[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

Nguyen_Son

Xe đạp
Đã thấy loa thông báo các trung ội tập trung ra cầu cảng để xuống xuồng ra tàu. Tranh thủ chút thời gian ngắn ngủi còn lại em tạt vào ngó lớp học trên đảo. Song tử tây có 7 hộ dân sinh sống và khoảng gần 10 cháu bé. Lớp học ở đây dạy đủ các trình độ tùy theo độ tuổi của các bé. Nhìn các cháu rất khôi ngô sáng sủa

Cháu bé được sinh ra trên Đảo Song Tử Tây

abcdxyzw

Xe tăng
Thấy Chuẩn đô đốc đang vui vẻ quan sát nơi ăn chỗ ở của anh em bộ đội

nên em mạnh dạn xin phép chụp một bức ảnh kỷ niệm với người tướng già

Đại ca chụp cái ảnh này ngon nhể

Chính đại ca hay đi thế này khỏe người... bụng eo ngực nở mà trông phong sương lắm khà khà

NXH54

Xe đạp
Soái ca cho em hỏi phát: sao nhiều cờ hay cái quoái je treo như bim bím ợ 2 bên cột xế nợ? @-)
Hình như đây là cờ hiệu trong hàng hải. Mỗi lá cờ là một chữ cái, và vì vậy dãy cờ là khẩu hiệu hoặc thông điệp hàng hải.

Mr.Tam

Xe buýt
Em có may mắn đi biển cũng nhiều nhiều nhưng không có tài viết lách nên kính mong các cụ thông cảm. Bọn em đi làm đến ngày đến giờ là đi thôi chứ ko có tiền hô hậu ủng nên nhiều khi cũng tủi thân lắm ạ
em hiểu cảm giác của cụ. Bây giờ ra húc nhau có anh có em trường hợp xấu nhất còn kịp vớt chứ trước đây bọn em đi cũng chỉ 1 thân 1 mình nói xui có chuyện gì trong bờ ra đến nơi may ra chỉ còn thấy váng dầu trên mặt nước

TUCSON9389

Xe điện
Cụ chủ viết hay quá. Em cũng đi TS năm ngoái. Gần một năm rồi. Xem ảnh và thuyết minh của cụ mà cảm động quá !

Đại ca chụp cái ảnh này ngon nhể

Chính đại ca hay đi thế này khỏe người... bụng eo ngực nở mà trông phong sương lắm khà khà
Khà khà, bữa nào lại hú thằng Lầm bú bia đê. Đi đảo nhiều khi thèm cốc bia lạnh quá, vậy mà anh em bộ đội trên đảo cả năm.....e có hỏi một đồng chí trung uý người HP ở Trường Sa lớn : khi về đất liền việc đầu tiên a sẽ lam gì ? " e sẽ ăn một bát phở thật to". Mong muốn giản dị thế thôi nhưng cũng là điều xa xỉ ở nơi đảo xa.

abcdxyzw

Xe tăng
Khà khà, bữa nào lại hú thằng Lầm bú bia đê. Đi đảo nhiều khi thèm cốc bia lạnh quá, vậy mà anh em bộ đội trên đảo cả năm.....e có hỏi một đồng chí trung uý người HP ở Trường Sa lớn : khi về đất liền việc đầu tiên a sẽ lam gì ? " e sẽ ăn một bát phở thật to". Mong muốn giản dị thế thôi nhưng cũng là điều xa xỉ ở nơi đảo xa.
Các đại ca rảnh lúc nào alo hoặc message cho em, em xin phép bồi bổ để các đại ca tỉnh người ạ...

lyhoa75

Xe điện
Soái ka chỉ được cái chém là giỏi, hôm nọ các huynh đệ ngồi bú bia gọi ời ời có ra đâu, bày đặt ốm với bận, ghét :P~X(

thichxedep

Xe tải
Chợt nghĩ ra là phải mang cái gì đó của đảo về làm kỷ niệm nên em ra bãi biển tìm nhặt ít vỏ san hô và mang một chai sỏi Song tử Tây về làm kỷ niệm

Em không đồng ý với hành động này của cụ, chúng ta đang phải chở đất đá từ đất liền ra để bồi đắp đảo mà ai cũng lấy một ít sỏi hoặc đất của các đảo về làm kỹ niệm, mặc dù không làm cho đảo vì thế mà nhỏ đi nhưng theo em thì không nên làm vậy.

Em không đồng ý với hành động này của cụ, chúng ta đang phải chở đất đá từ đất liền ra để bồi đắp đảo mà ai cũng lấy một ít sỏi hoặc đất của các đảo về làm kỹ niệm, mặc dù không làm cho đảo vì thế mà nhỏ đi nhưng theo em thì không nên làm vậy.
Chơ từ đất liền ra cát, gạc xi măng thôi cụ. San hô vỏ ốc thì không ạ

