ghi là KHẢ NĂNG LỚN LÀ KHÔNG, chứ em có bảo hoàn toàn KHÔNG đâu?
Mợ hỏi em lấy đâu ra cơ sở, thế cơ sở nào khiến mợ ghi có thể có lợi? Suy luận của em cũng trên thực tế, có thấy nước nào yêu cầu dừng nghỉ học hết không? Ngoại trừ Hồng Kong TQ với một số thành phố TQ (ko phải toàn TQ)? Ngày xưa các cụ bom Mĩ rải khắp Hà Nội mà trẻ em tiểu học vẫn đi học chứ cũng ko yêu cầu ngồi ở nhà toàn bộ mà trông nhau. Tai nạn cũng là nguy cơ bên ngoài, do tác động của cộng đồng vào mình, mình cũng phòng tránh, rồi mà đôi khi ko tránh được, khác thế nào nhỉ?
Em đang nói về chính sách nói chung, chứ nếu các phụ huynh thấy con em mình cần thế thì em ủng hộ, ko có ý gì.

LienPhuong

Xe điện
Thế thì em ghi là KHẢ NĂNG LỚN LÀ KHÔNG, chứ em có bảo hoàn toàn KHÔNG đâu?
Mợ hỏi em lấy đâu ra cơ sở, thế cơ sở nào khiến mợ ghi có thể có lợi? Suy luận của em cũng trên thực tế, có thấy nước nào yêu cầu dừng nghỉ học hết không? Ngoại trừ Hồng Kong TQ với một số thành phố TQ (ko phải toàn TQ)? Ngày xưa các cụ bom Mĩ rải khắp Hà Nội mà trẻ em tiểu học vẫn đi học chứ cũng ko yêu cầu ngồi ở nhà toàn bộ mà trông nhau. Tai nạn cũng là nguy cơ bên ngoài, do tác động của cộng đồng vào mình, mình cũng phòng tránh, rồi mà đôi khi ko tránh được, khác thế nào nhỉ?
Em đang nói về chính sách nói chung, chứ nếu các phụ huynh thấy con em mình cần thế thì em ủng hộ, ko có ý gì.
Mợ chỉ mới sửa lại Khả năng lớn là không, nên em không bàn nữa nhé.
Cơ sở nào để nói có lợi thì em đã nói rồi em không nhắc lại.
Các nước trên thế giới họ có lựa chọn của họ phụ thuộc tình hình nước họ khi mình không ở đó thì không nói sâu được.
Thời đánh nhau kéo này hàng chục năm thì nghỉ tạm không có lợi là đúng rồi, em chưa hiểu mợ lăn tăn chỗ nào. Dịch bệnh nào kéo dài được.
Tai nạn: sinh ra luật GT và các hướng dẫn để phòng tránh đấy mợ, chẳng mâu thuẫn gì với vấn đề đang bàn và lạc đề.

cadan

Xe container
Như đã "giả định" bằng chữ "nếu..."

Mới là ngày đầu tiên của tuần đầu tiên.

Nếu sang tuần thứ hai, thì sao bây giờ?

Nhận tin học sinh toàn thành phố nghỉ học một tuần, anh Tuấn (Cầu Giấy) tức tốc lái xe hơn 100km giữa đêm, đón bà nội lên trông cháu.
...
người tìm các mối thuê giúp việc theo giờ hoặc nếu thuê giúp việc chuyên nghiệp, tiền công cũng có thể lên tới 300.000-400.000 đồng mỗi buổi. Là giáo viên về hưu, thời gian rảnh nhiều, bà Lan quyết định giúp đỡ mọi người và kiếm thêm thu nhập.

Với một số gia đình, tình hình còn "bi đát" đến mức vợ hoặc chồng buộc phải nghỉ việc để ở nhà với con. Anh Tuấn Linh (Phương Mai, Hà Nội) cho biết, hai vợ chồng anh quyết định, lương ai thấp hơn thì người đó nghỉ ở nhà trông con.

