[CCCĐ] Hành trình HN - Huế - Đảo Lý Sơn

Sau thời gian ngâm cứu các chuyến đi của cccm. E cũng mới thực hiện được cho gia đình một chuyến đến 1/2 dải đất hình chữ S.
Lịch trình chuyến đi của em:
Day 1: Hà Nội - Huế.
Day 2 : Huế - Quảng Ngãi (biển Mỹ Khê)
Day 3-5: Đảo Lý Sơn
Day 6: Quảng Ngãi - Hội An
Day 7 : Hội An - Lăng Cô
Day 8 : Lăng Cô - Nhật Lệ
Day 9: Nhật Lệ - Cửa Lò
Day 10: Cửa Lò - Hà Nội

Day 1: Hà Nội - Huế

Số người tham gia: 08 người (toàn người lớn gồm có bà Ngoại, Em là tài xế xuyên suốt hành trình, Gấu, 2 F1 nhà e (anh lớn lớp 11, em gái lớp 7). bà chị gái Gấu và 2 cháu con bà chị 1 sắp tốt nghiệp ĐH, 1 học lớp 9.
Phượng tiện: Phi thuyền đã gắn bó với gia đình em gần chục năm: Mitsubishi Grandis 2009.

Đúng 5h5' sáng nhà em khởi hành.
Những năm trước khi QL1 chưa được nâng cấp nếu đi vào các tỉnh phía trong thì nhà e toàn đi đường HCM, nhưng 2-3 năm nay thì e lại đi QL1 vì e thấy QL1 giờ còn ngon hơn đường MCM.. :D. Từ Thái Hà em ra Trường Chinh trực chỉ cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ khi trời vẫn còn lờ mờ tối. Qua trạm lấy vé vào cao tốc là em quất cứ 90-100km, cao tốc buổi sáng trời mát và đang háo hức cả đoàn nói chuyện rất rôm rả.. nhưng mới được nửa cao tốc thì lại thấy xe tự nhiên im ắng đến lạ e mới liếc qua gương chiếu hậu thì thấy mọi người đang "nhất trí" hết kể cả ông cháu sắp tốt nghiệp ĐH ngồi ghế phụ đc giao nhiệm vụ phụ trách truyền thông và hình ảnh của chuyến đi cũng đang gà vịt từ khi nào.. :))..
Kệ mọi người ngủ em mở cái CD bolero yêu thích của mình lên, trong tiếng nhạc êm êm dập dìu của các bản tình ca em phấn chấn đạp ga hết cao tốc qua cầu Cao Bồ rẽ vào đường dẫn ra QL1, lúc này trời đã sáng rõ và đường đã bắt đầu đông xe mất khoảng 10 phút phải đi chậm đoạn giao với QL1 thế mà vèo cái em đã đến Thanh Hoá.. do đã dự định từ trước nên em dừng cho cả đoàn ăn sáng tại Nhà hàng Dạ Lan ngay đầu TP Thanh Hoá lúc 7h15'. Được cái nhà hàng này rất phong phú đồ ăn nên đoàn nhà e 8 người thì gọi 6 loại đồ ăn sáng khác nhau.. Ăn xong gọi cafe ngay tại nhà hàng nhâm nhi nghỉ ngơi khoảng 8h nhà e tiếp tục lên đường với đích đến là Kỳ Anh - Hà Tĩnh để ăn trưa.
QL1 bây giờ đúng là chỉ mất đoạn từ Thanh Hoá vào Vinh là khá đông xe nên nhiều khi không đi đúng được tốc độ cho phép.. có điều lạ là chuyến này em đi rất ít gặp xxx đến Vinh mới gặp 1 trạm CSGT.. qua Vinh đường thoáng hơn khá nhiều em làm một lèo đến Kỳ Anh tầm 11h30 chọn quán có nhiều xe cont và xe tải dừng lại ăn trưa. Dặn ông cháu là đến tỉnh nào thì chụp cái ảnh chek in làm tư liệu thì ông cu quên béng thế là từ HN đến Hà Tĩnh chả chụp đc cái ảnh ảnh nào...:|:|.

akiyama_6868

Xe buýt
cảm ơn cụ, e đặt gạch kính rượu chờ cụ pọt tiếp hành trình ạ

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ! Chúc cụ sớm thu xếp để thực hiện những chuyến đi cho mình..:-bd
dạ cảm ơn cụ nhiều , tuy chưa được đi nhiều nhưng từ ngày vào diễn đàn hóng được những chuyến đi của các cụ lên cũng mở mang đầu óc ra nhiều . cảm ơn các cụ chia sẻ.

