[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

Người Trường Sa anh hùng mà dản dị. Đảo Trường Sa bất khuất, kiên cường. Quên sao được những bữa cơm nhiều đồ hộp, vắng rau xanh. Quên sao được những chàng trai ôm đàn ghi-ta 1 dây hát. Quên sao được những cánh diều xếp gọn gàng bên mâm pháo. Quên sao được những dải san hô trắng muốt ẩn mình dưới mặt biển xanh, những đàn cá heo thanh bình tung tăng nhảy trên sóng...

Trường Sa, vùng chủ quyền thiêng liêng, đẹp giàu của đất mẹ Việt Nam, nơi những ai đã đến, sẽ không bao giờ quên.

Tháng 1/2004.
Xúc động quá ạ

timban276

Xe máy
Từ trước giờ e vẫn chưa hình dung rõ ràng về quần đảo Trường Sa , qua bài viết của cụ thì đã giúp em hiểu rõ hơn . Rất cảm ơn sự chia sẻ của cụ . Cách dẫn chuyện không lẫn vào đâu được nên không nghĩ là cụ làm Bank luôn ^^

Hkimngan

Xe hơi
Hôm nay em đọc liền hơn 60 trang của cụ, vô cùng xúc động. Cảm ơn cụ rất nhiều.

kagu_kagu

Xe hơi
e lại tưởng tưởng ra cảnh khác cơ..:) cảm ơn bác đã chia sẻ..

chơi 8800

Xe đạp
Dù đã nhận được điện thoại xác nhận nhưng phải đến khi nhận được thông tri triệu tập này thì e mới dám tin mọi việc đã như mong đợi

Ảnh ngược mất rồi cụ à :(

chơi 8800

Xe đạp

chơi 8800

Xe đạp

Kem Bong 123

Xe hơi
trường xa yêu quý, em lúc nào cũng quan tâm
cụ chủ thớt cho em hóng ủng hộ dõi theo

Tony NTA

Xe hơi
Cu viet hay qua em se luon hong tin cua cu. Truong Sa la cai dia danh ma bat cu nguoi VN nao cung muon dat chan den cai ten than thuong luon o trong tim moi nguoi

meomun346

Xe container
Em cảm ơn cụ và cụ Lầm đã rất nhiều đã chia sẻ để em và mọi người có cơ hội được biết đôi chút từ đầu đến giờ, mới được có 3 đảo thì phải.
Em không nhầm thì các lđ còn dặn các cụ là khi về đừng bảo là khổ quá mừ.
Em cũng không hỏi sâu để làm khó cho các cụ, nhưng em chắc mấy cái em thắc mắc thì có rất nhiều cụ và người dân Việt Nam cũng thắc mắc.
Em cho rằng sự thực về Biển (là Quê hương) và Đảo (là Nhà) của chúng ta có vẻ như có cái gì đó không clear lắm.

Tất nhiên là ở Đảo thì không thể sung túc như đất liền, nhưng chí ít là cơm ăn phải đủ no, mặc phải đủ ấm, nước ngọt phải có mà uống. Thỉnh thoảng cũng phải được liên lạc về với gia đình. Thời đại CNTT mà người lính vẫn mong thư nhà như những năm 6x-7x ấy.
Câu chuyện đã xảy ra 4 năm rồi, nay em mới được đọc. Em thấy cảm phục những chiến sĩ giữ đảo, nhưng em cũng thấy các chiến sĩ ấy còn phải hi sinh nhiều quá: từ nước uống cũng thiếu thốn, rồi liên lạc với quê nhà...Chúng ta cũng nên kêu gọi, vận động và tiến hành những việc cải thiện đời sống chiến sĩ! Còn như gọi Đt về nhà, cấp trên sợ là có những câu từ nào làm lộ bí mật quân sự của đảo chăng?

meomun346

Xe container
Sao lại chửi vì cụ nói đúng? E không thể tin được mỗi một người lính, kể cả sĩ quan 1 năm chỉ được cấp 1 bộ quân phục chiến đấu. Bộ quần áo đó mặc khi trực chiến, mặc khi huấn luyện, mặc khi đi gác, mặc khi đi tăng gia sản xuất. Bộ đội phải tính thời gian làm sao để khi giặt xong vài tiếng sau là có cái để mặc, ví dụ 11h trưa giặt và phơi ngay, 1h chiều mới có quần áo ra thao trường.....còn nhiều thứ phải suy nghĩ lắm
Sao chỉ huy của mình nghĩ đến việc: mỗi lần tàu tiếp tế ra đảo sẽ cho lính đảo xả hơi 1 chút như cho lên tàu và có thể đãi các chiến sĩ: một bát phở nóng hổi, 1 lon bia mát lạnh, hoặc tắm 1 lần thoải mái, gọi ĐT thấy hình về nhà cho người thân... Mấy điều nho nhỏ ấy, liệu có quá sức chăng???

Chỉnh sửa cuối:
Sao hhỉ huy của mình nghĩ đến việc: mỗi lần tàu tiếp tế ra đảo sẽ cho lính đảo xả hơi 1 chút như cho lên tàu và có thể đãi các chiến sĩ: một bát phở nóng hổi, 1 lon bia mát lạnh, hoặc tắm 1 lần thoải mái, gọi ĐT thấy hình về nhà cho người thân... Mấy điều nho nhỏ ấy, liệu có quá sức chăng???
Một là vì kỷ luật quân đội, hai là tránh tâm lý bi quan hoặc nảy sinh tư tưởng ngại gian khổ mợ ah. Tất cả bộ đội trên đảo tuyệt đối không được lên tàu, lực lượng ra tiếp nhận nhu yếu phẩm hay quà tặng cũng chỉ được đứng ở cầu cảng. Hàng chuyển xuống sẽ do lực lượng thủy thủ trên tài đảm nhiệm

meomun346

Xe container
em chẳng tin là nước ngọt vì muốn chở nước hay hàng dạng lỏng thì phải dùng tanker còn tàu chở hàng rời mà chở thì sẽ rất nguy hiểm chỉ cần sóng lắc mấy phát là lật ngay, còn muốn chở trên tàu hàng rời thì phải đưa xuống hầm hàng mấy cái tank mà như thế thì không hiệu quả, nên em dự trong bụng nó có hàng khô
Cụ soi kinh quá, em dự là sau này bên hải quân sẽ sơn thêm 1 lớp sơn màu nữa lên trên để "ngụy trang". Chỉ các chiến sĩ trên tàu mới biết khi so sánh "mớn nước" với tải trọng! :)):)):))

trieuhuynh

Xe máy
Bài viết từ 2016 mà e giờ mới đọc, cảm ơn cụ thớt đã cung cấp cho em 1 chuyến đi qua những hình ành và dòng chữ đầy cảm xúc.
2016 - 2021 đã 5 năm trôi qua, không biết bây giờ ngoài đó thể nào? Đã có wc tốt hơn chưa? đã có vườn rau xanh hơn chưa, quạt tích điện đã đủ chưa, máy lọc nước đã có xịn hơn chưa, ... bao nhiêu là câu hỏi mong có một thớt Trường Sa mỗi năm để anh em cập nhật tình hình...