Hành trình Châu Âu, mời các cụ Châu Âu vào tư vấn và giao lưu!

Sau 1 thời gian nghiên cứu toàn bộ tư vấn của các cụ cũng như xếp lịch để giao lưu cùng OFXX tại Đức và Tiệp, thì cuối cùng Hành trình Châu Âu ( lịch đã fixed ) như sau:

26/6: Hanoi - Paris ( vé VNA 1360 USD )
7h sáng hạ cánh ở CDG!
Nơi ở đặt qua sejouning.com. Đây là trang web do người Việt tại Pháp giới thiệu. Trang này dành cho những ai thích ở dạng homestay.
Địa chỉ: Rue de Meaux, 75019 Paris, France, Phòng 30m2, 2 phòng, có bếp.
Giá phòng: 258E cho 5 ngày 4 đêm.
Lịch trình cho 5 ngày ( dự kiến ) như sau:

L'Open Bus Tour
Khải hoàn môn: 9,5 E
Tháp eiffel
Bảo tàng nghệ thuật Louvre
Sacred Heart Basilica of Montmartre
Moulin Rouge
Village St-Paul
Múa dân gian
monet house
Thuyền sông Sein

Ngày 1/7: Paris - Berlin
Di chuyển bằng
máy bay của hãng Lufthansa , giá 593 E ( đắt nhưng giờ bay hợp lý, ko transit. Các hãng giá rẻ khoảng 400E nhưng toàn transit và hạ cánh lúc tối, ko tiết kiệm được thời gian )
Ở tại nhà cụ Mi na, trung tâm quận Weißensee

Lịch trình 3 ngày tại Berlin như sau:

Brandenburg Gate (Brandenburger Tor) Biểu tượng chia cắt đông tây
Charlottenburg Palace (Schloss Charlottenburg) Cung điện xây 350 năm
Television Tower - Tháp truyền hình, xem berlin 360 độ
Alexanderplatz - đồng hồ đầu tiên
Berlin Cathedral - Nhà thờ lớn berlin
Pergamon Museum - bảo tàng của các vị thần và thời kỳ babylon
lâu đài Sans souci; khu thương mại Posdamer plazt; nhà thờ cụt (khu zoo); nhà Quốc hội và khu Chính phủ, rất gần nhau
Thăm khu chợ của người Việt tại phố Herzbergstrasse quận Lichtenberg
Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark , mua nhiều hàng hiệu với giá rất ổn.
Giao lưu với OFXX tại đây vào tối 1/7 và 2/7 với cụ Bó mạ tụt.

3/7: Berlin - Prague ( 351km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Có bạn chạy xe qua Berlin đón đi Pague. Ở tại nhà bạn.

Lịch trình 4 ngày tại Prague như sau:

Prague Castle (Prazsky hrad) Lâu đài đẹp nhất
Charles Bridge (Karluv Most) Trên cầu có nhiều thú vị
Old Town Hall and Astronomical Clock (Staromestska Radnice)
U Mateje Kotrby - nhà hàng ăn đồ ăn cổ xưa..
Thành phố điện ảnh ( karlovy vary), cách praha khoảng 1 tiếng đi ô tô

Chiều 4/7 cụ Laicanthan sẽ đón ở Prague về Plzen ( cách Praha 120 km) Nhậu tại gia cho nó đầm ấm, sáng 5/7 cụ có thể đi thăm thú Plzen nơi có nhà máy bia Sec nổi tiếng.

7/7: Prague - Budapest ( 525 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở tại nhà một người bạn lấy vợ Hung, cách Budapest 100km

Lịch trình 4 ngày tại Budapest như sau:

Castle Hill (Varhegy) - Nhìn ra sông rất đẹp
Matthias Church (Matyas Templom)
Chain Bridge (Szechenyi lanchid)
Karpatia Restaurant & Brasserie
Parliament (Orszaghaz) - nằm bên dòng sông Danube
Gellert Spa - truyền thống của Hung, toà nhà rất đẹp
Heroes' Square
City Park (Varosliget)

11/7: Budapest - Vienna ( 243 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Đi lại sẽ do một anh bạn thân đích thân đưa đi.
Có thể ở tại nhà của 1 người bạn ở chân một ngọn núi, trong rừng! Vụ này nghe mùi thiên nhiên hoang dã...

Lịch trình 4 ngày tại Áo như sau:

Imperial Palace (Hofburg)
Hoher Markt Clock
Kunsthaus Wien
Belvedere Palace and Museum
Schonbrunn Palace (Schloss Schonbrunn)
Leopold Museum
Ngày 13/7 di chuyển Vienna đi Hallstatt, ở tại nơi có phong cảnh như thiên đường này 2 đêm, sáng 15/7 di chuyển sang Salzberg, cách đó 75 km để lên tàu đi Venice.
Tại Hallstatt ở tại Winkl 31, Obertraun, 4831. Giá phòng 86E/ 2 người/ 2 đêm.

15/7: Salzberg - Venice ( 447 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở đặt qua hostelword.com:
Hotel Basilea Dipendenza Rio Marin 817 ( 33E/ người / đêm ) tổng tiền: 144 E ( thêm 2E phí dịch vụ ).

