[Funland] Hành trình tới Đức của một Ofer!!!

PotusTan

Xe buýt
Em từng nhiều năm ở nước ngoài nên em hoàn toàn đồng ý với những tip cụ nói. Thực ra ko hẳn là tip mà nói chung là phải sống văn minh và tốt bụng hơn phù hợp với môi trường mình sống. Muốn người khác tôn trọng, nhìn nhận mình văn minh thì chính mình sống văn minh trước đã.
_________
Vâng. Cái này, tục ngữ VN là: ở bầu thì tròn, ở ống thì dài 😍

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Tiếp với cụ NgaoDuThiênHạ .
Trong công việc nơi công sở/nhà máy:
(1) chỉ làm việc thuộc phận sự của mình, không "chọc ngoáy", can thiệp vào công việc của người khác.
Tất nhiên, việc zup đỡ, hỗ trợ đồng nghiệp (nhưng đúng nơi, đúng lúc, đúng thời điểm và... ĐÚNG CHUYÊN MÔN) được chào đón.
Hồi tôi ở bển, anh sếp trực tiếp là Việt kiều dạy tôi: chủ Tây rất không hài lòng nếu mình hỗ trợ đồng nghiệp nhưng không đúng chuyên môn. Họ rất nguyên tắc chuyện đúng chuyên môn, quan điểm là: nhiệt tình nhưng không đúng chuyên môn (ngu dốt) = phá hoại.
(2) đúng giờ, không đến muộn, về sớm; thậm chí đến sớm - về muộn chưa chắc được hoan nghênh vì công việc đã được sắp xếp khoa học, đến sớm có thể phát sinh chi phí cho chủ.
(3) nếu được yêu cầu làm thêm, làm ngày nghỉ, ngày lễ mà bạn bố trí được thì nên nhận lời, và cố gắng làm tốt - bạn sẽ được ghi nhận và đánh giá cao.
Nếu k sắp xếp được, bạn nên từ chối sớm để họ bố trí người khác.
(3) nếu bạn được giao việc vượt khả năng, hoặc k phù hợp, nên thẳng thắn báo lại sếp để thay đổi.
(4) sau giờ làm, bạn nên sắp xếp dọn dẹp, vệ sinh đồ dùng, công cụ, dọn nơi làm viêck. Bạn được đánh giá cao hành động này.
Dạ, bình thường em phải làm 16h về. Nay sếp cho làm tới 18h nên e vừa mới về. Tất cả các điều cụ nói trên em đều ghi nhớ và bản tính con người e cũng thường làm như vậy. Nay về muộn sếp cho 5€ kèm lấy xe đưa về :D vợ sếp còn bảo em là rất sạch sẽ, làm xong ngăn nắp và lau chùi gọn gàng. À hôm này em dở món võ mài dao cho mấy ảe trong bếp. Mấy bạn nhìn e mài nhanh vs sắc mà trầm trồ :)) có ông mang nguyên bộ dao ra nhờ em mài hộ :D

Xe nội lước

Xe container
Dạ, bình thường em phải làm 16h về. Nay sếp cho làm tới 18h nên e vừa mới về. Tất cả các điều cụ nói trên em đều ghi nhớ và bản tính con người e cũng thường làm như vậy. Nay về muộn sếp cho 5€ kèm lấy xe đưa về :D vợ sếp còn bảo em là rất sạch sẽ, làm xong ngăn nắp và lau chùi gọn gàng. À hôm này em dở món võ mài dao cho mấy ảe trong bếp. Mấy bạn nhìn e mài nhanh vs sắc mà trầm trồ :)) có ông mang nguyên bộ dao ra nhờ em mài hộ :D
Chủ cụ chắc là Tây hả, em đoán thế là vì em thấy bảo chủ ta hay xén tiền là nhiều chứ mấy ai cho thêm..

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Chủ cụ chắc là Tây hả, em đoán thế là vì em thấy bảo chủ ta hay xén tiền là nhiều chứ mấy ai cho thêm..
Dạ vâng, chủ em người gốc Đức cụ à. Sếp thì người Ai Cập nhưng mà quý em lắm :D

PhongFood

Xe điện
Giá xe lăn bánh thì chắc chắn rẻ hơn ở VN nhiều rồi, "của nhà trồng được" mà. Năm 2022 số lượng ô tô sản xuất ở Đức là 3,4 triệu, đăng ký mới là 3,6 triệu. Dân Đức thì chỉ 82 triệu. Tiêu thụ từng ấy xe mà để giá cao như ở VN thì xe nhập khẩu nó tràn vào ngay.

