[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

New_Carens

Xe điện
Hôm vừa rồi cậu Mai An sĩ quan báo vụ tàu 571 ra HN chơi, tất cả mọi người tiếp đón An như một ông sao chứ không phải là ngôi sao nữa. :)). Có tới 3 đoàn cùng dự bữa liên hoan : đoàn số 8, số 12, số 14. Đây là các đoàn đi thăm Trường Sa trên tàu 571. Gặp lại rất nhiều các chiến hữu

Sao anh Thành giống shark Hưng thế cụ nhỉ?

kiamorning2007

Xe tăng
  • Biết nếu từ chối thì sẽ là làm tổn thương họ, mỗi cô cháu nhặt mấy cái vỏ ốc mà giá trị của nó còn hơn cả kim cương. E lục ba lô tặng mấy bạn ấy thẻ điện thoại thì cả hai đều từ chối và nói: lính bọn em ko được dùng điện thoại, chỉ các sĩ quan mới được dùng thôi nên thẻ điện thoại không sử dụng gì. Cô Trúc Chi hỏi: cô có thể giúp gì được hai cháu? hay giờ cô cho hai cháu lấy điện thoại của cô gọi về cho gia đình nhé? Cả hai ngần ngừ rồi nói: chúng cháu không được phép ạ, gọi điện về nhà thì cũng phải có chỉ huy ở bên. E bảo: cứ gọi đi, có gì a và cô sẽ nói giúp chỉ huy cho. Lại ngần ngừ môt lát rồi cậu lính người Diễn Châu - Nghệ An rụt rè nói: "hay cô ghi lại số điện thoại của mẹ cháu, lát nữa cô gọi cho mẹ cháu nói với mẹ cháu rằng đã gặp cháu, nhìn thấy cháu như thế nào và nhắn với mẹ cháu là cháu vẫn khỏe, hoàn thành tốt và luôn là con trai của mẹ". E đã phải kéo tay cô Trúc Chi đứng lên và bảo: cô ơi cô cháu mình đi đi, không cháu khóc thành tiếng ở đây mất. Chắc chắn cô đã gọi cho mẹ người lính ấy rồi, phải không cô Trúc Chi?? Những người lính đáng tuổi em, tuổi con của em đã dạy cho em biết bao điều: nghị lực, bản lĩnh, tính kỷ luật và lòng hiếu thảo. Nói như Lầm , em thấy mình thật nhỏ mọn.
Em đọc 1 lèo không bỏ sót comment nào của cụ Lon. Thật sự xúc động, đọc đến đây em cũng rơm rớm nước mắt. Cảm ơn cụ đã chia sẻ những hình ảnh rất chân thực về Trường Sa, về sự vất vả của những người lính đảo.

Daominh0508

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài hay quá, lót dép hóng cụ mới đc

Giadoianvung

Xe tải
Tại sao ko câu cá, đánh cá cải thiện?? tôi nghĩ các anh ngoài này cá ăn ko hết còn phải phơi khô để ăn dần ấy chứ?
- Chả phải mình anh nghĩ thế đâu mà hầu hết mọi người đều nghĩ thế. Trên đảo nghiêm cấm câu cá, đánh bắt cá vì mất an toàn. Ở Trường sa rất hay có sóng dữ bất thường, rồi địa chất phức tạp, rồi.....
tôi hiểu điều anh bỏ lửng.....đó là hệ thống phòng ngự, là hàng rào chống đổ bộ là hệ thống mìn nước, thủy lôi....câu ở chỗ nào.
- Vậy tức là rất ít khi các anh được ăn cá tươi?
- A có tin là ở đảo Trường Sa lớn này cả năm bọn em ko biết mùi cá tươi ko? lính nhà giàn và đảo chìm còn câu cá cải thiện được, bọn em thì tuyệt nhiên là ko.
Vậy đó các cụ ạ. Nếu chúng ta chỉ ngồi trên bờ và chém bàn phím, chúng ta có biết những chuyện nhỏ nhỏ nhưng cũng đầy tâm tư như thế này ko????
Cám ơn cụ rất nhiều.

XetăngT34

Xe buýt
Em vào hóng xem cụ Chã có gì chia sẻ thêm không ạ!?

Nhat Long6886

[Tịch thu bằng lái]
Em rất muốn có một chuyến đi như này quá,đi như này đăng kí thì có đi được không các cụ hay là phải có tiêu chuẩn như nào mới được đi vậy các cụ

Hà Ly - lairai

Xe máy
Em vào đọc lại thớt mà vẫn xúc động.

DThang84

Xe hơi
Cảm ơn bài viết của Cụ rất nhiều, em mong sớm có dịp được đến nơi đây !