Tại một công ty truyền thông trên đường Cầu Giấy, rất nhiều nhân viên mang theo con trong ngày đi làm đầu tiên của tháng Hai. Các bé được bố trí chơi ở một khu riêng, thậm chí công ty còn cắt cử hai nhân viên phục vụ coi sóc và lo cơm nước cho các cháu.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Con nhà e học lớp 3 vợ chồng e lắp cam ở nhà cho tự ở nhà từ lúc học lớp 1 nên chả sợ, nghỉ đến hè cũng vô tư. Cụ mợ nào nhà k có người trông là cũng mệt đấy;))
Nghỉ ở nhà có thể manage được, tùy điều kiện gia đình

nhưng bài vở khó mà có thể kỷ luật và bài bản như học tập trung

Khó nghĩ đấy ạ

cadan

Xe container
không hiểu câu hỏi, vì nó chẳng đầu, chẳng đuôi, chẳng ý nghĩa - đề nghị viết rõ ràng hơn về câu hỏi;;);;)
Hiểu câu hỏi rất rõ, và vì thế mới chú thích thêm : "cho biết trước (là được nghỉ tiếp) đi"

Còn giải thích rõ thì thế này:
cứ cho là nghỉ 1 tuần - thì có dập được dịch ko?
Sau 1 tuần đó: nghỉ tiếp hay lại mở cửa trường?

Nếu nghỉ tiếp, thì các GĐ xoay nổi không?
2 tuần?
4 tuần?
...

Khuyến mãi thêm 1 chuyện vui:

Đạo diễn: kịch bản của anh hay đấy, nhưng cần viết rõ hơn ý tứ, để "bất kỳ kẻ ngốc nào cũng hiểu được"

Biên kịch: Vâng, xin phép hỏi ngài, vui lòng chỉ rõ những chỗ nào ngài "không hiểu ý nghĩa" ạ"

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu câu hỏi rất rõ, và vì thế mới chú thích thêm : "cho biết trước (là được nghỉ tiếp) đi"
Còn giải thích rõ thì thế này:
cứ cho là nghỉ 1 tuần - thì có dập được dịch ko?
Sau 1 tuần đó: nghỉ tiếp hay lại mở cửa trường?

Nếu nghỉ tiếp, thì các GĐ xoay nổi không?
2 tuần?
4 tuần?
...
Khuyến mãi thêm 1 chuyện vui:
Đạo diễn: kịch bản của anh hay đấy, nhưng cần viết rõ hơn ý tứ, để "bất kỳ kẻ ngốc nào cũng hiểu được"
Biên kịch: Vâng, xin phép hỏi ngài, vui lòng chỉ rõ những chỗ nào ngài "không hiểu ý nghĩa" ạ"
đấy câu hỏi rõ ràng rồi
1. 2 câu màu xanh - gởi cho anh Phúc với anh Nhạ, nhé cụ.;;);;)
2. 3 câu mau đỏ, gởi cho anh Chung, Phong, và các anh chủ tịch tỉnh đã cho nghỉ;;);;)
3, cái đoạn màu vàng thì gởi cho Cụ Trọng;;);;)

cụ tìm không đúng chổ hỏi rồi, em chỉ cho cụ chổ cụ hỏi đấy.:D:D:D

cadan

Xe container
Tiếp theo, phân tích thông tin từ bài báo:

"Tại khu chung cư của chị Phương Liên (Hai Bà Trưng, Hà Nội), một tầng có chín căn hộ, nhà nào cũng có con trẻ đang tuổi đi học. Ngay khi nhận được thông tin, trong group kín của tầng, hàng xóm gợi ý gom chung trẻ con vào một nhà rộng nhất rồi thuê người quen đến chăm nuôi. Mọi người thảo luận sôi nổi đến 12h đêm mới sắp xếp xong mọi việc.

