Hành trình Châu Âu, mời các cụ Châu Âu vào tư vấn và giao lưu!

Lão Rồ qua Berlin thì gặp người nhà em cho em gửi mấy kg nhé :))
Đợt này a sang cũng định đi shopping cho cả năm nên chắc chắc hành lý ko nhận dc nhiều, nhưng 1kg thì ko phải nghĩ.. :))

lão mai cồ qua séc chắc cầm hộ đc chai rượu về rồi :D
Vâng, em nhận cầm 2 chai của hội XX về cho các cụ bên này ( nếu có.. :D )

Cụ Jo đi thư cái lens mới về xem ảnh rì pọt chuyến này có lung linh hơn ko nha :))
E hóng ảnh cụ đi về đẻ mở mang cái thằng ng :D
Ảnh của em chỉ đáp ứng nhu cầu các cụ xem cuộc sống đời thường, chỉ bảo đảm các cụ sẽ ko bị chán thôi ợ.. :P

Xin chào cụ Mai cồ ,
tiếc là chương trình của cụ không qua vùng em để có dịp mời cụ ly bia . Em có mấy ý để cụ tham khảo.
Ở Tây Âu cụ nên tham khảo hệ thống hotel B&B hoặc Mercure giá phòng đôi khoảng 55€ sạch sẽ , B&B hơi chật nhưng mới , đặc biệt cụ có thể dùng Visa &co thuê phòng qua automat sau 22,00 h (lễ tân nghỉ)
Tại Berlin cụ nên vào khu chợ của người Việt tại phố Herzbergstrasse quận Lichtenberg ăn đồ VN cho đỡ thèm (em dự thế ) và tham khảo sinh hoạt cộng đồng VN tại Berlin .Sau đó cụ nên dành thời gian tham quan khu Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark . Tại đây cụ có thể mua nhiều hàng hiệu với giá rất ổn ạ . Chúc cụ một chuyến du lịch vui và nhiều khám phá !
Cái vụ automat thì e dự là ko được vì bọn em đi lại cũng nhiều nên chắc phải check-in cẩn thận, nghỉ ngơi xong mới đi chơi loanh quanh thăm thú dc, chứ cứ vác hành lý đi lòng vòng tới sau 10h mới về nghỉ thì chết luôn.. :P
Vụ chợ Viêẹ nhất định em sẽ ghé thăm và làm vài ba cái phỏng vấn nho nhỏ xem cuộc sống dân tình bên đó thế nào. khu Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark là nằm luôn tại trung tâm hả cụ? Nếu vậy thì tốt quá, gì chứ hàng hiệu giá rẻ em cũng mê lắm đấy. Tks cụ rất nhiều.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

giangsuki

Xe ngựa
( mục đích giao lưu với hội xa xứ OF).

THông lệ xử dư lào lão giang cho biết để e còn chuẩn bị tinh thần nhể?
Đấy, lão cứ gặp mấy lão xx ở bển đi là biết ngay lệ thế nào
Các lão XX bên này ko gửi gì sang cho các lão bên kia mà cứ hóng cầm mấy chai về là sao? :))
Có chứ, nếu tiện thì lão cầm hộ em 10 cái áo sinh nhật sang cho mấy lão bên đới nhé

laicanthan

Xe container
Cụ Mai cồ ở Sec 3 ngày thì đã rõ khoảng ngày nào chưa hả cụ :-?

favorit

Xe buýt
6. Berlin - Prague ( Tiệp )

Prague Castle (Prazsky hrad) Lâu đài đẹp nhất
Charles Bridge (Karluv Most) Trên cầu có nhiều thú vị
Old Town Hall and Astronomical Clock (Staromestska Radnice)
U Mateje Kotrby - nhà hàng ăn đồ ăn cổ xưa..
cái này là cụ chỉ đi có thủ đô chính, là praha... còn nếu có thời gian cụ đi thêm thành phố điện ảnh ( karlovy vary) nữa cụ ạ. cách praha khoảng 1 tiếng đi ô tô. thành phố này rất đẹp vào mùa này cụ ạ... trước em ở đó mấy năm....

