[Funland] Hàng xóm xây thêm phòng để cửa sổ không đúng

CSKH TMCARe

Xe buýt

Em hóng các cao nhân giải đáp em vụ này.
Nhà em là mảnh đất màu đen và 1 phần chéo trắng đằng sau, em xây nhà hình chữ nhật màu đen và mở cửa sổ ô trắng trắng đằng sau để lấy gió cho mát, 1 phần chủ quan vì nghĩ thằng hàng xóm đỏ đỏ nó xây nhà cũng hình chữ nhật như em.
Ai ngờ nó xây nhà xây mẹ hết đất như hình màu đỏ, bịt luôn cửa sổ nhà em vào, nhưng ko thèm nói câu nào.
Về tình về lý thì sao các cụ nhỉ, đỏ với đen có chút họ hàng, hơn năm rồi em éo thèm nói chuyện với nó.
Nhà cụ xây trước, cụ trổ cửa sổ ra đất nhà đỏ (ko biết có xin phép không) về lý cụ sai. Nhà đỏ khi ấy rơi vào tình huống như ông chủ topic này, cay cú mà có khi ngại nên không nhắc, hoặc họ kệ, khi nào xây thì họ xây hết đất, tránh va chạm.
Tới lúc nhà đỏ xây họ xây hết đất nhà họ, họ đúng hoàn toàn. Tại sao cụ trông chờ họ phải để thừa lại đất của họ tránh cửa sổ mà cụ mở trái luật nhòm sang đất nhà họ? Cụ lại còn giận ngược người ta trong khi mình sai.
Cụ chủ topic đọc trường hợp này mà ngẫm, ta càng nhân nhượng địch càng lấn tới. Người ta sai, mình không nói cho người ta hay lâu ngày tới khi mình cần xây bịt cửa sổ khéo nó lại ra gây sự.

Trước em xây nhà để cách tường rào 0.8m, thằng hàng xóm xây nhà hết đất, tường nhà nó là tường rào luôn, giờ nó chồng thêm tầng mở cửa sổ nhòm sang đất nhà em :) mà nó không nói với em câu nào? Theo các kụ có nên xử không? Các kụ có cách nào xử đẹp không ?:P
Cụ bổ cửa sổ nhòm sang đất nhà nó. Có sao đâu?

Laoba

Xe điện
Nhà e vừa rồi hàng xóm cũng làm nhà và cũng có ý định mở cửa sổ đối diện nhà tắm từ tầng 1 đến tầng 5 nhà e, có sang xin e đàng hoàng nhưng quan điểm của e rõ ràng ko là ko nếu cố tình thì dừng xây dựng luôn. Mất lòng trc còn hơn.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cụ bổ cửa sổ nhòm sang đất nhà nó. Có sao đâu?
nhà cụ ấy xây xong trước, để lại 0.8m bổ cửa sổ phòng tắm ra đấy. Lúc cụ ý mở cái cửa sổ nhòm sang đất hàng xóm thế là sai luật VN trước, theo luật phải cách trên 2m mới được mở cửa sổ, cửa lùa đc mở nếu có sự cho phép của hàng xóm? Sau đó nhà hàng xóm xây hết đất, bổ cửa sổ đối diện cửa sổ phòng tắm của nhà cụ này. Cụ này bực mình vì nhà kia tự ý bổ cửa sổ không xin phép cụ ý.
Hai bên đều sai, em đoán nếu ở quê, đưa ra phường chưa chắc nó làm, nếu ở phố cả 2 ông đều phải mất tiền với phường, nguy cơ bịt cửa sổ cả 2 nhà :D
Nhà e vừa rồi hàng xóm cũng làm nhà và cũng có ý định mở cửa sổ đối diện nhà tắm từ tầng 1 đến tầng 5 nhà e, có sang xin e đàng hoàng nhưng quan điểm của e rõ ràng ko là ko nếu cố tình thì dừng xây dựng luôn. Mất lòng trc còn hơn.
:D mở cửa sổ nhòm sang nhà mình bất tiện đã đành còn tiềm ẩn nguy cơ trẻ con người lớn tiện tay hắt nước ném rác sang khe hai nhà. Bẩn lắm mợ.

IT_nd89surveyus

Xe tải
các cụ cho e hỏi, vậy luật quy đình ko được trổ cửa số lỗ thông hơi từ tầng 2, vậy tầng 1 e mở thỏa mái ạ ?

Quaman

Xe hơi
Trước em xây nhà để cách tường rào 0.8m, thằng hàng xóm xây nhà hết đất, tường nhà nó là tường rào luôn, giờ nó chồng thêm tầng mở cửa sổ nhòm sang đất nhà em :) mà nó không nói với em câu nào? Theo các kụ có nên xử không? Các kụ có cách nào xử đẹp không ?:P
Cụ làm cái đơn ra phường với nội dung k cho mở cửa sổ sang nhà mình. Đất căng dây, cây cắm sào. Cho nó mở sang nhà mình sau này mình xây nhà cao lên nó k cho bịt cửa sổ nhà nó. Thế là mình k xây đc nhà.

Mỳ 2 tôm

Xì hơi lốp
Nhà em trước cấp 4, hàng xóm 2 bên toàn 3 đến 4 tầng em cho mở cửa sổ phía nhà em thoải mái, cứ vô tư đi, giờ em xây 5 tầng là ok nhé. Em với 2 nhà hàng xóm thỉnh thoảng vẫn ngồi bia hơi đều

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm cái đơn ra phường với nội dung k cho mở cửa sổ sang nhà mình. Đất căng dây, cây cắm sào. Cho nó mở sang nhà mình sau này mình xây nhà cao lên nó k cho bịt cửa sổ nhà nó. Thế là mình k xây đc nhà.
3 năm rưỡi trôi quá, có khi cụ ấy đổi mấy lần nhà rồi cụ

Mỳ 2 tôm

Xì hơi lốp
Nhà cụ chỗ nào? Để em đến xúi thàng hàng xóm sang nói với cụ 1 câu cho xong. Ai lại để cụ chủ bức xuc lên tận đây trình bầy. Mà cũng lạ cái xứ mình gần nhau déo nói, lại lên đây giãi bầy tâm xự. Nhà Cụ cháy thì thằng hàng xóm nó sang cứu Cụ trước chứ có phải mấy ông Ofer này cứu cụ đâu.
Em thật, mà cụ nghe ofer xui tiêu cực, làm theo thì mất đoàn kết Asean quá.
Nói đến vụ cháy. Em với nhà hàng xóm leo ban công và sân thượng là sang nhà nhau được. Đang lo nhà hàng xóm có đứa con gái học cùng cu nhà em. Nó mà chửa ngoài kế hoạch thì thông 2 nhà luôn

cha biet chi

Xe điện
Cụ thông cảm cho người ta đi ạ.mời sang uống rượu hàng xóm tâm sự.hợp đi tiếp k hợp chia tay.

Pumzen

Xe ba gác
Cửa sổ nếu không làm cánh mở hắt sang bên hàng xóm thì có khác gì cái chuồng cọp sắt ngăn cách 2 bên đâu nhỉ. Nhà cháu làm cả dãy cửa nhôm kính lùa giáp ranh với hàng xóm làm cái cửa thoát hiểm mà không thấy họ kêu ca phàn nàn gì: