Hành trình HN - Vinh - Cửa Lò (đi đường mòn HCM, về QL1A)

trinh thuy

Đi bộ
Chả là gần đến năm học mới nên tranh thủ tháng 8 cho các con đi biển bơi, nhà cháu chọn điểm đến quen thuộc Cửa Lò - Nghệ An.
Số lượng 6 người: Ông bà nội, 2VC và 2 baby 8t/6t
Xe Santafe máy dầu 2010 (phiên bản xe chở tiền 5 chỗ)
3 ngày Thứ 6-7-CN tuần rồi 1/8
Vì nghe nói tuyến QL1A đang mở rộng đoạn từ Thanh Hóa đến Hà Tĩnh nên nhà cháu quyết định đi đường mòn HCM để khám phá phong cảnh núi rừng.
10h30 sáng xuất phát từ Lâm Gia Trang qua cầu C.Dương ghé dốc Bác Cổ đổ đầy binh 45 lít dầu rồi thẳng hướng Kim Mã - Ks Deawoo - rồi thẳng tiến 1 mạch Nguyễn Chí Thanh đến đại lộ Thăng Long - Láng Hòa Lạc, rẽ trái vào Xuân Mai, dừng tại Thị trấn Xuân Mai ăn trưa là đúng 12h, cây số báo đã đi được 63 km. 13h tiếp tục khởi hành, phải nói là lái quá an nhàn các cụ ạ, cả nhà ngủ hết, một mình em thong dong chuẩn 80km/h, xe máy lác đác mới có, chạy cùng thời gian đấy với em cũng có 2-3 xe nối đuôi nhau, các bác ấy đi cũng chuẩn chỉnh chỉ 80km/h, lúc qua 1 số thị trấn em và các bác ấy cũng chuẩn chỉnh vè 50km, rồi lên dốc ngoằn nghèo biển báo 40km, cũng lại đóng đúng 40km, xe chiều ra từ trong Nam cũng không nhiều, núi rừng rất yên tĩnh, phong cảnh đẹp, đồi chè mênh mông bát ngát. Chạy được khoảng 2 tiếng em dừng lại quán nước ở đất Thanh Hóa nghỉ tầm 10 phút, vệ sinh và làm điếu thuốc, vặn vẹo người cho đỡ mỏi. Chạy tiếp đến thị trấn Thái Hòa rồi rẽ trái để ra đường 1A, bắt đầu ló mặt tới QL1A là cỡ 5h15 chiều, công tơ mét báo 300km tròn. Hành trình đau khổ bắt đầu từ đây, ợ ợ, cái cảm giác đang sướng rồi phải khỏ nó hành hạ: xe dày đặc các loại congtener và xe khách bò bò ôm nhau đi, đường thì bụi mịt mù, xấu kinh, nhấp nhô lổm nhổm đoạn làm dở thì chỉ 1/2 phần đường đi, cứ qua 2-3km đoạn làm xong rồi, chạy ngon lại lim dim lim dim về chạy 15-20km/h, đánh vật đúng 2 tiếng mới đến Thành phố Vinh/ KS Mường Thanh. Tổng cộng quãng đường 363km, dầu báo trung bình 13,3 km/1lit, tổng thời gian cả ăn nghỉ dọc đường là 8 tiếng 45p.
Đọc đến đây chắc các cụ thắc mắc sao em nghỉ ở Vinh mà không xuống Cửa Lò, xin thưa là em đã tìm hiểu các khách sạn dưới CL, loại "xịn" tý thì phòng cứ phải tầm 800k trở lên, xoàng xoàng cũng phải 5-600k, còn tốt hẳn như KS Xanh phòng đẹp tầm 1.100k (không kể Resort nhé), cho nên em không nghỉ đêm ở CL, mà đăng ký nghỉ tại KS Mường Thanh Sông Lam (13 Quang Trung), đây là 1 ksddepjj, mới khánh thành khoảng hơn 1 năm, và loại tiêu chuẩn 5 sao đầu tiên ở Vinh, em không phải khoe đâu, nhưng mà giá nó rất mềm, mềm đến sốc luôn, có lẽ các cụ sinh sống tại Nghệ An cũng không tài nào ngờ tới, giá thấp nhất có 600k, em lấy phòng này cho ông bà nội vì 1 giường đôi, còn VC em và 2 baby lấy phòng rộng hơn 2 giường đơn thì 750k. Đi vụ này em hài lòng nhất vụ KS, phải nói là "hoành tráng" tiện nghi thì quá đầy đủ rồi, trong phòng cái gì cũng "hịn", quả thực em cũng hết sức ngỡ ngàng khong hiểu vì 1 lý do nào mà ks 5 sao, giá phòng lại sốc thế (mình nghĩ thầm bọn Mường Thanh này như kiểu rửa tiền)...
Lấy phòng xong nhà em xuống bể bơi ở tầng 4 ks bơi luôn đến 8h ngừoi ta đóng cửa bể bơi, bơi 30p cũng thấy OK, lên thấy người không còn mỏi mệt sau 7 tiếng ôm vô lăng.
8h30 đi ăn tối ở nhà hàng Cơm gà Thượng Hải (em ko nhớ rõ tên phố) cực ngon các bác ợ, giá cũng rất hợp lý, 6 người ăn thoải mái no nê, gồm cả nước ngọt cũng không đến 500k.
Hôm sau, dậy sớm 6h sáng cả nhà phi xe xuống Cửa Lò tắm biển, đường dễ đi và thoáng 20km em đóng chưa tới 30p, tắm biển xong quay về ks ăn buffee sáng miễn phí, khoản này baby cực thích, ăn uống chọn lựa thoải mái (nhà em chỉ phải tính thêm phí cho 1 baby lớn 8t, 50k/1 bữa sáng)......
Chiều 16h30 nhà em lại xách xe xuống Cửa Lò tắm biển, rồi ăn tối trên bãi biển luôn, ngắm cảnh biển buổi tối cũng rất thú vị, CL nói chung đông vui, nhộn nhịp, ăn uống cũng không quá đắt, mình muốn ăn gì cũng nên hỏi giá trước tôm cua ghẹ so với HN không đắt hơn là bao nhiêu.
Ngày cuối, buổi sáng nhà em lại làm trận bơi tại bể bơi khách sạn, rồi buffee sáng tại ks, ra ngoài đi bộ dạo phố cafe, 10h trả phòng, 10h30 khởi hành về Hà Nội.