laicanthan

Xe container
6. Berlin - Prague ( Tiệp )

Prague Castle (Prazsky hrad) Lâu đài đẹp nhất
Charles Bridge (Karluv Most) Trên cầu có nhiều thú vị
Old Town Hall and Astronomical Clock (Staromestska Radnice)
U Mateje Kotrby - nhà hàng ăn đồ ăn cổ xưa..
cái này là cụ chỉ đi có thủ đô chính, là praha... còn nếu có thời gian cụ đi thêm thành phố điện ảnh ( karlovy vary) nữa cụ ạ. cách praha khoảng 1 tiếng đi ô tô. thành phố này rất đẹp vào mùa này cụ ạ... trước em ở đó mấy năm....
Cụ ngày xưa là dân Kar ạ, em dạo này tuần lên Kar 1,2 lần nhưng mấy chỗ thăm thú cảnh đẹp thì từ xưa đến giờ chắc mới đi được đôi ba lần :P

Pro_pe

Xe điện
Em có mấy vấn đề muốn hỏi các cụ như sau:

1. Em có mang theo IP và Ipad thì em nên sử dụng điện thoại của nhà mạng nào có 3G, có sim trả trước ko, có thể sử dụng toàn Châu Âu ko? Điểm dừng chân đầu tiên là Paris.

Sim của hãng nào cũng có 3G cụ Giồ nhé, nhưng khi cụ di chuyển từ nước này qua nước khác sẽ tính cước roaming, rất đắt. Thế nên cứ đến nước nào cụ chui vào tourist information, họ sẽ phát free sim nhưng phải mua thẻ nạp khoảng 5-10E, đăng ký sử dụng 3G thôi :D (free luôn bản đồ giấy cụ ạ - trừ Vernice)

Nếu cần phải load bản đồ thì cụ load trước đi, đi đến đâu cụ chỉ cần dùng GPS là đủ, bí quá thì nghỉ chân, vào cafe wifi :)

Chỉnh sửa cuối:

Pro_pe

Xe điện
Em có mấy vấn đề muốn hỏi các cụ như sau:

2. Trong chuyến đi có vài nơi em phải sử dụng tới máy bay, tàu hoả và xe bus, vậy nếu sử dụng như vậy thì nên bay của hãng nào ( đương nhiên cứ rẻ nhất em mua ) tàu và xe bus thì sao?
Hãng nổi tiếng nhất nội địa Châu Âu là Easyjet. Ngoài ra mỗi chặng bay thì có các hãng giá rẻ của từng nước khác nhau. Cụ có thể tìm trên momondo.com là có giá vé rẻ nhất. Lưu ý cụ là giá rẻ thì hành lý xách tay chỉ được 7kg thôi, hành lý ký gửi thì phải mua thêm.

Bus và tàu thì cụ có thể tìm hiểu qua 3 địa chỉ sau:
http://www.eurolines.com
http://www.raileurope.com
http://www.eurostar.com

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Không có việc gì làm, đi âu châu chơi. Em cũng muốn thất nghiệp quá=)). Trước khi đi xuống Hạ Long em mời mấy bữa Hàu mà lấy sức

Pro_pe

Xe điện
Cụ Giồ ở TBN nhiều nhỉ. TBN em múa rìu qua mắt các thợ một chút ạ:

1. Barca

Em không có ấn tượng gì nhiều ngoài điểm nhiều xe máy giống VN :D

- Đi lại: Theo em nên mua vé Hop on Hop off hoặc bus/tram theo ngày vì 1 số điểm thăm quan khá xa, nhất là sân bóng Barca. Giá vé Hop on Hop off là 22E/ngày và 27E/2 ngày cho cả tuyến xanh + tuyến đỏ.