Thẻ vĩnh trú (unbefristeter Aufenthaltstitel hay Niederlassungserlaubnis) mà người Việt hay nói là lên Un ấy chính là cho Thường trú nhân, có nghĩa là anh được cho phép cư trú vô thời hạn ở Đức. Nhưng nếu mà vi phạm pháp luật bị xử án hay ăn tiền xã hội lâu quá thì cũng bị tước thẻ, cho về chế độ cư trú có thời hạn hoặc nặng thì bị trục xuất.
Cái thẻ xanh của Đức nó khác của Mỹ. Thứ nhất là nó màu...xanh nước biển 😁. Tên của nó là Blaue Karte (blue card) là loại giấy phép cư trú dành cho người có trình độ cao, từ các nước ngoài EU vào Đức làm việc với mức lương tối thiểu là 58400Euro hoặc 45500Euro cho các ngành ưu tiên như IT chẳng hạn. Sau 1 thời gian làm việc liên tục thì người có thẻ xanh sẽ được cấp thẻ cư trú vô thời hạn Đức hoặc EU (cho ai muốn làm việc ở nước khác).
Cái này nó phân biệt phết nhỉ cụ. :D

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng

Hôm qua em lên TP dạo chút, tình cờ gặp em này của hãng Skoda cũng khá đẹp. Em chụp mấy tấm về hầu cccm ạ

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ cẩn thận tỉ mỉ thế thì cụ sẽ thành công. Những ông chủ giỏi có khả năng đánh giá và biết giá trị của người hết lòng vì công việc

YarisVerso

Xe tải

có ít ảnh quảng trường trung tâm tp Stuttgart em xin hầu cccm ạ
Cụ nên lưu lại cái ảnh nhà ga trung tâm Stuttgart này lại để đến hôm họ khánh thành hệ thống ga ngầm xem nó mất bao lâu và khác thế nào? 😜
Dự án "Stuttgart 21" này khởi công tháng 2 năm 2010 với kế hoạch xong năm 2019 và dự toán 2,5 tỷ Euro mà tính đến năm nay đã đội vốn lên 11 tỷ và yang hồ Đức đồn là cuối năm 2016 có nhẽ mới xong.
Ngày lễ khởi công cũng giống như một số anh em khác nhà cháu cũng đã đến đây ngắm phối cảnh dự án mà xuýt xoa mơ sắp được đi thử xem thế nào. Vậy mà giờ đây, đã bỏ Xì Tút Gạt mà đi vì không chờ nổi, mỗi lần về qua chốn xưa hay lượn lờ vẫn thấy "trên công trường rộn rã tiếng ca". 😁

nhatthang

Xe tăng
Cụ nên lưu lại cái ảnh nhà ga trung tâm Stuttgart này lại để đến hôm họ khánh thành hệ thống ga ngầm xem nó mất bao lâu và khác thế nào? 😜
Dự án "Stuttgart 21" này khởi công tháng 2 năm 2010 với kế hoạch xong năm 2019 và dự toán 2,5 tỷ Euro mà tính đến năm nay đã đội vốn lên 11 tỷ và yang hồ Đức đồn là cuối năm 2016 có nhẽ mới xong.
Ngày lễ khởi công cũng giống như một số anh em khác nhà cháu cũng đã đến đây ngắm phối cảnh dự án mà xuýt xoa mơ sắp được đi thử xem thế nào. Vậy mà giờ đây, đã bỏ Xì Tút Gạt mà đi vì không chờ nổi, mỗi lần về qua chốn xưa hay lượn lờ vẫn thấy "trên công trường rộn rã tiếng ca". 😁
Thế mà em cứ tưởng bệnh đội vốn và thi công mãi không xong chỉ diễn ra ở mỗi quê ta.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em đi qua vẫn thấy còn dang dở lắm :D chắc cũng còn lâu nữa cụ à :D Đức không phải cái gì cũng hay, mạng mẽo bên này chán lắm không như ta đi trà đá cũng có wifi căng đét dùng. Mà mấy cái tàu MX đi còn không có ổ cắm sạc cho đ.t

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đi qua vẫn thấy còn dang dở lắm :D chắc cũng còn lâu nữa cụ à :D Đức không phải cái gì cũng hay, mạng mẽo bên này chán lắm không như ta đi trà đá cũng có wifi căng đét dùng. Mà mấy cái tàu MX đi còn không có ổ cắm sặc cho đ.t
Nhiều người đi nước ngoài về kết luận mạng mẽo ở VN vẫn là thiên đường cụ ạ.

lamhoangvan87

Xe container
Cái này e cũng không rõ lắm. Em cũng dự tính mua chiếc đi tạm cho đỡ lạnh thôi ạ
Vụ xe bên đó lốp phải dùng 2 bộ.
trước bố e đi sáng sớm trời ấm, đêm về tuyết rơi, tai nạn tí hẹo