Tranh thủ buổi chiều rảnh việc em xin phép được kể tiếp hành trình của nhà em hầu các cụ..:">:">
Ăn trưa và nghỉ ngơi nạp năng lượng tại Kỳ Anh khoảng hơn 1 tiếng, 13h nhà em tiếp tục lên đường. Vẫn theo QL1 qua hầm đèo Ngang đường từ Hà Tĩnh trở vào rất vắng lại đi vào buổi trưa đầu chiều nên nhiều lúc có cảm tưởng là 1 mình 1 đường các cụ ạ.. đường đẹp lại vắng nhưng em vẫn chỉ đi đúng tốc độ quy định là 60-90 vì em cũng nghe cccm trên diễn đàn cảnh báo là Hà Tĩnh, Quảng Bình các anh cá vàng bắn tốc độ tự động 24/24 và có rất nhiều trạm dọc đường để giải quyết các xe quá tốc độ đè vạch.. E cũng gặp 1 cụ biển Quảng Ninh và 2 cụ biển Nghệ An đang đứng phân trần.. X_X^#(^..
Chân lý "căng da bụng chùng da mắt" vẫn luôn luôn đúng, mới vào địa phận Quảng Bình được chục km là cả xe đã chìm vào giấc ngủ.. tất nhiên là trừ em ra..:)):)).. dự định trên đường sẽ cho bọn trẻ thăm cây cầu Hiền Lương nổi tiếng và Thành cổ Quảng Trị cho biết nhưng căn cứ thực tế thì ko thể theo dự định được và ngoài trời cũng rất nắng và nóng, thế là em phi luôn thẳng vào Huế. Do không mất thời gian vào mấy địa điểm trên nên nhà em đến Huế sớm hớn dự kiến khá nhiều 5h kém đã đến, lòng vòng TP một lúc mới có 5h em đưa cả nhà đến cafe Vĩ Dạ Xưa ở phố Nguyễn Sinh Cung để uống nước nhưng số nhọ nên đến nơi thì thấy thông báo quán đóng cửa để sửa chữa toàn thấy cát đá ximang :-ss:-ss.. nản quá quên cả chụp ảnh em đành đến quán khác gần đấy. 18h chỉ vì giai thoại ở Huế là cơm Âm Phủ ngủ Thiên Đường mà nhà em lại thêm một lần thất vọng với Huế mộng mơ, đồ ăn quá chán ko có gì đặc sắc mà giá cả lại ko tương xứng quá đắt..quán thì lụp xụp, nóng hầm hập.. đĩa thịt ba chỉ luộc để cuốn bánh đa lèo tèo chục miếng mỏng đến nỗi em ko dám bật to quạt (mặc dù trời rất nóng) vì sợ bay mịa hết mà giá 120k..:-o:-o.. nem lụi thì có khi ko ngon bằng HN.. Nói túm lại là các cụ có vào Huế thì ko nên nghe theo giai thoại này nữa nhé.. :-h. Ăn cho xong mặc dù khá đói nhà em qua chỗ người quen chơi tặng chút quà Hà Nội rồi về KS nghỉ mà trong lòng vẫn đầy thất vọng.. tối định bụng đi chơi khám phá Huế về đêm cũng vì thế mà cancel luôn..(:|(:| kết thúc ngày đầu cũng là ngày chạy nhiều nhất của hành trình.

sonxuxi12081985

Đi bộ
Chưa một lần đi xuyên Việt, thỉnh thoảng có công tác mới vào mỗi chỗ 1 tí. Đi như thế này thích thật. =))

