[Funland] Hàng xóm xây thêm phòng để cửa sổ không đúng

dongkijote

Xe điện

QUANG1970

Xe lăn
Tôi thì vẫn không phục ở chỗ mọi người cứ gọi nó là CỬA SỔ, thậm chí với ý nghĩa là cửa sổ vách kính chết.

Hãy coi đó là bức ngăn (gọi là vách ngăn cũng được) làm bằng vật liệu kính.
Chắc không luật nào quy định "tường ngăn" với hàng xóm phải làm bằng vật liệu giề.

Hay ví dụ đơn giản hơn, tôi làm cái sân thượng có mái che, 2 phía tôi che chắn; còn một phía tôi để trống; nó như cái cửa sổ khổng lồ về phía nhà bên cạnh. Trên sân thượng nhà tôi tôi bầy đầy đủ bàn ghế, bếp núc, đồ dùng; tôi coi như đấy là cái nhà ăn/phòng khách và sinh hoạt ở đấy thường xuyên.
Thế luật nào bẩu tôi phải xây bịt phía còn lại, không được để cái "cửa sổ" nhớn như thế nhìn sang nhà hàng xóm

Luật nói cửa sổ, cửa đi, ô thông hơi và cũng thòng câu là lắp kính chết
(không biết luật từ 1996 này còn tác dụng không, nhưng tôi cũng chả muốn sợt thêm)

Theo quy định tại khoản 1, Điều 271 Bộ luật Dân sự năm 2005, thì: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.”
Còn theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BXDQCVN về việc ban hành quy chuẩn quốc gia về quy hoạch xây dựng, thì: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:
............
Bác phục hay không em chẳng dám có ý kiến vì đó là quyền tự do tư tưởng của bác

- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.”
Chính bác trich luật nhé!
Và em mong bác cũng như các bác khác đọc và hiểu tiếng Việt tốt hơn hộ em một tí!
Các bác hiểu ntn về quy định viết rõ ra ntn:
"Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa"

Đấy là mình xây cửa mở lỗ ngay trên đất nhà mình nhưng do phần đất trống để mở (vẫn nằm trong diện tích của minh) này hẹp dưới 2m nhéphải được thoả thuận ! Chửa bàn là đòi xây sát biên ranh giới đất! [-X

Các bác chịu khó đọc và nghiền ngẫm kỹ từng chữ đi!

Vongai

Xe buýt
Nó mở cửa sổ trên đất nhà nó, về luật chắc không sai (phần này em sai nên sửa lại là: sai luật nhé). Sai ở chỗ hàng xóm láng giềng không ai làm thế, nếu cạn tình cụ xây cái tường trên đất nhà mình, cao bít cái cửa sổ nó lại thì nó cũng chẳng làm gì được.
Nhưng đó là hạ xách, thượng xách là qua nói chuyện nói lý với nó, đồng ý cho xây kính mờ lấy sáng chứ đừng mở cửa sổ: ngoài việc riêng tư còn phát sinh hệ lụy sau này như ném rác, tạp âm.
Nó không nghe cãi bướng thì cụ cứ chuyển mấy cục nóng điều hòa chĩa thẳng vào cửa sổ nhà nó mà thổi, nhưng đến mức đấy thì cụ cũng tự xác định quan hệ làng xóm láng giềng đi nhé.
Cụ sai nhé. Luật ko cho phép trổ cửa ở bức tường ngăn giữa 2 nhà nhé!
Thùy Linh đây: https://vnexpress.net/phap-luat/quy-dinh-phap-luat-ve-viec-tro-cua-so-giua-hai-nha-lien-le-1998981.html

vuanhanghi

Xe điện
Dcm nhà em mới tức, bếp nhà e cấp 4, có sổ đỏ, sát vách là trường mầm non mở cửa sổ bên trên bếp nhà em. Giờ nhà em xây bếp thành 2 tầng thì trường báo Phường dek cho xây vì bịt cửa trường, mà rõ ràng là đất là mình. Lấy lý do là diện tích bé quá ko đc cấp giấy phép xây dựng

quasin3000

Xe tăng
Thực ra em cũng không hẹp hòi j, nhưng nó sang nói với em 1 câu thì em ok, nhưng nó éo nói gì? Chả nhẽ em lại ý kiến:)
Cụ đùa. Không bịt cửa lại thì dau này cụ không xây được nhà trên đất đó đâu. Mặc dù là đất của mình. Nhưng đã trở thành lưu không giữa hai nhà. Do lịch sử nó thế.

Nhà cụ ở còn lộn xộn thế thì ngay và luôn bịt lại. Không lỗ thoáng không ống nước để khỏi tranh chấp về sau.

quasin3000

Xe tăng
Tôi thì vẫn không phục ở chỗ mọi người cứ gọi nó là CỬA SỔ, thậm chí với ý nghĩa là cửa sổ vách kính chết.

Hãy coi đó là bức ngăn (gọi là vách ngăn cũng được) làm bằng vật liệu kính.
Chắc không luật nào quy định "tường ngăn" với hàng xóm phải làm bằng vật liệu giề.

