[CCCĐ] Hành trình HN - Huế - Đảo Lý Sơn

hcmt

Xe điện
Đúng 5h5' sáng nhà em khởi hành.
Những năm trước khi QL1 chưa được nâng cấp nếu đi vào các tỉnh phía trong thì nhà e toàn đi đường HCM, nhưng 2-3 năm nay thì e lại đi QL1 vì e thấy QL1 giờ còn ngon hơn đường MCM.. :D. Từ Thái Hà em ra Trường Chinh trực chỉ cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ khi trời vẫn còn lờ mờ tối. Qua trạm lấy vé vào cao tốc là em quất cứ 90-100km, cao tốc buổi sáng trời mát và đang háo hức cả đoàn nói chuyện rất rôm rả.. nhưng mới được nửa cao tốc thì lại thấy xe tự nhiên im ắng đến lạ e mới liếc qua gương chiếu hậu thì thấy mọi người đang "nhất trí" hết kể cả ông cháu sắp tốt nghiệp ĐH ngồi ghế phụ đc giao nhiệm vụ phụ trách truyền thông và hình ảnh của chuyến đi cũng đang gà vịt từ khi nào.. :))..
Kệ mọi người ngủ em mở cái CD bolero yêu thích của mình lên, trong tiếng nhạc êm êm dập dìu của các bản tình ca em phấn chấn đạp ga hết cao tốc qua cầu Cao Bồ rẽ vào đường dẫn ra QL1, lúc này trời đã sáng rõ và đường đã bắt đầu đông xe mất khoảng 10 phút phải đi chậm đoạn giao với QL1 thế mà vèo cái em đã đến Thanh Hoá.. do đã dự định từ trước nên em dừng cho cả đoàn ăn sáng tại Nhà hàng Dạ Lan ngay đầu TP Thanh Hoá lúc 7h15'. Được cái nhà hàng này rất phong phú đồ ăn nên đoàn nhà e 8 người thì gọi 6 loại đồ ăn sáng khác nhau.. Ăn xong gọi cafe ngay tại nhà hàng nhâm nhi nghỉ ngơi khoảng 8h nhà e tiếp tục lên đường với đích đến là Kỳ Anh - Hà Tĩnh để ăn trưa.
QL1 bây giờ đúng là chỉ mất đoạn từ Thanh Hoá vào Vinh là khá đông xe nên nhiều khi không đi đúng được tốc độ cho phép.. có điều lạ là chuyến này em đi rất ít gặp xxx đến Vinh mới gặp 1 trạm CSGT.. qua Vinh đường thoáng hơn khá nhiều em làm một lèo đến Kỳ Anh tầm 11h30 chọn quán có nhiều xe cont và xe tải dừng lại ăn trưa. Dặn ông cháu là đến tỉnh nào thì chụp cái ảnh chek in làm tư liệu thì ông cu quên béng thế là từ HN đến Hà Tĩnh chả chụp đc cái ảnh ảnh nào...:|:|.
Ngày 1 cụ chạy ác thế. Mà nắng nóng cụ chạy như vậy, lại full tải nữa cũng ghê răng. Chắc cụ check lốp trc khi đi.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
8 người lớn đi dài ngày thế này thì không biết cụ xếp đồ vào đâu. Nhà em 4 người mà thấy chúng gập băng cuối chất đầy đồ lên. Công nhận nhà cụ hăng thật, ba người ngồi băng cuối và 3 người băng thứ hai thật vất vả.

hieutd2

Xe tăng
em hóng xin kinh nghiệm

hieutcnd

Xe điện
Cụ chủ có ra dc đảo Lý Sơn bé ko vậy? Hôm nhà em ra, biển động họ cấm ko cho tàu thuyền sang đảo bé mà tiếc hùi hụi :(

Mỹ Khê QN hem có gì hay ạ, theo em ^^
Về khoản cơ sở vật chất và dịch vụ thì biển Mỹ Khê - Quảng Ngãi ko thể so sánh được với Mỹ Khê - Đà Nẵng, nhưng cá nhân em lại thích hoang sơ một chút, không đông đúc xô bồ, bãi tắm này chủ yếu là dân địa phương và TP Quảng Ngãi vào tắm nên khá yên bình và vắng. Nhưng được cái là đồ biển ăn rất ngon và rẻ.

