Hành trình đến “TOKYO MOTOR SHOW”

ptdtam

Xe máy
nhìn bãi xe thể nào cũng có cụ chê xe xấu.
Do tay nghề chụp hình có giới hạn chứ thật ra không xấu đâu cụ

Nhìn gọn gàng thôi cụ à, được cái là không xe nào lấn làn của xe nào như ở VN

Ảnh còn nhiều lắm cụ cứ chờ cụ ptdtam :D
Ban ngày em hơi bận nên đêm về em sẽ update thêm ảnh, các cụ thông cảm nhé

quangsot

Racing Boy
Xế độp bên họ trưng mắc đủ thứ lên xe xong dựng ngoài vỉa hè không lo sợ mất luôn. Cái iPad thế kia mà để ở quê mình em đồ là đi chưa quá ba bước đã có người cẩn thận cất hộ CCCM ạ :))

Vẫn mất cụ nhé, F1 nhà em đang học bên đấy bẩu thía.

Đức Hai Hai

Xe hơi
Hai thằng nhìn gần giống nhau, thôi cứ đổ cmn cho thằng trung Quốc. :))
Cụ tếu quá :)) mà F1 nhà cụ ở thành phố nào thế ạ? Chứ em thấy ở Tokyo xe độp với xe máy toàn để tơ hơ như thế thôi, ô tô thì em không dám mở cửa ra xem có khóa không :))

chuongzx

Xe máy
Hai thằng nhìn gần giống nhau, thôi cứ đổ cmn cho thằng trung Quốc. :))
Chuẩn cmnr :))) có chuyển gì cứ xì xào xì xồ tiếng TQ nhé =))))

Cụ tếu quá :)) mà F1 nhà cụ ở thành phố nào thế ạ? Chứ em thấy ở Tokyo xe độp với xe máy toàn để tơ hơ như thế thôi, ô tô thì em không dám mở cửa ra xem có khóa không :))
Con Corolla ở đền Minh Trị có mở cửa đó cụ biết không, em thấy mà chả dám mở =))

bimbim5656

Xe container
Đoàn em được đưa đón bởi em Cá Mập này, theo đánh giá thì còn êm hơn cả Fortuner 2017 của Việt Nam, ngồi được 10 người, rộng rãi thoải mái, cửa chỉnh điện còn điều hòa thì chỉnh tay, khá thú vị ạ.

Do đường xá là chính cụ ạ, đường tiêu chuẩn cao phẳng lì.

bimbim5656

Xe container
Sao triển lãm xe mà lại ít mẫu nhể :D

Đức Hai Hai

Xe hơi
Vừa về đến nhà đã bận nhiều việc nên giờ này nhà cháu mới có thời gian mở laptop lên lọc ảnh để chia sẻ thêm với CCCM trên diễn đàn mình ạ. Đây là khi cả nhóm đi thăm chùa Sensoji ở Asakusa. Chùa Sensoji là chùa cổ nhất ở Tokyo, thờ Quan Âm Bồ Tát, ở Nhật thì ngoài Thần Đạo, cũng có nhiều người dân theo đạo Phật.

Lối vào chính điện, dọc lối đi này là các cửa hàng bán đồ lưu niệm, các mặt hàng cũng rất đa dạng, từ vật dụng, bưu thiếp, tranh ảnh cho đến đồ ăn như bánh kẹo...

Cuối lối đi là một loạt các bức tranh kể về truyền thuyết của chùa, bắt nguồn từ việc hai anh em ngư dân thời xưa tìm thấy tượng Quan Âm trên sông Sumida. Đặc sắc nhất chắc là bức tranh vẽ các samurai thời xưa này, nếu để ý kỹ các vị samurai mặc áo đen thì CCCM sẽ thấy nguồn gốc của quần lọt khe có lẽ là ở Nhật Bản mà ra :)))

phamhungbs

Xe điện
Hay quá, hóng thêm nhiều anh của các cụ, bình thường em toàn xem cụ Tâm review xe

Đức Hai Hai

Xe hơi
Vào sâu hơn không gian chùa, trong chùa Sensoji có treo rất nhiều lồng đèn, đủ mọi kích cỡ, phần lớn là hai màu đỏ và trắng, chữ ghi ở trên thì nhà cháu chịu không biết ý nghĩa, có cụ mợ nào biết tiếng Nhật thì dịch giúp cháu ạ.

Đây là tượng của một vị nào đó mà nhà cháu cũng quên mất tên rồi, chỉ nhớ theo truyền thuyết thì vị này nguyện gánh mọi khổ đau bệnh tật cho chúng dân, ai bị đau chỗ nào cứ đến lạy rồi xoa vào đúng chỗ đó trên tượng là về khỏi bệnh.

Đài phun nước này là nơi mọi người đến để rửa tay và súc miệng, gột rửa bụi trần và tội lỗi trước khi vào điện lễ hay xin quẻ bói. Nhà cháu để ý thấy cụ Tâm Phan là rửa nhiệt tình nhất, chắc cụ gây cũng nhiều nghiệp :))