Hành trình 2 ngày ở Venice như sau:

Avventure Bellissime ( đi dọc sông )
Saint Mark's Basilica (Basilica di San Marco) - Toà nhà đẹp
St. Mark's Square (Piazza San Marco) - Quảng trường
Rialto Bridge (Ponte di Rialto)
Dorsoduro
Grand Canal

17/7: Venice - Rome ( 534 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở đặt qua hostelword.com:
Hostel Lella Via Palestro 9 Rome. ( 45E/ người/ đêm ) tổng tiền: 182E ( 2E phí dịch vụ )
Hành trình 2 ngày ở Rome như sau:

Colosseum
Roman Forum and Palatine Hill
Vatican City
Spanish Steps (Piazza di Spagna)
Via Veneto
Trevi Fountain (Fontana di Trevi)

19/7: Rome - Barcelona ( Riêng hành trình này sẽ độc đáo nhất vì đi bằng tàu biển, vượt qua eo biển 1000km, đi mất 20 tiếng, rất nhiều thú vị )

Di chuyển: Bằng tàu Mv Cruise Roma của hãng Grimaldi. Đặt tại trang này: http://www.directferries.co.uk/grimaldi_ferries.htm
Thời gian di chuyển 20 tiếng : Đặt riêng một phòng hạng sang trên tàu. Từ 22h đêm hôm trc đến 18h chiều hôm sau. Xuyên qua eo biển.
Giá vé tàu 287 E/ 1 phòng, bao gồm tất cả.
Nơi ở tại Barca đặt qua hostelword.com:
The Hipstel, Carrer de Valencia 266, Barcelona. 44,5E / người/ đêm. Tổng tiền: 176E ( bao gồm cả 2E phí dịch vụ )

Hành trình 2 ngày ở Bacelona như sau:

Church of the Sacred Family
Las Ramblas - Phố trung tâm
Columbus Monument ( đài tưởng niệm )
Guell Park
Casa Batllo
La Pedrera - Mila House (Casa Mila)
Guell Palace
Picasso Museum (Museu Picasso)
Bar Celta

22/7 Bacelona - Valencia ( 350 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Có đối tác bên này take care mọi việc.
Hành trình 3 ngày tại Valencia như sau:

Antiguo Cauce del Rio Turia ( trưng bày nghệ thuật ngoài trời )
L'Iber Museo de Los Soldaditos de Plomo ( bảo tàng đồ chơi lính lớn nhất TG )
Oceanografic
City of the Arts and Sciences (Ciudad de las Artes y las Ciencias)
Casco Antiguo ( phố cổ )
Plaza de la Virgen ( phố đi bộ )
Riêng tại đây dự tính sẽ ở một resort đẹp nhất để hưởng thụ phong cảnh, cuộc sống của thành phố xinh đẹp này.

25/7: Valencia - Paris (1377 km).
Chặng này sử dụng máy bay của hãng ryanair: 147E / 2 người.

Nơi ở đặt qua hostelword.com
Enjoy last night in Paris!

26/7: Paris - Hanoi
Safety landing!

Em ko thể có tgian để đi Provence ( Avignon ) và Monaco được vì tgian ko cho phép.
Em huỷ chặng Thuỵ Sỹ để tập trung cho chặng Ý và hành trình trên biển
Một số lưu ý khi đi Châu Âu như các cụ mợ đã tận tình chỉ dẫn như sau:

Nên mang theo ipad và cài đặt các phần mềm sau để hỗ trợ bản độ và định vị GPS:
- Triposo (miễn phí): Phần mềm này rất hữu ích nó cho cụ download bản đồ offline của các thành phố đền kèm các thông tin về các địa điểm thăm quan, thông tin du lịch,….
- Offmaps2 (có phí): Phần mềm này tương tự như phần mềm trên nhưng nó rất mạnh về bản đồ offline. Hầu hết tên từng con đường tại các nơi cụ đến đều được liệt kê chi tiết
- Evernote: Cái này rất tiện vì nó cho phép các cụ tải thông tin toàn bộ của trang web và đọc offline em sẽ nói rõ hơn ở phần dưới.
Cả 2 phần mềm trên đều cho phép cụ xác định tọa độ mình đang đứng và chỉ đường đến nơi cụ cần đi mà không cần kết nối WIFI.
Vậy nên các cụ nếu đã có rồi thì tốt không thì đừng tiếc tiền để mua cho mình 1 cái Iphone, Ipad hoặc Itouch. Theo kinh nghiêm cá nhân của em thì các cụ nên sắm cho mình cái Ipad mini là tốt nhất, kích thước màn hình không quá to cũng không quá nhỏ và quan trọng nó đủ để các cụ cất và lôi ra tiện lợi khi đem so sánh với Iphone hoặc ipad thường.
Nguồn thông tin du lịch về thành phố ở Châu Âu theo em hiệu quả nhất là trên wikitravel. Vậy nên các cụ trước khi đi cứ vào đây chịu khó mất thời gian đọc tiếng anh nhưng nó sẽ liệt kê chi tiết ăn uống, đi lại như thế nào là phù hợp nhất. Các thông tin này các cụ dùng phần mềm Evernote em nói ở trên đề lưu vào. Nó cho phép đồng bộ giữa máy tính và ipad của các cụ.
Ngủ nghỉ: em khuyến cáo các cụ nên chịu khó ở Hostel (nhiều giường chung 1 phòng) vừa vui vừa rẻ http://www.hostelworld.com/. Các cụ lưu ý là nên tìm trên mạng code khuyến mại để đỡ mất 1e/lần book phòng.
Thăm quan thành phố: nếu các cụ rủng rỉnh tiền và lười đi lại cộng thêm không có nhiều thời gian em khuyến cáo các cụ nên đi citybus tại mỗi thành phố đến. Thực chất đi lại phương tiện công cộng ở Châu Âu 1 lần cũng phải >2e. Vé ngày cũng phải 5-10e/ngày tùy từng thành phố.
Di chuyển giữa các nước: Nếu các cụ tính đi nhiều thì có thể mua cái vé
- Euroline: di chuyển bằng bus giữa nhiều quốc gia http://www.eurolines.com/en/
- Interrail: Di chuyển bằng tầu trong và giữa các quốc gia http://www.interrail.eu/. Cái này em thấy rất tiện duy là nó đòi phải chuyển phát vé về cho các cụ vậy nên nếu các cụ kịp thời gian thì bảo nó chuyển về VN không nhờ ai tại thành phố đầu tiên các cụ đến nhận dùm
- Ryanair: http://www.ryanair.com/ Máy bay giá rẻ, rất phổ biến nhưng chỉ cho mang theo hành lý xách tay 10kg. Hành lý gửi chậm thì 20e/20kg thì phải
- Easyjet: http://www.easyjet.com/ tương tự
- Winzzair: http://wizzair.com/ cũng tương tự luôn