TUCSON9389

Xe điện
cho em ké một tí cụ chủ nhé. Đoàn em năm ngoái đi thăm không vào được nhà giàn DK1, do sóng quá to- thế là tầu phải buông neo cách nhà giàn khoảng 200m và liên lạc với các chiến sỹ trên nhà giàn qua bộ đàm. Đoàn em may mắn có được nhà báo Ánh Quyên (con gái nhạc sỹ Doãn Nho), Chị này làm ở chương trình VOV chuyên mục nhạc theo yêu cầu khán giả. Tình cờ khoảng tháng sau đó em nghe lại đúng đoạn Chị Ánh Quyên trò chuyện với các chiến sỹ trên giàn khoan DK1 nên thêm một lần xúc động nữa.
Khá nhiều các cây văn nghệ tham gia chương trình của chuyến em đi: Hoàng Tùng, Huyền Hương, Đoàn ca mua nhạc tỉnh Bình Dương .... và rất nhiều các cây văn nghệ cây nhà lá vườn nữa. Buổi gặp gỡ với các chiến sỹ nhà giàn DK1 trở thành buổi ca nhạc, mọi ngươì say sưa hát tặng cho các chiến sỹ trên Nhà giàn. Với em buổi gặp gỡ đó theo em là thành công và xúc động nhất trong chuyến đi của đoàn.
Sóng nước mênh mông giữa biển khơi, con người trở nên quá nhỏ bé các cụ ạ !

Nét chuối

Xe hơi
Em theo dõi bài của cụ ko xót 1 trang nào. thực sự xúc động khi nghe cụ và cụ Lầm kể chuyện về Trường Sa. Em mong 1 lần trong đời được đến với Trường Sa!

Mr.Tam

Xe buýt
Cờ hiệu của hải quân mà thím, mỗi một cờ là một thông tin thông báo cho hạm đội hoặc tàu đối phương
em xin chú thích xâu hơn, đây là bộ cờ hiệu hàng hải, mỗi cờ là 1 chữ cái (ký tự) và mỗi cờ (ký tự) khi đứng riêng hoặc ghép cùng 1 hoặc nhiều cờ khác sẽ thành 1 câu hiệu lệnh nào đó.

xe vợ mua

Xe tăng
Hai người lính trẻ mời 2 cô cháu tôi vào thăm phòng ở, nhưng mọi người bảo thôi ngồi ngoài sân cho mát, bạn lính trẻ này

chạy vụt vào phòng, lát sau khẽ khàng bê bằng 2 tay một ca nhôm đựng nước, khẽ khàng đặt xuống ghế, khẽ khàng rút từ túi quần ra 2 viên C sủi, rồi khẽ khàng mời: cháu mời cô, mời anh uống chút nước cho đỡ mệt. E ngó nhìn cái ca nhôm nhỏ nhỏ: trong ca chỉ còn 2/3 nước. Đây chắn chắn là tất cả khẩu phần nước còn lại của người lính này. E đã phải cắn chặt môi để không bật khóc thành tiếng !!! Kìm nén mãi e mới bảo cậu ấy: em cho nước vào bi đông đi, tối nay đi gác còn có cái mà uống,anh mà uống chỗ nước này a ko không dám ngẩng lên nhìn mặt trời nữa đâu, trên tàu anh thiếu thốn gì đâu.....em đang ngồi một mình trong phòng riêng, gõ những dòng chữ này, nhớ lại và khóc thành tiếng.
Em cũng chỉ đọc qua lời văn của Cụ mà cũng thấy nghèn nghẹn rồi, huống hồ cụ gặp trực tiếp những người lính trên đảo. Thank cụ nhiều lắm!

Utopia79

Xe buýt
  • Biết nếu từ chối thì sẽ là làm tổn thương họ, mỗi cô cháu nhặt mấy cái vỏ ốc mà giá trị của nó còn hơn cả kim cương. E lục ba lô tặng mấy bạn ấy thẻ điện thoại thì cả hai đều từ chối và nói: lính bọn em ko được dùng điện thoại, chỉ các sĩ quan mới được dùng thôi nên thẻ điện thoại không sử dụng gì. Cô Trúc Chi hỏi: cô có thể giúp gì được hai cháu? hay giờ cô cho hai cháu lấy điện thoại của cô gọi về cho gia đình nhé? Cả hai ngần ngừ rồi nói: chúng cháu không được phép ạ, gọi điện về nhà thì cũng phải có chỉ huy ở bên. E bảo: cứ gọi đi, có gì a và cô sẽ nói giúp chỉ huy cho. Lại ngần ngừ môt lát rồi cậu lính người Diễn Châu - Nghệ An rụt rè nói: "hay cô ghi lại số điện thoại của mẹ cháu, lát nữa cô gọi cho mẹ cháu nói với mẹ cháu rằng đã gặp cháu, nhìn thấy cháu như thế nào và nhắn với mẹ cháu là cháu vẫn khỏe, hoàn thành tốt và luôn là con trai của mẹ". E đã phải kéo tay cô Trúc Chi đứng lên và bảo: cô ơi cô cháu mình đi đi, không cháu khóc thành tiếng ở đây mất. Chắc chắn cô đã gọi cho mẹ người lính ấy rồi, phải không cô Trúc Chi?? Những người lính đáng tuổi em, tuổi con của em đã dạy cho em biết bao điều: nghị lực, bản lĩnh, tính kỷ luật và lòng hiếu thảo. Nói như Lầm , em thấy mình thật nhỏ mọn.
Nói thật là đọc đoạn này của cụ ai mà chẳng rơi nước mắt như em đang rơi đây. :(( Khâm phục những người lính trẻ!!!

lyhoa75

Xe điện
mợ nhầm rồi, chỗ trước đen giờ trắng còn chỗ trước trắng thì giờ đen đấy không tin mợ kiểm tra xem em nói có đúng không :))
Sao cụ biết? ;)) em chịu, chỉ biết đoán mò thế thoai chứ sao check được? ^#(^