Đức Hai Hai

Xe hơi
Người dân Nhật rất thích và tin vào việc xem bói, xin quẻ. Trong chính điện cũng như xung quanh khuôn viên chùa có nhiều điểm khác nhau để xin quẻ, một trong những cách xin quẻ phổ biến là thả đồng 100 yên vào hòm, lắc lọ chứa các thanh ghi số rồi rút quẻ tương ứng với số mình rút được. Quẻ bói ở đây rất xịn, có cả tiếng Nhật và tiếng Anh, dịch cả nghĩa văn vần lẫn văn xuôi, mọi người xin quẻ cũng xếp hàng trật tự chờ đến lượt chứ không chen chúc xô lấn gì. Nhà cháu xin được quẻ dịch nghĩa đen ra là cuối năm nay sẽ "nở hoa", chẳng biết nên buồn hay vui luôn :))

tienhc

Xe máy
Website
cuoihoingoclinh.com
tks cụ mở rộng tầm mắt cho em về nhật hihi

Đức Hai Hai

Xe hơi
Khu chợ điện tử Akihabara, nói là chợ nhưng khu này rộng thênh thang, đi hết được chắc phải mất 1, 2 ngày. Ở đây thì mọi thứ đồ điện tử từ gia dụng, máy chơi game hay máy ảnh, điện thoại đều có. Ngoài ra còn có bán cả tượng mô hình các nhân vật trong truyện tranh và phim ảnh (món này người Nhật sưu tầm và chơi nhiều, giá cũng vô cùng, từ rẻ đến cực đắt đều có), băng đĩa (kể cả đĩa JAV). Nhà cháu hay nghe nhạc Tây cổ nên rất khoái mấy tiệm Bookoff, chuyên bán đĩa nhạc cũ giá rẻ, có những đĩa đổi ra tiền ta chỉ 50, 100k, tất nhiên là đĩa xịn. Đi có mấy hôm mà cháu vác về được cả mớ đĩa Eric Clapton, Queen, Pink Floyd với BoneyM, Modern Talking :D

Nguyên cả một tầng nhà toàn máy chơi gắp thú bông, mọi người trong đoàn cũng thử nhưng tiếc là không gắp được em thú bông nào.

Rất nhiều cửa hàng bán mô hình nhân vật như thế này, giá cũng không hề rẻ, có những mô hình lên đến cả chục triệu tiền ta.

Một quán cà phê trên đường phố Akihabra.

nknam91

Xe đạp
Người dân Nhật rất thích và tin vào việc xem bói, xin quẻ. Trong chính điện cũng như xung quanh khuôn viên chùa có nhiều điểm khác nhau để xin quẻ, một trong những cách xin quẻ phổ biến là thả đồng 100 yên vào hòm, lắc lọ chứa các thanh ghi số rồi rút quẻ tương ứng với số mình rút được. Quẻ bói ở đây rất xịn, có cả tiếng Nhật và tiếng Anh, dịch cả nghĩa văn vần lẫn văn xuôi, mọi người xin quẻ cũng xếp hàng trật tự chờ đến lượt chứ không chen chúc xô lấn gì. Nhà cháu xin được quẻ dịch nghĩa đen ra là cuối năm nay sẽ "nở hoa", chẳng biết nên buồn hay vui luôn :))

Cảnh đẹp quá cụ nhỉ, cảm ơn cụ :D

Đức Hai Hai

Xe hơi
Cảnh đẹp quá cụ nhỉ, cảm ơn cụ :D
Vừa về đến nhà nên sáng bận việc công ty tối lại trả bài hùng hục thành ra nhà cháu chưa có nhiều thời gian đăng ảnh chia sẻ với CCCM nhà mình, mấy hôm nữa hoàn hồn lại sức sẽ làm nhanh cái video hầu các cụ mợ ạ :D

nknam91

Xe đạp
Vừa về đến nhà nên sáng bận việc công ty tối lại trả bài hùng hục thành ra nhà cháu chưa có nhiều thời gian đăng ảnh chia sẻ với CCCM nhà mình, mấy hôm nữa hoàn hồn lại sức sẽ làm nhanh cái video hầu các cụ mợ ạ :D
Cháu lót dép hóng :D

hoangvo2509

Xe đạp
Tìm được Fortuner bên Nhạt Bổn khó ngang tìm đường lên trời cụ ạ :)) có khi còn khó hơn, nhà cháu ngóng đỏ mắt mới ra được mỗi em Prado mới thôi cụ.
Đất nước mẹ đẻ mà không chạy Fortuner à :))) Lạ vậy

ptdtam

Xe máy
Do đường xá là chính cụ ạ, đường tiêu chuẩn cao phẳng lì.
Chuẩn rồi cụ, tuy nhiên cũng có nhiều đoạn đi kêu lắm

Sao triển lãm xe mà lại ít mẫu nhể :D
Triển lãm họ trưng bày xe mới, xe concept và công nghệ cụ ạ. Muốn xem xe thì qua bảo tàng. Em cũng đang tranh thủ up ảnh để các cụ ngự lãm đây :D

Hay quá, hóng thêm nhiều anh của các cụ, bình thường em toàn xem cụ Tâm review xe
Cảm ơn cụ đã ủng hộ em ạ, em sẽ up ảnh dần mong cụ ủng hộ.

Vào sâu hơn không gian chùa, trong chùa Sensoji có treo rất nhiều lồng đèn, đủ mọi kích cỡ, phần lớn là hai màu đỏ và trắng, chữ ghi ở trên thì nhà cháu chịu không biết ý nghĩa, có cụ mợ nào biết tiếng Nhật thì dịch giúp cháu ạ.

Đây là tượng của một vị nào đó mà nhà cháu cũng quên mất tên rồi, chỉ nhớ theo truyền thuyết thì vị này nguyện gánh mọi khổ đau bệnh tật cho chúng dân, ai bị đau chỗ nào cứ đến lạy rồi xoa vào đúng chỗ đó trên tượng là về khỏi bệnh.

Đài phun nước này là nơi mọi người đến để rửa tay và súc miệng, gột rửa bụi trần và tội lỗi trước khi vào điện lễ hay xin quẻ bói. Nhà cháu để ý thấy cụ Tâm Phan là rửa nhiệt tình nhất, chắc cụ gây cũng nhiều nghiệp :))
Cụ làm lộ hết của e rồi :)))))