[Funland] Hành trình mua căn nhà đầu tiên

bing-bing

Xe buýt
Mua nhà khá phức tạp và nhiều vấn đề cần lưu ý. Người trải qua nhiều mới rành rọt được.

Mua lần đầu thì may hơn khôn nhiều, nếu có người quen thạo món này thì nên dẫn đi theo, hoặc bảo người quen giới thiệu cho 1 công chứng viên uy tín người ta tư vấn hướng dẫn cho mình cho yên tâm.

Tôi lần đầu mua cg ngáo ngơ, ko có ai tin tưởng nhờ vả nên cứ làm liều. Để sẵn con d...ao trong túi quần, sẵn sàng nếu có biến thì một mất một còn :))

truongvoky1981

Xe buýt
Em thắc mắc tí là sao cụ lại bảo chủ nhà hỗ trợ phương án cắm sổ cho ngân hàng rồi mới trả tiền. Thế thì họ ko đồng ý là đúng rôid còn gì.
Sau khi cọc xong thì hẹn ngày công chứng. Đến ngày công chứng thì Cụ phải trả 1 phần tiền của Cụ cho chủ nhà. Còn phần tiền vay thì lúc này 3 bên ký thoả thuận xong chiều hôm đó là bank phải giải ngân phong toả cho chủ nhà rồi chứ. Lúc này sổ thì Cụ cầm đi sang tên chứ thằng bank nó đã dc cầm sổ của Cụ đâu nhỉ ?

tueminhdad

Xe tải
Em thắc mắc tí là sao cụ lại bảo chủ nhà hỗ trợ phương án cắm sổ cho ngân hàng rồi mới trả tiền. Thế thì họ ko đồng ý là đúng rôid còn gì.
Sau khi cọc xong thì hẹn ngày công chứng. Đến ngày công chứng thì Cụ phải trả 1 phần tiền của Cụ cho chủ nhà. Còn phần tiền vay thì lúc này 3 bên ký thoả thuận xong chiều hôm đó là bank phải giải ngân phong toả cho chủ nhà rồi chứ. Lúc này sổ thì Cụ cầm đi sang tên chứ thằng bank nó đã dc cầm sổ của Cụ đâu nhỉ ?
em dùng sổ của bà chị để vay bác ạ, chứ em ko dùng sổ của chính căn hộ đó, nên ngày ký hợp đồng công chứng xong ngân hàng họ đã giải ngân luôn rồi mà ko bị phong tỏa

tueminhdad

Xe tải
Mua nhà khá phức tạp và nhiều vấn đề cần lưu ý. Người trải qua nhiều mới rành rọt được.

Mua lần đầu thì may hơn khôn nhiều, nếu có người quen thạo món này thì nên dẫn đi theo, hoặc bảo người quen giới thiệu cho 1 công chứng viên uy tín người ta tư vấn hướng dẫn cho mình cho yên tâm.

Tôi lần đầu mua cg ngáo ngơ, ko có ai tin tưởng nhờ vả nên cứ làm liều. Để sẵn con d...ao trong túi quần, sẵn sàng nếu có biến thì một mất một còn :))
vâng sau lần đầu bỡ ngỡ thì em cũng khôn lên nhiều ạ, em nghe lời cụ lần 2 sẽ cầm sẵn con d..ao trong túi ạ :)))) (nếu còn có lần 2)

Mua nhà đưa 10 tiêu chí chọn 5-6 ok là múc, chọn cả 10 thì muôn đời ko mua được, hoặc phải mua giá cao, e chẳng phong thuỷ cc gì cả và ghét mấy thằng phong thuỷ " có làm mới có ăn". Quan trọng vị trí giá tiền là quất, e dân buôn bán ko kiêng nhiều làm đúng tâm là được, phất ầm ầm.
5 6 7 tiêu chí đáp ứng được cơ bản là ok rồi bác à, chứ đợi 10/10 thì khó, chỉ khi mua nhà mà không cần nghĩ đến tiền :))

Chỉnh sửa cuối:

binhaminh

Xe hơi
Mua xong là mừng rồi cụ ạ. Nhà e thì ông chồng phó mặc hết việc lớn cho vợ nên mình e phải quyết tất mọi việc, ông ý chỉ tới ký thôi xong là ale biến đi làm việc khác ☹. Căn cc đầu tiên e mua là từ chủ đầu tư nên cũng chưa có gì li kỳ lắm, căn bản hồi đó cũng ngây thơ, tới tận khi làm sổ đỏ mà cđt nó nhây tận 1 năm e mới nhớ ra mình chưa có sổ, lúc đó mới thèm đi đòi, may mà mọi sự ok. Tới lúc e bán căn đó đi cũng là lần đầu tiên bán nhà, khách thì ok nhưng lại bị mg nó chiêu trò vặt thêm tiền. Tới giờ e vẫn cay con mg đó và vì thế về sau này làm việc với mg e rất rất cảnh giác và cực kỳ lạnh nhạt, chính vì thế nên căn nhà e mua gần đây nhất e cũng tránh đc 1 khoản vòi của mg luôn.
Nói chung cứ động tới nhà cửa đất cát là thấy tổn thọ ko chịu đc. Nguy cơ tứ bề, ng tử tế thì ít ( hoặc mình chưa gặp ), còn lại toàn gian ơi là gian.

