[CCCĐ] Hành trình HN - Đồng Hới - Hội An - Quy Nhơn - Đà Nẵng - Huế - Vinh - HN (10 ngày 9 đêm)

peace_park

Xe buýt
Nhà em cũng vừa đi 1 chuyến HN-QN và cũng đi 24/6 về 3/7, các điểm dừng có khác 1 chút nhà mợ. Do em thấy ở Huế có festival dịp cuối T6 nên chiều đi e dừng ở Huế trước, sau đó cũng vào Hội An => Quy Nhơn => Đà Nẵng => Cửa Lò => HN.

peace_park

Xe buýt
Em đề cử cho cụ Jade Scene mấu tèo tại 30/42 Nguyễn Công Trứ - TP Huế, sạch sẽ, vui vẻ, thân thiện, có bể bơi trên tầng 8, giá cực hợp lí.
Jade Scene cũng ổn, ngoài ra còn có La Perle địa chi 24/42 Nguyễn Công Trứ cũng hợp lý. Nói chung chỗ này khá nhiều ks same same nhau và rất nhiều tây ở đây nên khá vui. Nhược điểm là ngõ hơi nhỏ nên chỗ đỗ xe hơi vất vả, e toàn phải để chìa cho nv khách sạn tự đánh xe nếu đỗ vướng cửa nhà khác.

peace_park

Xe buýt
Mợ chỉ nêu thôi mà không có đánh giá gì lên hơi khó lựa chọn cho mọi người
Nhà e vừa có chuyến đi gần giống nhà mợ chủ, tuy nhiên nhà e trẻ con thì thích tắm biển còn vc em thích khám phá các điểm di tích + tìm hiểu đời sống người dân. Do đó chuyến đi nhà e đặt ra 2 tiêu chí là khám phá các điểm di tích trên đường đi + các bãi biển.

Các bãi biển nhà e đã trải nghiệm là: Kỳ Xuân + Thiên Cầm(Hà Tĩnh), Cửa Tùng + Cửa Việt(Quảng Trị), Thuận An + Lăng Cô(Huế), Mỹ Khê(Đà Nẵng), An Bàng(Hội An), Quy Nhơn(bãi biển TP, kỳ co, bãi Xép)

Các điểm di tích đã thăm quan: khu di tích Lam Kinh(Thanh Hoá), Đèo Ngang, Cầu Hiền Lương, Đèo Hải Vân, Các Lăng mộ vua nhà Nguyễn, Cánh đồng muối Sa Huỳnh,…

Các khu dân cư: Làng Triều Thuỷ ở phá Tam giang, khu dân cư ở Cồn Hến, Làng chài Nhơn Lý, làng chài bãi Xép, Làng muối Sa Huỳnh.

Trc khi đi thì em nghĩ Quy Nhơn sẽ là điểm ấn tượng nhất vì nhà e chưa đi QN bao giờ. Tuy nhiên đi về thì Huế lại là nơi em có cảm tình nhất vì đợt nhà e đi đúng dịp người dân Huế đang tưởng nhớ ngày thất thủ. Ở Huế thì buổi sáng em đi thăm quan các điểm di tích, chiều đưa trẻ con đi tắm biển Thuận An, Tối thì đi chơi loanh quanh khu Đại nội.

Bình thường Huế đã buồn rồi, đợt này họ tưởng niệm ngày thất thủ và nhà nào cũng làm mâm cúng rất to nên vào các khu dân cư thấy càng buồn hơn. Tuy nhiên ở TP thì đang có festival nên khá vui và đối lập lại cái không khí buồn buồn. Đây là lần thứ 3 em ở Huế và cũng là lần thấy ấn tượng nhất.

Về bãi biển thì nhà e đánh giá Mỹ Khê vẫn là ổn nhất ở tổng thể các tiêu chí. Ngoài ra thì em cũng biết thêm đc nhiều phong tục và cuộc sống của người dân các vùng đã đi qua, thấy rất thương người dân ở làng muối Sa Huỳnh.

hieutd2

Xe tăng
cám ơn mợ đã review chi tiết, e xin note lại các điểm ăn để gia đình có đi sẽ qua trải nghiệm và chia sẻ thêm cho ae bạn bè

NAM CHÍCH

Xe tăng
Chi tiết quá, em đánh dấu để tham khảo.
Năm nay em muốn đi lắm rồi, xe cộ người ngợm sẵn sàng nhưng lại mắc quả thi lên cấp 3 của con heo vàng nhà em nên đành chịu.

tuanpat

Xe tải
Chuyến đi của gia đình cụ tuyệt quá ạ!

Thanh Thanh 3010

Xe tải
vào đọc chuyến đi của cụ(mợ) lại thèm đc đi

chuyến đi của mợ quá xuất sắc.

bluecrush

Xe hơi
2/9 chưa biết đi đâu các bác ạ. chỗ nào cũng đông người

hoinghi2015

Xe máy
Em thích cảm giác như bác. Tiêc là em k xin được nghỉ nhiều như vậy để đi.