Khi về em quyết định đi đường 1A về để tìm lại cảm giác đánh tay lái cho sướng, và tiện thể rẽ vào Ninh Bình ăn thịt dê đặc sản. Nhưng bị vỡ kế hoạch các cụ ạ, vì đường đi về quá chậm, em lái 1 mạch từ Vinh về đến Tĩnh Gia, gần TP Thanh Hóa là 120km, mà mất đúng 4 tiếng, vì là đường đang làm, mặt đường xấu không thể đi nhanh hơn được, xe chủ nhật quay ra cũng đông, mệt lử người, không thể chịu được để về Ninh Bình ăn dê nữa vì còn quá xa, 2h30 phải dừng lại Tĩnh Gia ăn cơm mới đủ sức đi tiếp, đường từ cách TP Thanh Hóa 15km là bắt đầu đi ngon rồi, qua Tam Điệp tới Ninh Bình để vào cao tốc xe nhiều nên cũng chạy tà tà nối đuôi nhau, rồi chạy về HN rảnh rang mát chân ga cứ 100km/h đóng. 6h30 tối là có mặt ở nhà, tổng km đường 1A quay về là 297km, công báo 13,4km/1lit tổng quá trình đi, thời gian quay về 8 tiếng cả dừng để ăn trưa. Một chuyến đi An toàn - Tốt đẹp - Hài lòng, không vướng gì xxx cả, baby rất vui và khỏe, ông bà cũng khỏe, không ai mệt nhọc gì, thú thực kể cả em lái suốt nhưng về đến nhà cũng không thấy mệt nhọc gì, lâu lâu không lái đường dài, đi đoạn đường xấu vần vô lăng cũng khoái cái cảm giác cáccuj ợ.
Cụ nào có con nhỏ hơn cỡ 2-3 tuổi, và phụ huynh lớn tuổi tầm ngoài 70 thì em nghĩ các cụ nên đi về theo đường mòn HCM là hợp lý nhất, chạy đều đều bình bình an toàn nhất.
Em viết bài lần đầu, xin các cụ ném nhẹ tay để em rút kinh nghiệm ạ. Kính các cụ.

dinhduc2011

Xe tải
Bác chụp bằng mồm thôi ạ sao bác ko quăng mấy cái ảnh lên cho mọi người ngắm tí

wonbin510

Xe hơi
cụ cho em xin 500vnd ảnh .:D

binh_1612

Xe tăng
cho thêm ít ảnh sho sinh động cụ ạ

joyride

Xe điện
Cụ chả chịu cho ít xu ảnh.