Ăn uống: Các cụ đi từ Việt Nam thì chịu khó mua lương khô hoặc cơm cháy. Vừa giữ được lâu mà vừa no bụng. Còn nếu thích ăn ở bên này thì có 2 lựa chọn em hay dùng đến (Bánh mì kebab khoảng 3-5e/bánh hoặc vào quan tầu 7-10e/bữa) ăn no nê, khuyến cáo đừng vào hàng Việt Nam, rẻ cũng phải >10e/bát phở ăn thì chả thấm vào đâu.
Chai nước: Cái này thì quan trọng vô cùng, nước các cụ đều có thể uống ở vòi trong khách sạn nên mỗi sáng trước khi đi các cụ cầm cho em một chai 0.5l. Vừa nhẹ và vừa đủ uống cho 1 buổi đi.
C sủi: Cái này kinh nghiệm từ em thôi, em thấy uống cái này mỗi lần đi chơi thì khỏe hơn và có vẻ nó ít đòi đi hái hoa so với uống nước thường.
Vệ sinh: Các địa điểm công cộng đều tính khoảng 0.5e/lượt. Vậy các cụ muốn tích kiệm thì chui vào các cửa hàng ăn nhanh (McDonal, Quick,…) tuy nhiên một sỗ chỗ nó đồi phải ra quầy thu ngân để lấy code mở cửa.

Đến Berlin nếu cụ không để đồ được trong khách sạn nữa ( trả phòng chẳng hạn ) thì cụ cứ chọn cái nhà ga nào mà cụ sẽ phải quay lại rồi cụ tìm khu giữ hành lý tự động , cụ để những thứ không cần thiết trong ngày rồi cho vào đấy đút tiền xu 1 hay 2 euro vào rồi khóa lại . Chứ đi tham quan mà cứ phải kéo vali thì mệt lắm. Cụ đến Berlin thì dân Berlin cóĐến Berlin nếu cụ không để đồ được trong khách sạn nữa ( trả phòng chẳng hạn ) thì cụ cứ chọn cái nhà ga nào mà cụ sẽ phải quay lại rồi cụ tìm khu giữ hành lý tự động , cụ để những thứ không cần thiết trong ngày rồi cho vào đấy đút tiền xu 1 hay 2 euro vào rồi khóa lại . Chứ đi tham quan mà cứ phải kéo vali thì mệt lắm. Cụ đến Berlin thì dân Berlin có món xúc xích cà ri gọi là Berliner Curywurst cụ ăn thử món bản địa nếu cụ thích , còn bia của berlin có Berliner Pilsner hay Berliner Kindl hoặc bia Schultheiss của đông Đức cũ . Cụ không đi thăm được vùng Bayern Munich thì em giới thiệu cho cụ cái quán này của người Bayern chính gốc , nó cũng nằm ở khu vực Alexander Platz rất tiện giao thông . Cái quán này hôm bayern đoạt cúp c1 thì chắc là nổ quán , bia vùng này thì nổi tiếng thế giới , cụ vào làm 1ly 2 lít cho em . Món đặc chưng của vùng này là chân giò quay tên là Haxe , một xuất 2 người mình ăn không hết, đi buổi tối vui hơn . Địa chỉ và thùy link đây cụ Karl-Liebknecht-Strasse 30
10178 Berlin http://www.hofbraeuhaus-berlin.de/index.php có cả video cho cụ xem trước .

Vé xe bus:
Trước một trạm tàu điện hay nhà ga thường có cái thùng màu vàng ( ở Berlin có chữ BVG ) ở đó có đủ thứ tiếng nước ngoài cho cụ lựa chọn . Cụ thả tiền xu vào , nếu tiền giấy thì nó sẽ thối lại cho cụ . Hoặc cụ hỏi thằng lái xe buýt , thường nó cũng có hộp vé bán trực tiếp . Mua vé xong cụ tự động đóng dấu ở cái hộp dấu trên xe , nếu là tàu U hoặc S thì trước lối vào bến . Khi đóng dấu tức là vé bắt đầu có giá tri . Đây là link của công ty GTCC berlin http://www.bvg.de/index.php/de/3213/...26+Karten.html , cụ rảnh thì coi trước xem có tiết kiệm được tiền taxi từ sân bay về đến KS không . Từ sân bay về đến 1 KS trong trung tâm cũng từ 20- 30 euro rồi .