Hay ví dụ đơn giản hơn, tôi làm cái sân thượng có mái che, 2 phía tôi che chắn; còn một phía tôi để trống; nó như cái cửa sổ khổng lồ về phía nhà bên cạnh. Trên sân thượng nhà tôi tôi bầy đầy đủ bàn ghế, bếp núc, đồ dùng; tôi coi như đấy là cái nhà ăn/phòng khách và sinh hoạt ở đấy thường xuyên.
Thế luật nào bẩu tôi phải xây bịt phía còn lại, không được để cái "cửa sổ" nhớn như thế nhìn sang nhà hàng xóm

Luật nói cửa sổ, cửa đi, ô thông hơi và cũng thòng câu là lắp kính chết
(không biết luật từ 1996 này còn tác dụng không, nhưng tôi cũng chả muốn sợt thêm)

Theo quy định tại khoản 1, Điều 271 Bộ luật Dân sự năm 2005, thì: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.”
Còn theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BXDQCVN về việc ban hành quy chuẩn quốc gia về quy hoạch xây dựng, thì: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:
............

- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.”
Luật Việt Nam như mứt. Thế thì tầm nhìn là miễn phí. Thế thì chọn View làm gì cho nó mất tiền.

H.U.Y

Xe điện
Căng thẳng với nhau làm gì

bum

Xe buýt
Em cũng đang trong tình trạng giống cụ thớt.
Em đang làm tường tôn đây
Sống với thằng hàng xóm ít học các cụ ạ

tomtom123

Xe đạp
Nhân thớt này các cụ hiểu luật cho em hỏi: nếu không mở cửa mà chỉ xây ô gạch kính thì có được không? Tại sao nếu được hoặc không được (ví dụ: căn cứ vào quy định nào coi ô gạch kính cũng là cừa)?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đùa. Không bịt cửa lại thì dau này cụ không xây được nhà trên đất đó đâu. Mặc dù là đất của mình. Nhưng đã trở thành lưu không giữa hai nhà. Do lịch sử nó thế.

Nhà cụ ở còn lộn xộn thế thì ngay và luôn bịt lại. Không lỗ thoáng không ống nước để khỏi tranh chấp về sau.
Cụ căn cứ vào đâu mà nói như vậy? Xây lồi thì thì tính đến yếu tố lịch sử chứ lỗ thì liên quan gì đến đất hả cụ? :))

bloodheartvn

Xe điện
Theo em là ko đc nếu ko có sự đồng ý của cụ. Cụ cứ đưa ra phường đi ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhân thớt này các cụ hiểu luật cho em hỏi: nếu không mở cửa mà chỉ xây ô gạch kính thì có được không? Tại sao nếu được hoặc không được (ví dụ: căn cứ vào quy định nào coi ô gạch kính cũng là cừa)?
Ô gạch kính thì cũng y như gạch bt thôi nên vô tư nhé. Còn nó được là vì nó không bị cấm :))

AT76

Xe điện
Theo em thì có lên phường cũng éo làm gì được nó đâu. Ừ thì nó tạm bịt lại, xây xong rồi nó lại khui ra, phạt thế nào được nó. Cùn thì chả ai làm gì được đâu. Nếu cụ thích căng thẳng thì tự xử thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo em thì có lên phường cũng éo làm gì được nó đâu. Ừ thì nó tạm bịt lại, xây xong rồi nó lại khui ra, phạt thế nào được nó. Cùn thì chả ai làm gì được đâu. Nếu cụ thích căng thẳng thì tự xử thôi.
Gặp thằng cùn thì đúng như cụ nói đấy, đình chỉ khi XD dễ nhưng cưỡng chế khi xây xong rất nhiêu khê. Em vẫn thấy giải pháp nếu không có gì quá đặc biệt thì nên du di cho nhau :))

trongtuan

Xe tăng
Có lần em cũng tham khảo vấn đề này rồi, nếu cánh cửa ko mở sang nhà cụ và ở cao hơn nhà cụ thì luật cho phép đấy ạ.

AT76

Xe điện
Gặp thằng cùn thì đúng như cụ nói đấy, đình chỉ khi XD dễ nhưng cưỡng chế khi xây xong rất nhiêu khê. Em vẫn thấy giải pháp nếu không có gì quá đặc biệt thì nên du di cho nhau :))
Em cũng nghĩ sống chung với lũ thôi. Chứ cả căn xây sai phép còn khó cưỡng chế nữa là cái cửa số.

Muon_biet

Xe cút kít
Trước em xây nhà để cách tường rào 0.8m, thằng hàng xóm xây nhà hết đất, tường nhà nó là tường rào luôn, giờ nó chồng thêm tầng mở cửa sổ nhòm sang đất nhà em :) mà nó không nói với em câu nào? Theo các kụ có nên xử không? Các kụ có cách nào xử đẹp không ?:P
Với khoảng cách 0,8m cụ có mở cửa sổ nhìn sang hàng xóm không? nếu cụ mở rồi thì hàng xóm cũng mở được cụ ạ.