[CCCĐ] Hành trình trải nghiệm - Hang Phượng Hoàng - Thác Đăng Mò!

vitomxau

Xe container
Khi thói quen dịch chuyển đã ngấm vào máu của các thành viên, cứ một tháng không tìm được điểm đến mới là đoàn chúng tôi lại bắt đâu thấy ngứa ngáy. Điểm đến lần này với hành trình ngắn, được gói gọn trong hai ngày cuối tuần. Rất nhiều trải nghiệm mới, khám phá mới được hình thành sau chuyến đi này

Ảnh tập thể tại Đình Nông Lục - Bắc Sơn - Lạng Sơn

Hang Phượng Hoàng - Võ Nhai - Thái Nguyên - Vẻ đẹp chưa được khai thác và có vẻ ít du khách đặt chân đến.

Hành trình săn Tam giác mạch tại Xã Trấn Yên - Bắc Sơn - Lạng Sơn

Thác Đăng Mò - TL 279 - Bình Gia - Lạng Sơn: Vẻ đẹp hoang sơ !

Xin mời các cụ/mợ khám phá hành trình trải nghiệm để có những trải nghiệm mới mà không mới với đoàn chúng em.
Cụ cho em xin ảnh thác nước về làm hình nền nhé. Đẹp quá :)

dmdviet

Xe cút kít
Xã Quỳnh Sơn nằm ở phía Đông Bắc của huyện Bắc Sơn (Lạng Sơn) cách trung tâm thị trấn Bắc Sơn khoảng 2km. Dân số chủ yếu là người dân tộc Tày, sinh sống tập trung trong 6 thôn bản. Người dân xã Quỳnh Sơn chủ yếu sống bằng nghề nông: trồng lúa, khoai, lạc, đỗ tương, thuốc lá và chăn nuôi gia súc, gia cầm, các dịch vụ khác... Ngành thủ công nghiệp cũng được chú ý phát triển như đan lát, dệt thổ cẩm.

Hiện tại có khoảng 450 hộ dân tộc Tày sinh sống tại đây, có những quy ước rõ ràng

Sơ đồ các hộ gia đình làm văn hóa cộng đồng cũng được vẽ hết sức chi tiết

dmdviet

Xe cút kít
Quỳnh Sơn còn lưu giữ lại những mái nhà sàn với kiến trúc truyền thống làm bằng gỗ, rộng rãi, có tường rào đá, không gian đẹp có vườn tược, tất cả đều quay mặt về hướng Đông Nam… phân bố gần nhau mang tính chất cộng đồng rõ nét.

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhepu

Xe tải
Em cũng từng đi phượt 30/4 nhưng năm 2009 bằng xe máy lên hang phượng hoàng này một lần. Sau đó đi lên Ba Bể, thanks cụ đã cho e xem lại :D

dmdviet

Xe cút kít
Tranh thủ các nhà đang nhận chỗ ăn nghỉ, em lại lượn lờ thăm đồng. Rất may lúa ở đây mới thu hoạch rất ít còn chỗ để chụp, nhưng cũng không may cho người dân là dính mưa. Em cũng không hiểu sao ở đây dân lại để lúa chín già như thế mà chưa thu hoạch, không biết khẩu hiệu xanh nhà hơn già đồng có ở đây không

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Khung cảnh thanh bình, yên lặng khác xa với sự ồn ào náo nhiệt nơi thành phố, cộng với hương lúa chín thơm mát mang lại một sự nhẹ nhõm thanh thản đến lạ kỳ. Lúa chín chĩu bông báo hiệu mùa bội thu

dmdviet

Xe cút kít
Sau cơn mưa nước đọng lại trên những lá lúa, xếp thành hàng dài trong như ngọc

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Phía xa xa những ngọn núi nhấp nhô bao gọn lấy thị trấn, chắc chắn quan sát từ đỉnh núi sẽ rất đẹp

dmdviet

Xe cút kít
Vợ chồng bác chủ nhà rất phúc hậu, niềm nở tiếp đoàn. Bác kể rằng khi bắt đầu triển khai làm du lịch cộng đồng cũng rất khó khăn, được sự quan tâm chỉ đạo của sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Trung tâm Xúc tiến Du lịch Lạng Sơn đã triển khai nhiều đợt hỗ trợ phát triển du lịch cộng đồng: 05 hộ gia đình được lựa chọn làm mô hình điểm du lịch cộng đồng đã sửa sang nhà cửa, mua sắm trang thiết bị phục vụ du lịch gồm chăn, màn, đệm, quạt…

tuannbb

Xe điện
Em vào tiện xin chén rượu ;))

dmdviet

Xe cút kít
Cụ ơi khu vực rừng này e "đạp rừng" nhiều lắm rồi, nói chung các loại gỗ như nghiến, trai còn 1 ít có loại gần như tuyệt chủng như đinh, lát....hiện nay còn lại chủ yếu là gỗ tạp nhưng các loại tạp có tên tuổi coi như về cơ bản là xong. Bọn BQL rừng đặc dụng ở đây nó nói vẫn còn với trữ lượng lớn là để có ngân sách để tồn tại và bán tiếp số còn lại cho lâm tặc thôi cụ chủ ạ.
Món này thì em không rõ ạ :D