Thăm Paris va các vùng phụ cận: cụ thử tham khảo brochure này xem có cần thông tin gi thêm không nhé, trong đó có thêm các thông tin liên quan đến các excursions và giá cả. http://www.francetourisme.fr/documen...e_tourisme.pdf (1) Liên quan đên Citybus để thăm Paris, cụ có thể book online tại trang web của Car Rouge (Red Car) : http://www.carsrouges.fr/content/brochure/fr.pdf (2)Nếu cụ book online giảm được 10% so với giá vé mua tại chỗ cụ nhé. Cụ lưu ý nếu muốn đi thuyền trên Sông Seine (tour 1h), cụ có thể book luôn gói dịch vụ Citybus + thuyền luôn, lại được rẻ hơn nữa. Điểm khởi hành của Citybus Car Rouge là Opera (nếu cụ di chuyển bằng Métro, cụ đi các tuyến số 3, số 7, số 8, xuống trạm Opera), chuyến đầu lúc 9h30, chuyến cuối cùng khoảng 18h00. Nếu cụ book cả đi tàu thỉ điểm khởi hành nằm đối diện tháp Effeil, rất tiện. Em cũng thấy cụ liệt kê Monet House, nó cách Paris khoảng 70 km, đi về hướng tây Normandie. Nếu cụ thích phong cảnh làng quê và hội họa thì nên đi, rất đẹp cụ ạ. Cụ tham khảo giá ở link số 1 nó có đó. Em không thấy cụ co ý định đến cung điện Versailles, không biết cụ co quan tâm không? Nếu có, cụ cũng tham khảo thông tin bochure 1.
Shopping: Cụ đến châu Âu mùa này đúng vào mùa solde, Pháp sẽ mở màn cuối tháng 6, kết thúc cuối tháng 7. Ý và Tây Ban Nha thì muộn hơn một tuần nhưng cuối tháng 8 mới kết thúc, cụ tha hồ mua hàng. Em khuyên: nếu thấy hàng ngon, giá cả chấp nhận được, cụ mua luôn, đừng nghĩ thôi sang Ý sang Tây Ban Nha hẵng mua.
Thời tiết: Năm nay ở Pháp nóng lạnh bất thường, sáng 8 đến 9°C, ban ngày khoảng 20 đên 25°C, nên cụ chuẩn bị trước các loại thuốc chống cảm cúm, sổ mũi.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

prado2012

Xe điện
Chào cụ,

Em vốn ngưỡng mộ ảnh của cụ đã lâu. Thấy cụ đi châu âu thế này là e mừng vì sắp có ảnh đẹp để xem. Nhà e có 3 người cũng đi châu âu từ 28/6 đến 23/7. Lịch trình nhà em thì ko nhiều như cụ vì lần này em thích sống chậm, muốn sống với người bản địa nên cung đường sẽ như sau:

1. Paris: 28/6 -5/7

Nơi ở: apartment rental giá tầm 100 eur/đêm. Khu marais. Đây là khu khá thú vị nếu cụ muốn sống như người bản địa, lại trung tâm.

Cụ có thể đi loire valley mọt ngày. Khu này rất đẹp toàn các lâu đài cổ. Nên tự mua vé tgv từ paris đến tour và mua tour theo ngày sẽ rẻ hơn nhiều so bới mua tour thẳng từ paris.

Hoặc option nữa là monet house bảo đảm cụ sẽ có nhièu ảnh đẹp.

2. 5/7 đến 11/7 provence

Mùa này đến provence ngắm lavender nở là tuyệt nhất . Ngoài ra có theather festival cực vui ở avignon nơi các vở kịch, nhạc sẽ đươ j diễn ra khắp nơi trong các lâu đài cổ, nhà thờ, ngoài đường phố với chất lượng cao và rất nhiều trường hợp miễn phí.

Vẻ đẹp vùng này cụ search chắc sẽ thấy rất nhiều làng cổ đẹp, thức ăn ngon hợp lý.

Ở pháp vùng này lựa chọn tốt nhất là bed&breakfast vì có thể giao lưu với chủ nhà và các bạn du lịch khác để chia sẻ kinh nghiệm.

Nhà em đặt được 2 phòng connecting room giá 155 euro/ đêm gồm ăn sáng. Nhà đẹp có bể bơi chung

Khu này em sẽ lượn saint remy ( van goc house), nime, arle, le baux,avignon nổi tiếng về cảnh đẹp từ thời roman.

3. Nice - monaco: ( 11-12/7)

Di chuyển bằng tgv từ avigon sang nice.

4. Genoa - cinque terre italy(12-14 /7)

Di chuyển bằng tàu

Vùng này rất đẹp nhưng ít người đi nên ksanj rẻ. Phòng 3 người tại ksan lâu đài cổ 4 sao giá 140 euro.

5. Florence (14-18/7)

Em book apartment giá ta120 euro/ đêm khu trung tâm. Ksan thì đắt.

Vùng tuscany này nổi với rượu nho và nghệ thụt.

6. Como lake(18-21/7)

Book bed&breakfast nhìn ra hồ có bể bơi.

Em thấy chương trình của cụ đi rất nghiều sợ rằng cười ngựa xem hoa. Cụ nên mua vé tàu online càng sớm càng tốt tren trang sncf và khai là công dân other country trên mục tùy chọn để được vé rẻ. Cách khác là cụ mua cái global pass của bọn rail europe tùy theo số ngày cụ travel, nhiwng option này đắt hơn mua vé online sớm.