Mua xong là mừng rồi cụ ạ. Nhà e thì ông chồng phó mặc hết việc lớn cho vợ nên mình e phải quyết tất mọi việc, ông ý chỉ tới ký thôi xong là ale biến đi làm việc khác ☹. Căn cc đầu tiên e mua là từ chủ đầu tư nên cũng chưa có gì li kỳ lắm, căn bản hồi đó cũng ngây thơ, tới tận khi làm sổ đỏ mà cđt nó nhây tận 1 năm e mới nhớ ra mình chưa có sổ, lúc đó mới thèm đi đòi, may mà mọi sự ok. Tới lúc e bán căn đó đi cũng là lần đầu tiên bán nhà, khách thì ok nhưng lại bị mg nó chiêu trò vặt thêm tiền. Tới giờ e vẫn cay con mg đó và vì thế về sau này làm việc với mg e rất rất cảnh giác và cực kỳ lạnh nhạt, chính vì thế nên căn nhà e mua gần đây nhất e cũng tránh đc 1 khoản vòi của mg luôn.
Nói chung cứ động tới nhà cửa đất cát là thấy tổn thọ ko chịu đc. Nguy cơ tứ bề, ng tử tế thì ít ( hoặc mình chưa gặp ), còn lại toàn gian ơi là gian.
Bác có thể chia sẻ mg dùng chiều gì vặt thêm tiền để mọi người biết sau có bán nhà còn cảnh giác ạ :)

thoblack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chuyện nhà em:
Đầu năm 2023 là em với vợ đã lên ý định tìm và mua chung cư. Tài chính cỡ 2x-3 tỏi. Tìm mãi toàn không ưng với nhà đầu tiên nên tâm lý bỏ nhiều tiền nên cần nhà phải đẹp.
Tìm từ Mỹ Đình - Cầu Giấy mãi không ưng cái nào. Đến cuối năm 2023 qua khu Mỹ Đình HDmon tìm mua, cứ thích căn nào là bị "Cò" vào ôm trước, lúc này giá nhà tăng dần dần rồi ạ, em xịt 4-5 căn khu HDmon.
Nghĩ đến đây vợ bảo thôi, qua năm 2024 mua. :)) vì đi tìm chán chê và ngán lắm rồi.

Em thì sốt ruột - muốn mua trong năm 2023 (Âm lịch) về còn ăn tết. Liều mình tăng tài chính lên hơn 4 tỵ. Qua khu 219 Trung Kính, xem căn cuối kk. 2 vk ck ưng luôn trong chiều đi xem 31/12/2023 (Dương Lịch), hẹn chủ nhà 01/01/2024 làm việc/ qua nói chuyện thì lần đầu nên củng không ép được giá nhiều (giảm 100tr) so với giá chủ nhà đề xuất. Phí bên em đi mua tự lo hết. Ok em chốt luôn sau 30p nói chuyện ở quán Cafe đối diện chung cư.

Lên cọc tiền nhà: Anh chủ yêu cầu cọc hẳn 500tr ( quả này vừa lo vừa sợ mất tiền) nhưng vẫn chơi (ký giấy tờ, nhờ mô giới làm). Chuyển khoản luôn. Phương án bọn em mua là vay bank 40% ( nhờ chủ nhà hỗ trợ bank sẽ giữ tiền này tầm 10-15 ngày). May mắn anh chủ hiểu và hỗ trợ nhiệt tình.

Quả mua nhà này - em không báo cho ông bà - nội ngoại gì cả. Làm xong hết mới gọi thông báo cho các cụ ( Mẹ em không tin)

Tối về nằm không ngủ được, vì thấy cảm giác này nó lạ quá. Kiểu vừa thấy sướng là sắp có nhà, lại bị cảm giác mua hớ ?? Với số tiền lớn mà nhà chưa cao cấp....
Nghĩ vớ vẫn mãi. Đến ngày đi công chứng và hoàn thiện hồ sơ thì vợ em lo hết :)) em chỉ việc đi cày tiền thôi. Em dọn vào là ngày 22/12/2023 ( Âm Lịch) - còn mấy ngày là về quê ăn tết. Đến thời điểm này khu nhà em đang ở thì nó đã bị thổi hơn 600tr/ 1 căn.

Hiện tại thì hài lòng với quyết định Liều này, đôi khi mua nhà là cái duyên số ( Quyết chốt mua là mới mua được). Có thể phải hạ 1 số tiêu chí xuống: như hành lang đẹp, tầng lễ tân sang trọng .....

Lâu lâu ngồi nghĩ lại "không hiểu sao mua được nhà".

• Vodka
Reactions: rfs