Tuyệt vời . Em hóng hớt đoạn Bắc Sơn =D
He, đi ngắn cũng có cái hay cụ ạ :D

Em ko leo, nên xem ảnh cụ thấy như mình cũng như đang lên, vẫn thấy sướng, hehe
Nhà bác có đại diện leo rồi :D

Tuần sau bia Lào cụ bimbim5656 nhớ mời mợ ý đi nhá :))
Bắt quả tang nhá :))

Ảnh đẹp, văn hay, dưng chém nhá: 800m - nghỉ 20 lần - 50 phút
He he không phải em :)

L
Lần này chạy trước CT nên dính ảnh liên tục he he
He he xe đệp mà bác :)

Cụ cho em xin ảnh thác nước về làm hình nền nhé. Đẹp quá :)
Cảm ơn cụ đã xem, ảnh cũng chưa được như ý :)

Em cũng từng đi phượt 30/4 nhưng năm 2009 bằng xe máy lên hang phượng hoàng này một lần. Sau đó đi lên Ba Bể, thanks cụ đã cho e xem lại :D
Vâng, xem lại có thấy thay đổi gì không ạ :D

Em vào tiện xin chén rượu ;))
He he rượu bây giờ hẻo nên rót cũng chán cụ ạ. ;))

Chỉnh sửa cuối:

Bococa

Xe hơi

Cảm ơn bác lên thăm quê e.... E pr quê e tí nhé

dmdviet

Xe cút kít

Cảm ơn bác lên thăm quê e.... E pr quê e tí nhé
Cảm ơn bác chia sẻ, ảnh bác chụp đẹp quá. Đoàn em đi không may là trời mưa nên ko leo Nà Lay được, và đã lên lịch hẹn ngày quay lại, lưc đó hy vọng được giao lưu với bác :)

Bococa

Xe hơi
Cảm ơn bác chia sẻ, ảnh bác chụp đẹp quá. Đoàn em đi không may là trời mưa nên ko leo Nà Lay được, và đã lên lịch hẹn ngày quay lại, lưc đó hy vọng được giao lưu với bác :)
Ảnh là e mượn của thằng e em... Nhà e ở trung tâm thị trấn nhưng đang công tác và sống ở hà nội... Rất hân hạnh nếu được giúp và giao lưu cùng các cụ nhất là được tư vấn thêm cho các cụ để có chuyển đi chuẩn ạ....

thành đông

Xe điện
Ảnh là e mượn của thằng e em... Nhà e ở trung tâm thị trấn nhưng đang công tác và sống ở hà nội... Rất hân hạnh nếu được giúp và giao lưu cùng các cụ nhất là được tư vấn thêm cho các cụ để có chuyển đi chuẩn ạ....
Kiểu gì em cũng quay lại để lên cái đỉnh Nà Lay. thực ra em rất ghét leo trèo ( hang Phượng hoàng em nghỉ 20 lần đới) Nhưng phong cảnh làm mình cảm thấy đất trời, quê mình đẹp quá nên phải cố. hy vọng lần sau được cụng ly với cụ ở Bắc Sơn cái nôi CM Việt Nam cụ Bococa nhé. Người quê cụ thân thiện hiếu khách, làm đoàn em không có cảm giác đi du lịch mà như là đang ở nhà

thành đông

Xe điện
Gần một tiếng xe chạy thẳng qua Thị trấn Bắc Sơn, rẽ vào Quỳnh Sơn, đoàn chúng tôi đã đặt trước nhà sàn của hộ ông Dương Công Chài, một trong năm gia đình làm du lịch văn hóa cộng đồng tại Quỳnh Sơn.

Cái nào mình cũng nổi bần bật he he cảm ơn Chủ tịch nhé.

thành đông

Xe điện
Cảm ơn các bác đã đọc bài. Hôm nay lại di chuyển nên không viết được. Em tiếp tục.

Sau khi rời suối Mỏ Gà, lúc này đã khoảng 2h chiều nên trẻ em và cả người lớn đều đói bụng. May mắn cho đoan là anh em đã báo đặt cơm trước tại nhà dân gần đó, 140K/ 1 kg gà, tổng chi phí cho một bữa khoảng 300K 1 mâm. Kính mời các cụ

Thanh thản, thênh thang giữa đất trời

tvdung

Xe điện
Kiểu gì em cũng quay lại để lên cái đỉnh Nà Lay. thực ra em rất ghét leo trèo ( hang Phượng hoàng em nghỉ 20 lần đới) Nhưng phong cảnh làm mình cảm thấy đất trời, quê mình đẹp quá nên phải cố. hy vọng lần sau được cụng ly với cụ ở Bắc Sơn cái nôi CM Việt Nam cụ Bococa nhé. Người quê cụ thân thiện hiếu khách, làm đoàn em không có cảm giác đi du lịch mà như là đang ở nhà
Cụ cứ làm cái drone với cái GoPro dư lày thì đỡ phải trèo leo cho mệt :))