YarisVerso

Xe tải
Thế mà em cứ tưởng bệnh đội vốn và thi công mãi không xong chỉ diễn ra ở mỗi quê ta.
Các công trình xây dựng nhà và làm đường thì ở đây làm nhanh và ít đội vốn vì quy trình kỹ thuật đã chuẩn hoá và ít có khó khăn kỹ thuật phát sinh.
Còn những công trình xây dựng hạ tầng quy mô lớn và khó thế này thì cũng không tránh khỏi chuyện đó được. Họ đào hầm xuyên thành phố để ngầm hoá đường ray cho tàu cao tốc ra vào thành phố trong khi cả thành phố phía trên vẫn hoạt động an toàn bình thường. Cái này Việt Nam mình có thể sang học tập rút kinh nghiệm trước khi làm tuyến metro số 2 ở Hà Nội. 😜
Điển hình đội vốn khác là sân bay Berlin mới. Trái ngược lại thì có sân bay Kassel xây mới cùng thời với Berlin nhưng hoàn thành sớm trước kế hoạch cả năm trời nhưng sau mấy năm thì gần như phải đóng cửa vì không có hãng hàng không nào bay tới đó.

Được cái nước Đức rất giàu, kim ngạch xuất khẩu năm 2022 là 1594 tỉ Euro, xuất siêu 89 tỉ Euro. Tổng thu thuế của nhà nước năm 2022 là 895,7 tỉ Euro (trong đó thu được 414 triệu Euro tiền thuế nuôi chó 😊). Nên mấy vụ đội vốn kia chả thấm vào đâu, dân đen cũng không thấy ảnh hưởng nên chả kêu ca mấy. 😁

bluebird123

Xe buýt
Đọc thớt cụ chủ thấy phản phất phần nào giống em gần 8 năm về trước (lúc đó e 32t, cv và cs ở VN tương đối tốt) cũng để con gái nhỏ 4t một mình sang trời tây với bao khó khăn nhất là nỗi nhớ con, nhưng đường e đi dễ dàng hơn cụ. Thời gian đầu cụ sẽ thấy thích thú vì mọi thứ lạ lẫm, sau đó thì cụ sẽ nhớ gia đình quê hương (thời gian này là khó khăn nhất). Em chúc cụ chủ giữ gìn sức khoẻ và tinh thần để vượt qua giai đoạn khó khăn. Thành công sẽ đến với người kiên trì, chịu khó, sống đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Cụ chụp ảnh đẹp đấy!
Dạ, lần đầu em được khen đấy ạ.
Vụ xe bên đó lốp phải dùng 2 bộ.
trước bố e đi sáng sớm trời ấm, đêm về tuyết rơi, tai nạn tí hẹo
Dạ vâng, lốp mùa đông và mùa hè ạ.
Đọc thớt cụ chủ thấy phản phất phần nào giống em gần 8 năm về trước (lúc đó e 32t, cv và cs ở VN tương đối tốt) cũng để con gái nhỏ 4t một mình sang trời tây với bao khó khăn nhất là nỗi nhớ con, nhưng đường e đi dễ dàng hơn cụ. Thời gian đầu cụ sẽ thấy thích thú vì mọi thứ lạ lẫm, sau đó thì cụ sẽ nhớ gia đình quê hương (thời gian này là khó khăn nhất). Em chúc cụ chủ giữ gìn sức khoẻ và tinh thần để vượt qua giai đoạn khó khăn. Thành công sẽ đến với người kiên trì, chịu khó, sống đẹp.
Giờ cụ vẫn ở bên này chứ ạ? Em vẫn bị áp lực về khả năng ngôn ngữ. Thật tiếc khi ở VN em không học tiếng Anh mà lại học tiếng Trung

bluebird123

Xe buýt
Dạ, lần đầu em được khen đấy ạ.

Dạ vâng, lốp mùa đông và mùa hè ạ.

Giờ cụ vẫn ở bên này chứ ạ? Em vẫn bị áp lực về khả năng ngôn ngữ. Thật tiếc khi ở VN em không học tiếng Anh mà lại học tiếng Trung
Vâng, giờ gia đình đoàn tụ định cư rồi cụ. Về ngôn ngữ thì cụ cố gắng nghe nói, đọc sách báo nhiều rồi cũng sẽ quen đừng lo lắng quá. Em may mắn là trước khi đi thì cv sử dụng tiếng anh hằng ngày nên e cũng ít bị ngỡ ngàng.

bluebird123

Xe buýt
Nhiều người đi nước ngoài về kết luận mạng mẽo ở VN vẫn là thiên đường cụ ạ.
Nước ngoài thì cũng có nưóc this, that mà cụ. 5G ở VN mình còn chưa phát triển nhưng nhiều nước 5G phủ sóng mạnh.