Ngày 1 cụ chạy ác thế. Mà nắng nóng cụ chạy như vậy, lại full tải nữa cũng ghê răng. Chắc cụ check lốp trc khi đi.
Vâng, trước khi đi là em kiểm tra rất kỹ Vk2 cụ ợ, đảm bảo mọi bộ phận đều hoạt động tốt. Riêng về lốp thì em mới thay toàn bộ 4 quả Bridgestone Turanza được khoảng 2 tháng nên rất yên tâm.. Đường giờ ngon e thấy chạy HN - Huế bình thường nhiều cụ trên này còn chạy đến ĐN luôn cụ ợ..

8 người lớn đi dài ngày thế này thì không biết cụ xếp đồ vào đâu. Nhà em 4 người mà thấy chúng gập băng cuối chất đầy đồ lên. Công nhận nhà cụ hăng thật, ba người ngồi băng cuối và 3 người băng thứ hai thật vất vả.
E hỏi khí ko phải cụ chạy xe gì ạ? chứ Vk2 của em được cải rộng rãi nên nhà em 8 người đi vẫn thoải mái ko hề vất vả chút nào như cụ nghĩ đâu ợ..

em hóng xin kinh nghiệm
Cám ơn cụ, kinh nghiệm trên diễn đàn thì rất nhiều cụ ạ, em cũng chia sẻ chuyến đi của mình với mọi người thôi cụ..

E cũng khoe v2 đi xv cùng e tại XQ sử quán
Vk2 của cụ da trắng Ngọc Trinh mướt quá..

Cụ chủ có ra dc đảo Lý Sơn bé ko vậy? Hôm nhà em ra, biển động họ cấm ko cho tàu thuyền sang đảo bé mà tiếc hùi hụi :(
Vâng cũng tiếc cho nhà cụ, đợt nhà em đi ra thoải mái.. Đúng là về bãi tắm và phong cảnh thì bên đảo Lý Sơn bé đẹp hơn cụ ạ..

Hầm xe ĐH thủy lợi chỗ em gửi có 1 con grandis có lẽ 2010 màu nâu mới bóng loáng rất ít khi thấy rời hầm xe, nhìn phát thèm...
Grandis ở ngoài Bắc nhất là HN có vẻ không được ưa chuộng cụ ạ.. nhưng trong nam thì lại rất được ưa thích. Ngoài Bắc mình thì Hải Phòng là có nhiều nhất.. Với em thì Grandis vẫn là dòng xe gia đình số 1 trong tầm giá..

Tạm biệt Huế nhà em leo đèo Hải Vân thẳng tiến cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi đích đến buổi chiều cùng ngày là biển Mỹ Khê - Quảng Ngãi. Qua đèo sang đất Đà Nẵng em rẽ trái về hướng nhà máy xi măng Hải Vân thăm lại chiến trường mà em đã sống và làm việc giai đoạn 1996-1998. Cảnh vật đã thay đổi rất nhiều con đường vào trước là đất nay đã là đường nhựa, 2 bên là dãy nhà dân 3 - 4 tầng thay cho nhà cấp 4 khi xưa. Lũ trẻ nhà em cứ bảo bố ngày xưa sướng thế ở mấy năm trong này tha hồ tắm biển..:)):-j..

View từ phía biển, sát bờ biển vẫn là bãi đất trống cạnh hàng rào khu nhà điều hành..

Cây cầu đường sắt Nam Ô chắc mới được sơn lại nên nhìn sáng sủa hơn so với hình ảnh cũ kỹ xám xịt ngày trước, nay đã có thêm cây cầu đường bộ mới chạy song song..