- Ăn uống: Mọi người nên thử món đặc trưng của nó là Tapas (cơm với hải sản), trên phố đi bộ La Rambla có rất nhiều, khoảng 10-12E/chảo, thường em thấy 3 người ăn 2 chảo là vừa :))

Bọn em cũng được tư vấn 1 quán rất ngon mà không đắt. Em không nhớ tên quán này, chỉ mang máng có chữ C đầu tiên. Quán này nằm trong ngõ Quitana, đường Ferran (1 đường ngang từ phố đi bộ La Rambla). Vào ngõ thì mọi người nhìn bên phải có cái biển tên quán là C... có từ năm 18xx hay 17xx (đối diện có 1 quán sushi Nhật). Quán này chuyên hải sản, giá từ 10E/1 món, món ăn ở đây rất ngon.
Chú ý: quán mở cửa từ 12h trưa đến 4h chiều thì phải, còn tối mở muộn trong 2 tiếng từ 21h-23h.

Một lựa chọn nữa là khu chợ bên trái La Rambla (gần cuối đường hướng từ biển đi vào). Chợ này bán đồ ăn, hoa quả nhiều lắm. Khu này em thấy không hẳn là rẻ nhưng có 1 quán ăn rất được. Mọi người vào cổng chợ thì rẽ trái luôn nhé, đi đến góc thì thấy quán Kiosiko Universal, trông như bar ấy. Quán này cũng chuyên hải sản tươi, chế biến ngay cho mình, uống bia tươi nữa thì ;)
Chú ý: Khu chợ này chỉ mở cửa buổi trưa thôi ạ.

- Thăm quan: Lúc mọi người ra khu bến cảng, đi dọc xuống chỗ tượng đài Colombo cao vút chỉ tay ra biển thì sẽ thấy 1 quả đồi, leo lên đấy nhìn xuống thành phố đẹp lắm, thích thì ngồi uống cafe cũng được.

Cái nhà thờ Familia là nổi tiếng nhất ở Barca nhưng sửa suốt ngày, lại không có khoảng trống ở trước nên chụp hình xấu lắm, mọi người qua xem thì ok nhưng em nghĩ là không nên vào, mất tiền mà ở trong chả có gì, ngó nghiêng ở ngoài được rồi :P

Lưu ý là đa phần các cửa hàng bán đồ lưu niệm toàn của dân nhập cư, rất khó chịu.

TDI

Xe buýt
Cái vụ automat thì e dự là ko được vì bọn em đi lại cũng nhiều nên chắc phải check-in cẩn thận, nghỉ ngơi xong mới đi chơi loanh quanh thăm thú dc, chứ cứ vác hành lý đi lòng vòng tới sau 10h mới về nghỉ thì chết luôn.. :P
Vụ chợ Viêẹ nhất định em sẽ ghé thăm và làm vài ba cái phỏng vấn nho nhỏ xem cuộc sống dân tình bên đó thế nào. khu Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark là nằm luôn tại trung tâm hả cụ? Nếu vậy thì tốt quá, gì chứ hàng hiệu giá rẻ em cũng mê lắm đấy. Tks cụ rất nhiều.
Vâng cái vụ Automat chỉ có lợi cho những đoàn đông người mà chỉ muốn lấy 1 hoặc ít phòng . Tuy nhiên cụ vẫn có thể book/check bình thường kể cả online.Nói vậy thôi chắc cụ đã lo xong vụ này .
Khu Designer Outlet Berlin cách TT Berlin 10 km cụ đi tàu &bus hết 20 phút. Đi lại tại Berlin cụ nên mua vé 3 giờ giá 3,1€ , sử dụng tất cả các loại GTCC .Khi nào cụ sang em sẽ hướng dẫn cụ thể , nếu cần em có thể nhờ người đưa đi.
Tiện cụ sang Barca em thông báo với cụ 1 tin vui là Barcelona vừa được bầu chọn là thành phố số 1 châu Âu về trộm cắp & móc túi đấy , cụ có thể làm thử 1 cuộc trải nghiệm cho vui :P