Nếu tiện nhà e và nhà cụ giao lưu ở paris cùng cafe nhé hoặc giao lưu ở hn để chia sẻ kn

Chỉnh sửa cuối:

Getz30p

Xe buýt

minhvtv3

Xe tăng
Cụ Mai-cồ cho em hỏi xin Visa vào EU để du lịch có khó lắm k ah (hộ chiếu của em mới chỉ có vài nước châu Á). tks cụ!

Ps cụ là musee o'dsay thì thích hơn cái lourve ahj
Chào cụ, bọn em đi có 2 người mà lại đi hơn tháng nên phòng ốc phải tiết kiệm tối đa, nếu tính trung bình cứ 1 đêm ở mất 100 E thì 1 tháng mất đứt đi 3000 E, lãng phí quá. :). Những tư vấn phía trên của cụ rất hữu ích, xin cảm ơn cụ rất nhiều.

Cụ Mai cồ là mốt nên chơi thớt hỏi chuyến đi kiểu Riêng một góc trời. Sướng thật :P
Em hiểu ý cụ nói, e xin để thêm vài hôm nữa để có một lịch trình đầy đủ, cẩn thận. Ngoài ra thì e đi đâu về viết bài cũng là phục vụ cho các cụ đọc cho thích mà, chứ có phải hỏi xong để đấy đâu. Em làm công nhân OF suốt có được lợi ích gì đâu nên đôi khi chỉ dám tranh thủ tí ti.. :P

Em chuẩn bị ra ngoài thì đọc được bài này. Em post bài đánh dấu, tối hoặc sáng mai em hầu cụ 1 bài dài về Tây Ban Nha. Các nước khác em biết gì nói nấy nhưng em dám chắc không nhiều người biết về TBN hơn em trong Of này hay bên phuot.com đâu ạ :)
Lịch trình tại TBN của em có tới 7 ngày lận nên rất mong cụ có những chỉ dẫn cụ thể, điều đó thật tuyệt. :)

Thời gian cụ đi sẽ có nhiệt độ lý tưởng, ít mưa nên chỉ cần mang đồ mùa hè và một cái áo khoác mỏng.
Cụ hướng dẫn rất cụ thể, em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm những thông tin hữu ích của cụ để có một chuyến đi thật hay.

Thích nhỉ, cả nhà đã có visa rồi đấy à
12 ngày có vẻ hơi ít ;)
Visa đã xong đâu, đang làm, xong là đi luôn nên cứ hỏi trước cho chắc.. :P.
Tôi đi cùng 1 anh bạn nữa và đi 1 tháng. Về rồi bay sang QC giao lưu với chuột đấy nhá..

Em có anh bạn bên Đức, đang ở Vn đấy. Chuyên dẫn đoàn khách các bv đi quanh EU, chủ tịch cần tham vấn hay mượn xe chạy vòng quanh thì em giới thiệu cho :D
Hehe tks Game nhiều nhá. Nếu cần a sẽ nhờ.

Cụ Mai-cồ cho em hỏi xin Visa vào EU để du lịch có khó lắm k ah (hộ chiếu của em mới chỉ có vài nước châu Á). tks cụ!
E nghĩ ko khó đâu, quan trọng cụ chứng minh tài chính ổn và ko có phốt gì thì đi lại cũng đơn giản thôi.

Vẫn mong tiếp tục có những chỉ dẫn từ phía các cụ. Lịch trình của em sẽ có nhiều thay đổi căn cứ từ giới thiệu của các cụ.

cdk

Xe tải
Sang tháng em cũng định sang Đức chơi 1 chuyến nhưng có việc đột xuất, chắc là không đi được :( Các cụ đi nhiều cho em hỏi lần này xin visa xong em ko đi liệu sau này xin lại nó có khó dễ gì cho mình không ợ?

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ đặt ngay Ryanair:
http://www.ryanair.com/en
Hãng này giá rẻ nhất Châu Âu. May mắn có khi 0€ nhưng phải thuế mười mấy €.
Giá này còn rẻ hơn đi tàu hỏa. Nhưng phải mất $ đi taxi (Đắt) hoặc phuơng tiện công cộng về trung tâm (vất vả)
Nơi nghỉ cụ check Hostel
http://www.hostelworld.com/
, nơi có khi vài chụp € để ngủ qua đêm rồi hôm sau cụ lại đi.
Đấy là những option đi bụi và rẻ. Thậm chí có thể vào cantin Trường Đại học mà ăn giá SV.(Em chưa thử nhưng thấy nói vậy)
Có chút kinh nghiệm chia sẻ với cụ. Còn đi cùng GD có kids thì không thể quá chi li như vậy.
Bọn nhỏ nó chưa trải nghiệm, chỉ biết đến hưởng thụ và tiện nghi.
Giờ e đi thích tự tự mình khám phá và thích gặp những bất ngờ.
Chúc Cụ và GD có chuyến đi vui vẻ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hollyone