Đang mải ôn lại thời thanh niên sôi nổi thì lũ trẻ gọi ời ời "Bố ơi đi thôi, chỗ này chả có gì vui bọn con muốn tắm biển lắm rồi"..=)) thế là quay đầu xe rẽ về lối đi Quảng Nam nhằm hướng cao tốc ĐN-QN. Vừa rẽ vào khoảng hơn km e vẫn đang thao thao nói với bọn trẻ về thời thanh niên của bố thì nghe tiếng Gấu mẹ " Công an kìa anh ơi" E cũng hơi giật mình rà phanh vì thấy 1 chú áo vàng tay cầm gậy đang trong lề lại lượn ra trước đầu xe mình..X_X.. nhưng cũng rất bất ngờ là khi cách xe e khoảng 6-7m chú ấy chuyển ngay cây gậy từ tư thế vẫy dừng xe sang tư thế gãi lưng các cụ ạ.. :)):)).. Sau giây phút hốt hoảng cả xe cười ồ lên, Gấu thắc mắc "Nó định làm trò gì thế anh?? E cười bảo chắc chú ấy thấy biển HN định ra bắt bừa nhưng nhìn thấy cái cam hành trình lù lù sau kính lái giật mình chuyển động tác luôn. Sau sự việc này em lại càng thấy Camera hành trình có nhiều tác dụng không ngờ các cụ ạ..
Cười một lúc thì nhà em bắt đầu vào cao tốc ĐN-QN. Hôm nhà em đi, theo tiến độ là cao tốc đã thông đến Quảng Ngãi rồi nhưng check lại thi vẫn mới đến Tam Kỳ... có lẽ vì thế mà đường rất ít xe đi, em chạy hơn chục km mà chả gặp cái xe nào mãi gần đến lối rẽ ra khỏi cao tốc mới gắp mấy cái xe tải chạy phía trước. Đường dẫn từ cao tốc ra QL1 để đi Quảng Ngãi khá nhỏ và xấu, ra đến QL1 là lại 60-90km/h.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
E hỏi khí ko phải cụ chạy xe gì ạ? chứ Vk2 của em được cải rộng rãi nên nhà em 8 người đi vẫn thoải mái ko hề vất vả chút nào như cụ nghĩ đâu ợ..
Siena, Sedona đi 7-8 người còn có chỗ để đồ, các thể loại 7 chỗ khác chả biết để vào đâu.

Một băng ngồi 2 người thì thoải mái chứ ba người thì xe gì cũng không thoải mái. Đi ngắn mấy chục km thì okie chứ cả ngàn cây chuối thì...Cụ lái với người ngồi trên thì nói làm gì, những người ngồi dưới ấy.

Em từng 3 năm chạy Grandis, giờ chạy Pajero Sport, chung thủy với MIT ợ.

Ra QL1 em đang bon bon về hướng TP Quảng Ngãi thì ông cháu ngồi trên tra gu gồ 1 lúc rồi thông báo rất phấn khởi " Cháu tra được đường đi tắt về thẳng biến Mỹ Khê gần hơn nhiều chú ạ" E nghe thấy thế gật luôn đi theo đường ông cháu chỉ. Từ QL1 rẻ trái vào con đường nhựa khá nhỏ, vừa 2 xe tải tránh nhau và quanh co bay lượn phết, hai bên đường là rừng phi lao với cây gì như cây keo ngoài Bắc mình, phấn chấn thế nào hay do đường đó vắng mà từ lúc rẽ vào em phi khá nhanh cua rẽ như công thức 1 ở Monaco..:))=)) làm lũ trẻ rất phấn khích còn Gấu thì cứ la oai oái bảo đi chậm thôi.. phi một hồi hơn chục cây càng thấy rừng cây âm u hơn mà chả thấy bóng người nào chứ đừng nói là xe :-o:-o.. E chột dạ bảo ô cháu kiểm tra lại thì thấy bố gu gồ vẫn báo đang đi đúng đường, mắm môi đạp tiếp 5-6km nữa thì thấy hết rừng và 2 bên đã có nhà dân. Thấy có người e dừng xe hỏi thì họ nói là đi được chứ ko biết đi như thế nào =)):(( thế là đành phải nghe theo ông gu gồ đi một hồi hết qua rừng, qua làng thậm chí có đoạn còn qua cả cánh đồng mà lòng lo ngay ngáy nghĩ đến tình huống xấu nhất là phải vòng lại quãng đường vừa đi để quay lại QL1 X_XX_X@-)@-).. May quá khi đi đoạn đường xuyên qua cánh đồng mà gặp xe ngược chiều thì chỉ có nước 1 trong 2 xe phải lùi.. thì thấy có biển chỉ rẽ phải vào QL gì gì đó dẫn về biển Mỹ Khê mà do mừng quá em cũng ứ nhớ..
Thở phào cuối cùng thì nhà em cũng đến biển Mỹ Khê lúc 4h30 chiều.