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buffalo car

Xe điện
Đọc lịch trình dự kiến của cụ Mai cơn Jồ mà lê tê phê! Hóng hớt quá!!! :)). Cụ đi EU vào time này tuyệt vời! Đến mỗi nước cố gắng phọt mấy ảnh cho các cụ ở nhà đỡ vật nhá! Chúc cụ sang bển mạnh khỏe, tiết kiệm và ............thử hết đặc sản vùng miền :D

Pro_pe

Xe điện
2. Madrid - Một nơi tha hồ mua sắm :D

Em ko biết thời gian này thế nào nhưng nếu là dịp cuối năm thì trung tâm đông dã man :P

- Đi lại: Trái với Barca, hầu hết các điểm thăm quan ở Madrid đều nằm ở khu trung tâm, đi bộ tốt. Ra sân bóng của CLB Real Madrid có thể đi bus, đến trường đấu bò tót di chuyển bằng metro.

- Ăn uống: Có 1 quán buffet cực kì hay. 10,90E buổi trưa, 14E buổi tối. Buổi trưa chỉ 10,90E thôi nhưng đồ ăn khá nhiều và ngon, đặc biệt là các món bánh, kem tráng miệng. Các món thịt nướng, salad cũng ổn lắm. Quán đấy tên là Topolino, nằm ở góc phố Preciado, ngay gần quảng trường chính thôi (quảng trường Sol thì phải).

- Thăm quan: Cung điện Hoàng gia là phải đi nhé, đẹp lắm
Đợt này không có đấu bò tót nhưng đến đấy xem trường đấu cũng được, mặc dù đi 1 tẹo là hết.

Có 1 cái chợ bán đồ chơi linh tinh ở gần quảng trường chính cũng hay.
Thích nhất ở Madrid là nghệ thuật đường phố. Họa sĩ, nhạc công, người đóng giả tượng, diễn trò linh tinh... cực nhiều và thú vị.

BonBonTT

Xe điện
Lại có cái để hóng rồi, cụ Mai cồ mà đi về thì ảnh xem cả tháng không hết. Chúc cụ một chuyến đi vui vè

maxinh84

Xe tăng
Tiếc nhỉ lich trình không qua Denmark nhỉ :D Chưa có ngày cụ thể ở Pháp và CH Sec ah? ( nếu anh Hải thu xếp đưa anh ý đi chơi Praha được thì ok rồi.. Không thì để em bảo bạn em..

maxinh84

Xe tăng
Cho em biết ngày cụ thể đi Paris & Praha được không?!
Tiếc là bạn em ở Vienna ( mà lần trước đã đưa anh Thanh canbo đi chơi ) lại mới đi Cali rồi..
Thời tiết châu Âu tầm này thì đẹp nhưng cũng hay mưa lắm, mà vẫn phải có áo khoác . Đi Praha thì nhớ cẩn thận móc túi và đừng đổi tiền ở trạm change trên center .

Chỉnh sửa cuối:
À mấy hôm nữa anh dặn lão ý, mà lão này đi khắp thế giới rồi nên sành sỏi lắm khéo lão ý móc lại bọn kia ấy chứ :))
:)) cụ hóm hỉnh thế, em đang viết lại toàn bộ hành trình, sáng mai sẽ up lên cho các cụ xem. E khởi hành ngày 26-6. Đọc thấy các cụ mợ bên đó sắp xếp đón tiếp em cảm động quá.. hjx.. ko biết nói gì, cứ cảm ơn trước. Ngoài ra toàn bộ các tư vấn của các cụ mợ ở đây em sẽ cân nhắc rất mọi việc để làm sao có một chuyến đi thật là chu đáo. Dạo này bỏ rượu, tập chạy suốt ngày nâng cao sức khỏe để chuẩn bị cho chuyến hành trình kinh hoàng sắp tới.