Xe tăng
Muốn ở rẻ: 1. Ở nhờ các bạn Lưu học sinh; search Hội sinh viên VN tại XXX.
2. Search cheap hostels in Europe: Chỉ chọn hostel thui không chọn hotel
vd: http://www.statravel.com/europe-hotels.htm
Lịch trình của cụ chủ thì một số thành phố em chửa đến, dưng cơ bản châu Âu cũng giống nhau cả thôi. Chi phí ở Bắc Âu (Thụy Điển, Phần Lan, Đan Mạch, Na Uy...) bao giờ cũng đắt hơn ở Nam Âu (Pháp, Italia, Tây Ban Nha...). Nói chung là chỉ dẫn của cụ Get như trên là ổn; em chỉ tư vấn thêm là nếu cụ đến thủ đô các nước này thì cụ có thêm lựa chọn là Đại sứ quán VN tại nước sở tại. Họ cũng làm dịch vụ cho người Việt nghỉ, ngủ tại Sứ quán, với giá rất rẻ, tuy điều kiện ngủ thì chỉ như hoặc kém hơn motel (dưng cụ đi hai người nhớn thì thời gian chơi, thăm là hết, về chỗ nghỉ thì chắc cũng chỉ nhu cầu ngủ - may ra một hai lần đổi gió amor - em đoán là cụ và bà chủ của cụ đi chuyến này :D). Cụ có thể liên hệ với sứ quán ta khi đến nơi; hoặc tốt nhất là gửi email trước cho họ; còn nếu họ hết chỗ thì cụ nhờ họ - sứ quán ta - hướng dẫn sẽ tìm được chỗ rất rẻ (theo đúng tiêu chuẩn đi bụi).

Thời gian cụ chủ khởi hành không còn nhiều; nên cụ cần chốt và đặt sớm thì may ra có vé giá rẻ. Chỉ dẫn của cụ Get là rất chuẩn rồi.

Ngoài ra, em tư vấn thêm cụ nên bổ sung mấy địa điểm sau vào danh sách các điểm nên tham quan (kiểu cưỡi ngựa xem hoa thôi - vì em ở bển đó gần chục niên, đi cũng nhiều dưng để hiểu kỹ thì cũng chưa dám tự nhận):
- Paris: đi thuyền trên sông Sein
- Berlin: lâu đài Sans souci; khu thương mại Posdamer plazt; nhà thờ cụt (khu zoo); nhà Quốc hội và khu Chính phủ (rất gần nhau)
- Barcelone và Madrid: sân Nou Camp và Bernabeu
- Rome: đi tàu lên tháp nghiêng Pisa (hơn 1 buổi cả đi và về)

Ngoài ra, nếu là em thì sẽ chọn Bỉ để đi thêm, vì có rất nhiều nơi để tham quan như Bruxelle; Waterloo.... Ngoại trừ Paris và Berlin là hai thành phố rất rộng, thì nên dành từ 3 ngày trở lên để tham quan, còn các nơi khác thì chỉ hai ngày (chưa kể bay đi/về) là đủ.

Một kinh nghiệm nữa là cụ nên đặt vé máy bay rồi hẵng chọn hành trình (thành phố) vì vé máy bay rất phụ thuộc vào lịch trình, có chặng rất rẻ nếu mình lựa chọn kỹ; còn chỗ ở thì giá ít thay đổi.

Hollyone

Xe tăng
Cụ đặt ngay Ryanair:
Giá này còn rẻ hơn đi tàu hỏa. Nhưng phải mất $ đi taxi (Đắt) hoặc phuơng tiện công cộng về trung tâm (vất vả)
Nơi nghỉ cụ check Hostel
Đấy là những option đi bụi và rẻ. Thậm chí có thể vào cantin Trường Đại học mà ăn giá SV.(Em chưa thử nhưng thấy nói vậy)
Có chút kinh nghiệm chia sẻ với cụ. Còn đi cùng GD có kids thì không thể quá chi li như vậy.
Cái đỏ thì cụ nên xem lại vì lạ nước lạ cái mà đi tìm chỗ có Trường đại học thì hết bố nó thời gian rồi, còn đi đâu được nữa. Xưa em cứ phát phút chơi thôi, nhất là buổi trưa; còn tối rảnh rang hơn thì có thể chọn quán ăn dọc đường mà vào. Nói chung là nên xem nhẹ chuyện ăn uống thì mới có thời gian đi chơi.

sageln

Xe tăng
Chào cụ,tiếc rằng lịch trình của cụ đến Budapest trong thời gian đó tôi không có ở nhà nên không giúp cụ nhiều trong thời gian cụ ghé qua Budapest được.Nên tôi có gợi ý với cụ khi từ Praha đến Budapest như sau:Từ Praha đi Budapest cụ có thể đi tàu hoặc bus cũng ok(nhưng theo tôi cụ đi bus sẽ hay hơn vì được trải nghiệm đường xá,xe cộ và cuộc sống của các vùng dân cư gần gũi hơn là đi tàu,về tiện nghi,thời gian và chi phí như nhau).Còn thuê nghỉ tại Budapest tôi gợi ý cụ như sau:Ở Budapest cụ có thể thuê phòng của nhà nghỉ gia đình(Tiếng Hung là Panzió,cụ vào google.hu có thể tìm hiểu kỹ hơn)với chi phí và vị trí rất hợp lý cho hành trình của cụ(Cụ đừng hiểu theo nghĩa như nhà nghỉ ở Việt nam đâu nhé).Gợi ý nữa cụ có thể thuê khách sạn của gia đình đại kiện tướng cờ vua thế giới Hoàng Thanh Trang ở quận XIX nhé,khách sạn này chỉ đạt tiêu chuẩn 2 sao thôi nhưng vị trí đi lại đều thuận tiện giá cả hợp lý hơn nữa khi ở nn có đồng hương là thổ dân bao giờ cũng ok hơn(đó là quan điểm của tôi)cụ có thể liên lạc,tim hiểu www.hotelchesscom.hu,đến Budapest cụ có thể đi lại bằng phương tiện công cộng như buzs,metro,xe điện... cũng ok còn nếu cụ đi taxi thì tôi có thể cho cụ đt của môt lái xe taxi có vợ người Việt mình(cụ lưu ý là tôi không PR cho ai nhé).Trên đây là một số ý kiến nhỏ của tôi giúp cụ khi cụ đến thành phố và đất nước tôi sống,nếu cụ cần trợ giúp gì thêm cụ để lại lời nhắn, tôi luôn sẵn lòng giúp cụ.Chúc cụ và người thân có một cuộc du hành vui vẻ và may mắn.

