[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

Chow Chow

Xe máy
Thật cảm động

Mitnalinh

Đi bộ
Bất chợt em thấy thượng tọa Thích Nhuận Đạt đưa mẹ ra đây chụp cho mẹ vài kiểu ảnh lưu niệm. 3 năm xa cách mà hai mẹ con có chưa đầy 2 tiếng để trò chuyện tâm sự với nhau. Thượng tạo Thích Nhuận Đạt đã tốt nghiệp đại học Đà Lạt, sau đó quy y vào chùa. Khi thấy Giáo hội Phật giáo thông báo cần có các nhà sư ra trụ trì ngôi chùa ngoài đảo, thượng tọa đã xung phong ra đảo

Ko phải xung phong đâu cụ, ra toàn tuyển đó ...

Mitnalinh

Đi bộ
Có nhiều mà, có cả trẻ con đó thôi. Đại khái là thế này: mỗi đảo có khoảng 7 hộ dân sinh sống trong 7 ngôi nhà được xây dựng như khu tập thể và khá khang trang. Mỗi hộ tuỳ theo nhân khẩu sẽ được nhà nước cấp cho khoảng 25 tr/ tháng để phục vụ cho một việc duy nhất là ăn và đẻ thôi. Nhà nào có con học đến lớp 5 thì sẽ đưa vào bờ để cho hộ khác ra thay. Nói chung nó chỉ phục vụ cho việc chúng ta khẳng định chủ quyền ở quần đảo Trường Sa mà thôi.
Chỉ có vài đảo có dân: Trường sa lớn, Song tử Tây, Nam yết...Dân ra đảo theo nhiệm kỳ 5 năm. được bao cấp toàn bộ nhu yêú phẩm, có lương. Hộ nào tiết kiệm về cũng để dành đc 1 khoản tương đối

Chỉ có vài đảo có dân: Trường sa lớn, Song tử Tây, Nam yết...Dân ra đảo theo nhiệm kỳ 5 năm. được bao cấp toàn bộ nhu yêú phẩm, có lương. Hộ nào tiết kiệm về cũng để dành đc 1 khoản tương đối
Cụ có thêm thông tin gì ko? chia sẻ đê ;)

hornet_600

Xe tăng
cảm ơn cụ,chuyến đi thú vị đến nơi ý nghĩa và thiêng liêng của Tổ Quốc

Snake master

Xe tăng
chủ quyền biển đảo quê hương mà không làm được gì , cá lớn nuốt cá bé nghĩ mà ưc, nó thì bành trướng, mình ra thăm đảo nhà mình mà còn phải khép nép

happi

Xe hơi
Trường Sa thân yêu! Mong 1 lần được ghé qua

Mitnalinh

Đi bộ
Cụ có thêm thông tin gì ko? chia sẻ đê ;)
Tôi mới đi đoàn CT T5/2017. Cuộc sống của dân ở đảo Trường Sa lớn bây giờ tốt hơn nhiều rồi, nhưng chỉ có 7 hộ dân được chọn lựa theo tiêu chí chính trị chuẩn ra đảo theo nhiệm kỳ 5 năm. ngoài lương do xã cấp, còn nhận được quà (cả tiền) của các đoàn ra đảo công tác, trung bình 1năm khoảng 12-18 đoàn. Nhiều nhà phải xin mới đc ra đảo. Nói chung chỉ có chiến sĩ là vất vả và khổ cực nhưng nhiệm kỳ có 12 tháng, trừ khi bị kỷ luật mới đến 18 tháng. Phải lao động, trực chiến vất vả, bị cấm rượu tuyệt đối, gọi điên thoại theo giờ cố định khoảng đc 10-15 phút/ tuần. Mình ra cho rượu, card đt nếu có người ko dám nhận nhưng biết cách dấu thì quý như bác Hồ luôn, thấy tội cho các cháu. Sĩ quan thì còn xin ra đảo để tiết kiệm tiền về xây nhà hoặc cưới vợ. Lương sĩ quan trước khi ra tăng 1 bậc, x gấp 3 ra đảo ko phải chi tiêu gì (trừ mấy ông nghiện thuốc và bia rượu), ngoài ra còn đc chia theo cấp bậc tiền các đoàn đất liền cho, tiền tăng gia sản xuất trên đảo như trồng rau, chăn nuôi kể cả câu cá được mua lại theo giá cao nên các sĩ quan hết nhiệm kỳ 2 năm về có dc số vốn ok. Sau khi ở đảo về còn đc ưu tiên sắp xếp công việc, học hành cho con cái. Sư thầy thì còn giàu luôn...

Single Mom Mum

Xe máy
Tôi mới đi đoàn CT T5/2017. Cuộc sống của dân ở đảo Trường Sa lớn bây giờ tốt hơn nhiều rồi, nhưng chỉ có 7 hộ dân được chọn lựa theo tiêu chí chính trị chuẩn ra đảo theo nhiệm kỳ 5 năm. ngoài lương do xã cấp, còn nhận được quà (cả tiền) của các đoàn ra đảo công tác, trung bình 1năm khoảng 12-18 đoàn. Nhiều nhà phải xin mới đc ra đảo. Nói chung chỉ có chiến sĩ là vất vả và khổ cực nhưng nhiệm kỳ có 12 tháng, trừ khi bị kỷ luật mới đến 18 tháng. Phải lao động, trực chiến vất vả, bị cấm rượu tuyệt đối, gọi điên thoại theo giờ cố định khoảng đc 10-15 phút/ tuần. Mình ra cho rượu, card đt nếu có người ko dám nhận nhưng biết cách dấu thì quý như bác Hồ luôn, thấy tội cho các cháu. Sĩ quan thì còn xin ra đảo để tiết kiệm tiền về xây nhà hoặc cưới vợ. Lương sĩ quan trước khi ra tăng 1 bậc, x gấp 3 ra đảo ko phải chi tiêu gì (trừ mấy ông nghiện thuốc và bia rượu), ngoài ra còn đc chia theo cấp bậc tiền các đoàn đất liền cho, tiền tăng gia sản xuất trên đảo như trồng rau, chăn nuôi kể cả câu cá được mua lại theo giá cao nên các sĩ quan hết nhiệm kỳ 2 năm về có dc số vốn ok. Sau khi ở đảo về còn đc ưu tiên sắp xếp công việc, học hành cho con cái. Sư thầy thì còn giàu luôn...
Nói thực là không diện COCC cỡ bự thì không đến lượt được ra đảo đâu

vietanhvba

Xe hơi
Đọc mấy thớt của cụ chủ rồi, sướng điên đảo, thích cách hành văn của cụ chủ quá, sinh động, hài hước và rất thông minh láu cá <:-P

vietanhvba

Xe hơi
Vâng, nếu nói về thói xấu của người Việt thì ....vô thiên lủng. Em cũng rất xấu hổ khi kể ra chuyện của đoàn em năm ngoái. Đc Tầu trưởng tầu em có cái iphone để trên cabin, quay đi quay lại một lúc thế mà điện thoại không cánh mà bay. Rõ nhục !
ặc; cụ ơi toàn lãnh đạo với đối tượng ưu tú mà cũng thế ạ; nghe điêu quá :((:((:((

Em lại đẩy thớt này lên nhân mùa sóng yên biển lặng, có nhiều đoàn công tác

traimta1992

Đi bộ
ad có hình ảnh hay tài liệu cụ thể về xuồng cq ko ạ

Nguyenthao.utc

Xe tải
E cũng mong có 1 ngày đc đặt chân đến Trường Sa thân yêu