Snake master

Xe tăng
Tranh thủ buổi chiều rảnh việc em xin phép được kể tiếp hành trình của nhà em hầu các cụ..:">:">
Ăn trưa và nghỉ ngơi nạp năng lượng tại Kỳ Anh khoảng hơn 1 tiếng, 13h nhà em tiếp tục lên đường. Vẫn theo QL1 qua hầm đèo Ngang đường từ Hà Tĩnh trở vào rất vắng lại đi vào buổi trưa đầu chiều nên nhiều lúc có cảm tưởng là 1 mình 1 đường các cụ ạ.. đường đẹp lại vắng nhưng em vẫn chỉ đi đúng tốc độ quy định là 60-90 vì em cũng nghe cccm trên diễn đàn cảnh báo là Hà Tĩnh, Quảng Bình các anh cá vàng bắn tốc độ tự động 24/24 và có rất nhiều trạm dọc đường để giải quyết các xe quá tốc độ đè vạch.. E cũng gặp 1 cụ biển Quảng Ninh và 2 cụ biển Nghệ An đang đứng phân trần.. X_X^#(^..
Chân lý "căng da bụng chùng da mắt" vẫn luôn luôn đúng, mới vào địa phận Quảng Bình được chục km là cả xe đã chìm vào giấc ngủ.. tất nhiên là trừ em ra..:)):)).. dự định trên đường sẽ cho bọn trẻ thăm cây cầu Hiền Lương nổi tiếng và Thành cổ Quảng Trị cho biết nhưng căn cứ thực tế thì ko thể theo dự định được và ngoài trời cũng rất nắng và nóng, thế là em phi luôn thẳng vào Huế. Do không mất thời gian vào mấy địa điểm trên nên nhà em đến Huế sớm hớn dự kiến khá nhiều 5h kém đã đến, lòng vòng TP một lúc mới có 5h em đưa cả nhà đến cafe Vĩ Dạ Xưa ở phố Nguyễn Sinh Cung để uống nước nhưng số nhọ nên đến nơi thì thấy thông báo quán đóng cửa để sửa chữa toàn thấy cát đá ximang :-ss:-ss.. nản quá quên cả chụp ảnh em đành đến quán khác gần đấy. 18h chỉ vì giai thoại ở Huế là cơm Âm Phủ ngủ Thiên Đường mà nhà em lại thêm một lần thất vọng với Huế mộng mơ, đồ ăn quá chán ko có gì đặc sắc mà giá cả lại ko tương xứng quá đắt..quán thì lụp xụp, nóng hầm hập.. đĩa thịt ba chỉ luộc để cuốn bánh đa lèo tèo chục miếng mỏng đến nỗi em ko dám bật to quạt (mặc dù trời rất nóng) vì sợ bay mịa hết mà giá 120k..:-o:-o.. nem lụi thì có khi ko ngon bằng HN.. Nói túm lại là các cụ có vào Huế thì ko nên nghe theo giai thoại này nữa nhé.. :-h. Ăn cho xong mặc dù khá đói nhà em qua chỗ người quen chơi tặng chút quà Hà Nội rồi về KS nghỉ mà trong lòng vẫn đầy thất vọng.. tối định bụng đi chơi khám phá Huế về đêm cũng vì thế mà cancel luôn..(:|(:| kết thúc ngày đầu cũng là ngày chạy nhiều nhất của hành trình.

cafe Vĩ Dạ đang sửa và cơm âm phủ cháu cũng vừa thấy cụ nào mới đi về và Riview là ăn không ngon rồi
nhà cụ đi 8 người 1 xe có vẻ cũng hơi chật cụ nhỉ, không chõ chỗ để đồ, quà bánh
cháu chúc chuyến đi của gđ cụ vui vẻ và thành công ạ

chúc cụ và gia đình vó chuyến đi vui vẻ , cụ cho e hỏi Mit Gran có phàm ăn lắm ko ạ ?
Cám ơn cụ, Mits Grandis cũng ko phàm ăn lắm đâu ạ.. nhà em đi như thế trung bình 9,2l/100km.