laicanthan

Xe container
Em chờ cụ Mai cồ lên lịch cụ thể,riêng vấn đề ở CH Sec cụ cho em biết kế hoạch nhé .Mong gặp cụ giữa Praha ta ngồi làm vài quại bia hơi ngắm các em chân dài :))

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em đặt gạch hóng ảnh châu Âu của cụ Mai Cồ và hóng mẹt 1 mụ ;))
Chúc cụ lên đường thượng lộ bình an và có 1 chuyến đi vui vẻ nhé

TDI

Xe buýt
Xin chào cụ Mai cồ ,
tiếc là chương trình của cụ không qua vùng em để có dịp mời cụ ly bia . Em có mấy ý để cụ tham khảo.
Ở Tây Âu cụ nên tham khảo hệ thống hotel B&B hoặc Mercure giá phòng đôi khoảng 55€ sạch sẽ , B&B hơi chật nhưng mới , đặc biệt cụ có thể dùng Visa &co thuê phòng qua automat sau 22,00 h (lễ tân nghỉ)
Tại Berlin cụ nên vào khu chợ của người Việt tại phố Herzbergstrasse quận Lichtenberg ăn đồ VN cho đỡ thèm (em dự thế ) và tham khảo sinh hoạt cộng đồng VN tại Berlin .Sau đó cụ nên dành thời gian tham quan khu Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark . Tại đây cụ có thể mua nhiều hàng hiệu với giá rất ổn ạ . Chúc cụ một chuyến du lịch vui và nhiều khám phá !

ước gì mình được như a ấy ;))
Chú đang ở Peru rồi còn ước ao gì nữa hử? :))

Cụ đặt ngay Ryanair:
Nơi nghỉ cụ check Hostel
Em đi có 2 đàn ông nên cũng dễ xử về phòng ốc, nhưng giải pháp ăn sinh viên thì hơi lích kích chắc bọn e ko làm, cố gắng tiết kiệm thời gian còn làm nhiều việc. Việc đặt vé như cụ tư vấn e sẽ check luôn xem thế nào. Rất cảm ơn cụ. :)

Lịch trình của cụ chủ thì một số thành phố em chửa đến, dưng cơ bản châu Âu cũng giống nhau cả thôi. Chi phí ở Bắc Âu (Thụy Điển, Phần Lan, Đan Mạch, Na Uy...) bao giờ cũng đắt hơn ở Nam Âu (Pháp, Italia, Tây Ban Nha...). Nói chung là chỉ dẫn của cụ Get như trên là ổn; em chỉ tư vấn thêm là nếu cụ đến thủ đô các nước này thì cụ có thêm lựa chọn là Đại sứ quán VN tại nước sở tại. Họ cũng làm dịch vụ cho người Việt nghỉ, ngủ tại Sứ quán, với giá rất rẻ, tuy điều kiện ngủ thì chỉ như hoặc kém hơn motel (dưng cụ đi hai người nhớn thì thời gian chơi, thăm là hết, về chỗ nghỉ thì chắc cũng chỉ nhu cầu ngủ - may ra một hai lần đổi gió amor - em đoán là cụ và bà chủ của cụ đi chuyến này :D). Cụ có thể liên hệ với sứ quán ta khi đến nơi; hoặc tốt nhất là gửi email trước cho họ; còn nếu họ hết chỗ thì cụ nhờ họ - sứ quán ta - hướng dẫn sẽ tìm được chỗ rất rẻ (theo đúng tiêu chuẩn đi bụi).

Thời gian cụ chủ khởi hành không còn nhiều; nên cụ cần chốt và đặt sớm thì may ra có vé giá rẻ. Chỉ dẫn của cụ Get là rất chuẩn rồi.

Ngoài ra, em tư vấn thêm cụ nên bổ sung mấy địa điểm sau vào danh sách các điểm nên tham quan (kiểu cưỡi ngựa xem hoa thôi - vì em ở bển đó gần chục niên, đi cũng nhiều dưng để hiểu kỹ thì cũng chưa dám tự nhận):
- Paris: đi thuyền trên sông Sein
- Berlin: lâu đài Sans souci; khu thương mại Posdamer plazt; nhà thờ cụt (khu zoo); nhà Quốc hội và khu Chính phủ (rất gần nhau)
- Barcelone và Madrid: sân Nou Camp và Bernabeu
- Rome: đi tàu lên tháp nghiêng Pisa (hơn 1 buổi cả đi và về)

Ngoài ra, nếu là em thì sẽ chọn Bỉ để đi thêm, vì có rất nhiều nơi để tham quan như Bruxelle; Waterloo.... Ngoại trừ Paris và Berlin là hai thành phố rất rộng, thì nên dành từ 3 ngày trở lên để tham quan, còn các nơi khác thì chỉ hai ngày (chưa kể bay đi/về) là đủ.