Mà nghỉ ở Vinh là thất sách rồi. Em vừa đi CL về đây, nghỉ KS Bộ CA, 400k phòng ngay bờ biển, ngon choét.

xeco.com

Xe lăn
Cụ tả cũng quyến rũ phết, nhưng thêm tí báo hình nữa thì tuyệt.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Lúc đi bác í lái 1 mạch, lúc ăn thì chắc là mải ăn nên không có thời gian chụp ảnh =))

andybu

Xe tải
Em vừa đi công tác về . Cũng hà nội - Cửa Lò.
Lúc đi đạp đường 1, há hốc mồm luôn cụ ạ :( 13:00 xuất phát từ Hà Nội, 21:00 có mặt ở cửa lò. Đoạn từ Quảng Xuơng đến Quỳnh Lưu đang sửa, sóc như sóc lọ luôn ợ :((
Lượt về em đóng nguyên đường Hồ Chí Minh: đi từ cửa lò - ngã ba yên lý - đường hcm - hà nội( từ 12:30 -> 18:00 có mặt ở Hà Nội) :)

trinh thuy

Đi bộ
http://muongthanh.vn/vi/hotel/location/song-lam-24.html

Kính các cụ, nhà cháu thề là không thích chụp ảnh, nên không có 1 cái ảnh nào.
Có lẽ các cụ lăn tăn hình ảnh của KS 5 sao ở Vinh. Em gửi các cụ link của ks và số đt, các cụ trực tiếp call - check để kiểm chứng, em không điêu ngoa, đặt điều, tự sướng làm gì. Nhà em 2 baby thích bơi cho nên em chọn ở trên Vinh là vì vậy, thích xuống bơi tại bể bơi lúc nào cũng được.
Đúng như 1 số cụ nói, ở Vinh không tiện, nhưng cá nhân em em rành đường phố và các quán ăn, cafe ở Vinh nên đi lại rất tiện.
Còn cụ nào thích ở sát biển thì đương nhiên chả ở xa tận 18km làm gì.
-----
Nói thêm 1 chút về ks: Giá niêm yết trên website là 1.600.000đ/phòng loại thấp nhất, trong phòng lại có tờ báo giá 1.000.000đ/phòng loại thấp nhất.
Nhưng khi các cụ CALL và Order sẽ được báo giá 600k. (Quả thực em cũng không hiểu Vì sao người ta làm chính sách như vậy).
Tel: 038 3737 666

trinh thuy

Đi bộ
Cụ chủ chọn ks hay quá. Tắm biển xong lên xe thế náo?
À ngoài bãi biển có dịch vụ thay đồ và tắm nước ngọt cụ ạ/ Sạch sẽ, kín đáo.
5k tiền vào thay đồ
10k tiền vào tắm tráng nước ngọt
Gửi xe ô tô cũng chỉ 20k.
Thuê phao cho baby cũng chỉ 15k.

trinh thuy

Đi bộ

Mà nghỉ ở Vinh là thất sách rồi. Em vừa đi CL về đây, nghỉ KS Bộ CA, 400k phòng ngay bờ biển, ngon choét.
Cũng tùy sở thích cụ ạ. Có thể cụ thích ở sát biển nên đấy là 1 lựa chọn.
Em chủ yếu muốn thử cái cảm giác ở ks 5 sao, chứ thú thực đời thường mấy khi được ở 5 sao. Ở HN các cụ vào ngủ 5 sao không bao giờ có giá dưới 100 USD.

bobiva

Xe tải
Lần sau cụ viết bài phải có ảnh nhớ, cho đúng tinh thần of.

moimuaxe2013

Xe tăng
À ngoài bãi biển có dịch vụ thay đồ và tắm nước ngọt cụ ạ/ Sạch sẽ, kín đáo.
5k tiền vào thay đồ
10k tiền vào tắm tráng nước ngọt
Gửi xe ô tô cũng chỉ 20k.
Thuê phao cho baby cũng chỉ 15k.
---
Cũng tùy sở thích cụ ạ. Có thể cụ thích ở sát biển nên đấy là 1 lựa chọn.
Em chủ yếu muốn thử cái cảm giác ở ks 5 sao, chứ thú thực đời thường mấy khi được ở 5 sao. Ở HN các cụ vào ngủ 5 sao không bao giờ có giá dưới 100 USD.
HAy quá, em học hỏi cụ trong đợt hè năm tới. Chỉ sợ đi xe ra biển cách rách thôi, lại tắm biển muộn xong đi 20km về cũng hơi oải. Thú thực là người ướt mà ngồi lên ghế da ...

Chọn như cụ là tối ưu về hiệu quả/giá thành: nghỉ cực xịn giá hợp lý mà vẫn được tắm biển. Ăn ngon đúng nghĩa.

tuannbb

Xe điện
ảnh đâu hết rồi cụ ơi?

tuannbb

Xe điện
Nhà cháu đang hóng ảnh của cụ đây ;)

truong_tn07

Xe hơi
bác viết chi tiết quá.thêm tý ảnh thì sinh động biết bao nh

Civic TN

Xe lăn
T6 này e cũng đi CL, e lại chạy đg Ông Cụ thôi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

Mỗi người có lựa chọn riêng cụ à, nói về phòng ốc thì nhà nghỉ BCA sao bằng KS Mường Thanh được ạ, lại còn khoản buffe free nữa, em vẫn thích ở dưới biển nhưng ghét cái buổi tối chẳng biết làm gì, ở Vinh nhiều chỗ hay hơn