cafe Vĩ Dạ đang sửa và cơm âm phủ cháu cũng vừa thấy cụ nào mới đi về và Riview là ăn không ngon rồi
nhà cụ đi 8 người 1 xe có vẻ cũng hơi chật cụ nhỉ, không chõ chỗ để đồ, quà bánh
cháu chúc chuyến đi của gđ cụ vui vẻ và thành công ạ
Vầng cám ơn cụ, nhà em đã hoàn thành tốt đẹp chuyến đi rồi. Được cái vk2 Grandis của em cũng rộng rãi nên nhà e 8 người ngồi và để đồ vẫn thoải mái cụ ạ..
Chưa một lần đi xuyên Việt, thỉnh thoảng có công tác mới vào mỗi chỗ 1 tí. Đi như thế này thích thật. =))
Vầng em cũng thích đi như thế này, Cụ làm một chuyến đi ạ..:)):))

Day 2: Huế - biển Mỹ Khê - Quảng Ngãi
Sau ngày đầu chạy hơn 600km từ HN đến Huế, tối lượn lờ phố xá tý rồi 10h em về ngủ sớm (bình thường em toàn 11h30 - 12h mới ngủ). 7h sáng hôm sau nhà em

mới dậy đi ăn sáng và cho bọn trẻ thăm Đại Nội. Thời tiết đợt này ở Huế khá oi nóng mới 8h30 mà nắng đã chang chang, mua vé cho cả đoàn 8 người hết đâu gần 1 triệu, em định ngồi ngoài uống cafe chờ (vì em thăm đại nội cũng mấy lần rồi) nhưng gấu nhất quyết bắt em phải vào chỉ vì lý do là từ tài xế chuyển thành thợ chụp ảnh do ko tin tay nghề cu cháu.. =)).. Hôm nay đích thân e chụp ảnh nên cũng có khá nhiều để pọt.. ảnh chụp bằng ĐT cùi nhưng cũng ko quá tệ các cụ nhể..;;);;).

Sau nửa tiếng thăm thú, lượn lờ trong khu đại nội bọn trẻ bắt đầu kêu than nóng rồi khát nước bala.. bolo.. rồi chúng kéo nhau ra ngoài chọn cafe Highland phòng kính có điều hoà ngồi cho mát.. Còn gấu tranh thủ bắt em thành nhiếp ảnh gia bất đắc dĩ .. vừa chụp vừa ngóng ra quán cafe mà bọn trẻ đang ngồi..:)):D..

Tiếp tục chụp choẹt phục vụ Gấu mẹ vĩ đại..

Chụp choẹt một lúc vừa nóng vừa khát.. mãi mới được tha, mừng quá em alo ngay cho bọn trẻ xem đang ngồi ở đâu rồi dặn gọi luôn mấy quả dừa để lạnh nguyên chất ko pha.. ra đến nơi em hút 5 phút hết 2 quả cứ như voi hút nước.. uống chán mới hỏi bọn trẻ là có đi chùa Thiên Mụ và phá Tam Giang ko?? Hỏi thế thôi chứ trong lòng mong chúng nó ko đi lắm..:D:)).. may quá thấy cả bọn đồng thanh " Không đi nữa đâu nắng lắm".. Thế là ngồi chém gió trong quán cafe mát lạnh loáng cái đã 11h.. thuyết phục mãi mọi người mới chịu rời quán về KS check out để đi ăn trưa. Chương trình ăn trưa xong là tạm biệt Huế leo đèo Hải Vân qua Đà Nẵng đi thẳng vào biển Mỹ Khê - Quảng Ngãi.
Rút kinh nghiệm hôm qua ăn ở quán Âm Phủ.. nhà em hỏi KS và được chỉ dẫn đến quán bà Đào ở phố Đặng Dung để ăn trưa.. phải nói là ăn ngon và giá cả hợp lý hơn đứt quán Âm Phủ.. đặc biệt có món cà muối với canh cua ăn ko biết chán.. nhà en 8 người gọi 2 mâm có mực trứng hấp bia, sò nướng, tôm hấp cả món thịt

ba chỉ cuốn bánh đa,một số món rau dưa nữa e ko nhớ .. mà hết đâu có 1,2 triệu thì phải....các cụ có qua Huế nên vào quán này ăn ko phải thất vọng đâu ạ.. háu đói em chỉ chụp đc mỗi tên quán chứ quên ko chụp được các món..

htkad

Xe buýt
Em theo dõi, chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui hạnh phúc và có nhiều ảnh cho mọi người cùng ngắm