Một kinh nghiệm nữa là cụ nên đặt vé máy bay rồi hẵng chọn hành trình (thành phố) vì vé máy bay rất phụ thuộc vào lịch trình, có chặng rất rẻ nếu mình lựa chọn kỹ; còn chỗ ở thì giá ít thay đổi.
Vụ DSQ là một gợi ý rất hay, nếu ko được tất thì cũng nên 1 lần thử ngủ ở DSQ xem sao.
Phần bổ sung thêm địa điểm thì Bỉ bọn e chắc ko qua được, nhưng mấy chỗ còn lại chắc chắn sẽ đi.
Phần lớn các nơi em đều ở 2 ngày, riêng Paris, Đức và Tiệp 3 ngày ( mục đích giao lưu với hội xa xứ OF).

Cụ có thể tham khảo http://forum.daugau.com/viewtopic.php?f=114&t=62590 của sinh viên Việt Nam tai Pháp để biết thêm thông tin hoặc để đi lại trong Paris thuận tiện.
Em cảm ơn cụ để lát e ngó xem thế nào luôn.

Nhà em vì đi cùng trẻ em nên chuyện ở phải cẩn thận. Cụ đi 2 mình thì gõ hostel ( youth hostel) hoặc vacation rental thì ra cả lũ. Tìm khéo có những apartment chỉ tầm 60-80 euro thì còn rẻ hơn hostel mà tiện nghi hơn nhiều
60-80 E vẫn đắt. Hôm qua em check thấy có chỗ hostel giá khoảng 50 USD cho 1 twin room, cũng ổn.

Chào cụ,tiếc rằng lịch trình của cụ đến Budapest trong thời gian đó tôi không có ở nhà nên không giúp cụ nhiều trong thời gian cụ ghé qua Budapest được.Nên tôi có gợi ý với cụ khi từ Praha đến Budapest như sau:Từ Praha đi Budapest cụ có thể đi tàu hoặc bus cũng ok(nhưng theo tôi cụ đi bus sẽ hay hơn vì được trải nghiệm đường xá,xe cộ và cuộc sống của các vùng dân cư gần gũi hơn là đi tàu,về tiện nghi,thời gian và chi phí như nhau).Còn thuê nghỉ tại Budapest tôi gợi ý cụ như sau:Ở Budapest cụ có thể thuê phòng của nhà nghỉ gia đình(Tiếng Hung là Panzió,cụ vào google.hu có thể tìm hiểu kỹ hơn)với chi phí và vị trí rất hợp lý cho hành trình của cụ(Cụ đừng hiểu theo nghĩa như nhà nghỉ ở Việt nam đâu nhé).Gợi ý nữa cụ có thể thuê khách sạn của gia đình đại kiện tướng cờ vua thế giới Hoàng Thanh Trang ở quận XIX nhé,khách sạn này chỉ đạt tiêu chuẩn 2 sao thôi nhưng vị trí đi lại đều thuận tiện giá cả hợp lý hơn nữa khi ở nn có đồng hương là thổ dân bao giờ cũng ok hơn(đó là quan điểm của tôi)cụ có thể liên lạc,tim hiểu www.hotelchesscom.hu,đến Budapest cụ có thể đi lại bằng phương tiện công cộng như buzs,metro,xe điện... cũng ok còn nếu cụ đi taxi thì tôi có thể cho cụ đt của môt lái xe taxi có vợ người Việt mình(cụ lưu ý là tôi không PR cho ai nhé).Trên đây là một số ý kiến nhỏ của tôi giúp cụ khi cụ đến thành phố và đất nước tôi sống,nếu cụ cần trợ giúp gì thêm cụ để lại lời nhắn, tôi luôn sẵn lòng giúp cụ.Chúc cụ và người thân có một cuộc du hành vui vẻ và may mắn.
Ở Hung em có người đón, tuy nhiên để chắc ăn cụ cứ cho em cái tên và địa chỉ ks của gia đình Hoàng Thanh Trang để đề phòng mọi tình huống. Em cảm ơn cụ nhiều, nếu cần gì thêm em sẽ làm phiền cụ. :)

Michejo cho lịch chính xác ngày ở Đức và Séc để chi hội Xa Xứ đón tiếp nhé!
Em phải nốt ngày mai mới chốt chính xác được lịch trình anh nhé. Nhưng nghe các cụ XX bàn bạc đã thấy say roài.. :))

Em chờ cụ Mai cồ lên lịch cụ thể,riêng vấn đề ở CH Sec cụ cho em biết kế hoạch nhé .Mong gặp cụ giữa Praha ta ngồi làm vài quại bia hơi ngắm các em chân dài :))
Cụ đưa ra lời đề nghị khiếm nhã quá làm em ko thể chối từ.. :P

Chuẩn roài, cho ngày chính xác tại Đức và Séc, chi hội Xa xứ sẽ đón tiếp và xử lão Mai cồ theo thông lệ chi hội
THông lệ xử dư lào lão giang cho biết để e còn chuẩn bị tinh thần nhể?

Em đặt gạch hóng ảnh châu Âu của cụ Mai Cồ và hóng mẹt 1 mụ ;))
Chúc cụ lên đường thượng lộ bình an và có 1 chuyến đi vui vẻ nhé
Cảm ơn mợ, mà mợ đang nói về 1 mụ nào thế?