supersanhdieu

Xe buýt
Ra QL1 em đang bon bon về hướng TP Quảng Ngãi thì ông cháu ngồi trên tra gu gồ 1 lúc rồi thông báo rất phấn khởi " Cháu tra được đường đi tắt về thẳng biến Mỹ Khê gần hơn nhiều chú ạ" E nghe thấy thế gật luôn đi theo đường ông cháu chỉ. Từ QL1 rẻ trái vào con đường nhựa khá nhỏ, vừa 2 xe tải tránh nhau và quanh co bay lượn phết, hai bên đường là rừng phi lao với cây gì như cây keo ngoài Bắc mình, phấn chấn thế nào hay do đường đó vắng mà từ lúc rẽ vào em phi khá nhanh cua rẽ như công thức 1 ở Monaco..:))=)) làm lũ trẻ rất phấn khích còn Gấu thì cứ la oai oái bảo đi chậm thôi.. phi một hồi hơn chục cây càng thấy rừng cây âm u hơn mà chả thấy bóng người nào chứ đừng nói là xe :-o:-o.. E chột dạ bảo ô cháu kiểm tra lại thì thấy bố gu gồ vẫn báo đang đi đúng đường, mắm môi đạp tiếp 5-6km nữa thì thấy hết rừng và 2 bên đã có nhà dân. Thấy có người e dừng xe hỏi thì họ nói là đi được chứ ko biết đi như thế nào =)):(( thế là đành phải nghe theo ông gu gồ đi một hồi hết qua rừng, qua làng thậm chí có đoạn còn qua cả cánh đồng mà lòng lo ngay ngáy nghĩ đến tình huống xấu nhất là phải vòng lại quãng đường vừa đi để quay lại QL1 X_XX_X@-)@-).. May quá khi đi đoạn đường xuyên qua cánh đồng mà gặp xe ngược chiều thì chỉ có nước 1 trong 2 xe phải lùi.. thì thấy có biển chỉ rẽ phải vào QL gì gì đó dẫn về biển Mỹ Khê mà do mừng quá em cũng ứ nhớ..
Thở phào cuối cùng thì nhà em cũng đến biển Mỹ Khê lúc 4h30 chiều.
Đường này nhỏ nhưng cũng ko đến nỗi xấu, hôm 14/7 e cũng đi mà.

Siena, Sedona đi 7-8 người còn có chỗ để đồ, các thể loại 7 chỗ khác chả biết để vào đâu.

Một băng ngồi 2 người thì thoải mái chứ ba người thì xe gì cũng không thoải mái. Đi ngắn mấy chục km thì okie chứ cả ngàn cây chuối thì...Cụ lái với người ngồi trên thì nói làm gì, những người ngồi dưới ấy.

Em từng 3 năm chạy Grandis, giờ chạy Pajero Sport, chung thủy với MIT ợ.
Vầng, thực tế là nhà em đi như thế, tất cả mọi thành viên đều ko thấy mệt mỏi gì cả. Ngay cả mẹ vợ em năm nay cũng 70 rồi mà cả hành trình vẫn cười phe phé.. Mọi người còn cứ sợ em lái mệt em còn trêu là ngồi chơi với cái vô lăng thì có gì mà mệt.. :))=))

Đường này nhỏ nhưng cũng ko đến nỗi xấu, hôm 14/7 e cũng đi mà.
Chính xác cụ ạ.. e cũng có nói là đường xấu đâu thậm chí em còn phi nhanh hơn sau khi rẽ vào đường đó. Nhưng lần đầu đi chưa biết nên cũng mất phương hướng.. cụ công nhận đoạn cuối qua cánh đồng đường nhỏ tý gặp xe ngược nhiều thì chắc chắn phải lùi cụ nhỉ.. o:-)o:-)