Bà Tố Lan ở gần khu chung cư của chị Liên thấy hàng xóm náo loạn việc tìm chỗ trông con đã đăng thông báo nhận chăm trẻ từ 8h đến 18h tại nhà với giá 150.000 đồng mỗi cháu một ngày, nhưng cũng chỉ nhận được năm cháu".

Động não một chút về các cơ sở trông trẻ tự phát này:
- có tiệt trùng không (như trường học, nơi được tiệt trùng theo chỉ thị của chính quyền)
- có tập trung nhiều trẻ con vào một chỗ không?
- những người trông, kể cả là họ hàng hay được thuê, có đảm bảo "sạch" không?
- bố mẹ các cháu, khi vẫn phải đi làm, thì có giao tiếp ở chỗ đông người và tránh mọi mầm bệnh không?

Hỏi, là tự trả lời.

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp theo, phân tích thông tin từ bài báo:
- có tiệt trùng không (như trường học, nơi được tiệt trùng theo chỉ thị của chính quyền)
- bố mẹ các cháu, khi vẫn phải đi làm, thì có giao tiếp ở chỗ đông người và tránh mọi mầm bệnh không?

Hỏi, là tự trả lời.
vậy thì báo công an cấm đi - nếu cái gì cũng cho là mình đúng - lên đây nói nhiều thứ làm xàm quá :D:D:D

cadan

Xe container
đấy câu hỏi rõ ràng rồi
1. 2 câu màu xanh - gởi cho anh Phúc với anh Nhạ, nhé cụ.;;);;)
2. 3 câu mau đỏ, gởi cho anh Chung, Phong, và các anh chủ tịch tỉnh đã cho nghỉ;;);;)

cụ tìm không đúng chổ hỏi rồi, em chỉ cho cụ chổ cụ hỏi đấy.:D:D:D
Sao phải phức tạp thế.

Bất kỳ ai cũng hiểu, khi tâm lý hàng triệu người đòi nghỉ. Chiều lòng họ, là được lòng họ.

Chịu khó suy luận một chút là ra biện pháp mang tính "tâm lý" buộc ngta phải làm.

E rằng, chỉ hết 1 tuần nữa thôi, vẫn triệu người đó, lại mong các trường mở cửa trở lại.

Việc duy nhất có thể làm trong tuần này, là cầu giời khấn Phật sao cho virus bị chặn lại, hoặc có thuốc chữa.

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Sao phải phức tạp thế.

Bất kỳ ai cũng hiểu, khi tâm lý hàng triệu người đòi nghỉ. Chiều lòng họ, là được lòng họ.

Chịu khó suy luận một chút là ra biện pháp mang tính "tâm lý" buộc ngta phải làm.

E rằng, chỉ hết 1 tuần nữa thôi, vẫn triệu người đó, lại mong các trường mở cửa trở lại.

Việc duy nhất có thể làm trong tuần này, là cầu giời khấn Phật sao cho virus bị chặn lại, hoặc có thuốc chữa.
thôi tự diễn đi :D:D:D

cadan

Xe container
vậy thì báo công an cấm đi - nếu cái gì cũng cho là mình đúng - lên đây nói nhiều thứ làm xàm quá :D:D:D
Lạ thật, lên đây có người không biết tự suy luận và tự đặt câu hỏi, tưởng OF toàn não nhiều nếp nhăn.

Vuilong đọc kỹ các gạch đầu dòng đó, sẽ thấy bơt xàm hơn chăng. Và có trả lời nổi không? Thực tế là thế đấy.

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Lạ thật, lên đây có người không biết tự suy luận và tự đặt câu hỏi, tưởng OF toàn não nhiều nếp nhăn.

Vuilong đọc kỹ các gạch đầu dòng đó, sẽ thấy bơt xàm hơn chăng.
diễn đi :D:D:D

The_pacific_one

[Tịch thu bằng lái]
Chần chừ và sai lầm, Vũ Hán bỏ lỡ cơ hội chặn đại dịch từ sớm

báo viết tiếng Việt