[CCCĐ] Hành trình Xuyên Việt 35 ngày bằng Sedan

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Cụ nói thế nào chứ vợ chồng em thì càng ngày càng khác. Vợ thì càng ngày càng tròn còn em càng ngày càng dài. Chắc vợ chồng em có mặt bánh xu xê rồi chứ không được mặt phu thê như vc cụ.
kaka, vụ tròn với dài cụ làm em nghỉ bậy bạ quá @-)

cụ chủ ko uống được rượu ah? nghỉ đêm ăn món vậy sao ko làm vài chén :-bd
e phân vân vụ đi chơi mà cụ chủ cảnh báo đoạn vợ chồng cãi nhau nữa á
Trước em uống cũng ghê lắm, nhưng 2-3 năm nay em giảm từ từ đến giờ là nghỉ hẳn cụ à.
Còn vụ cãi nhau, chắc các cụ trong này đều lớn tuổi hết, nên không có lời qua tiếng lại, VC em còn ít tuổi nên nhiều lúc cũng bất đồng ý kiến đó cụ.~X(:-@

kwin

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
kaka, vụ tròn với dài cụ làm em nghỉ bậy bạ quá @-)

Trước em uống cũng ghê lắm, nhưng 2-3 năm nay em giảm từ từ đến giờ là nghỉ hẳn cụ à.
Còn vụ cãi nhau, chắc các cụ trong này đều lớn tuổi hết, nên không có lời qua tiếng lại, VC em còn ít tuổi nên nhiều lúc cũng bất đồng ý kiến đó cụ.~X(:-@
Gđ e định hè năm nay đi Xuyên Việt HN - Cà Mau mà vợ e lại vừa sinh bé thứ 3 :)):)) ,, chắc phải 3 năm nữa mới đi được , thèm quá toàn vào OF đọc bài các cụ

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Gđ e định hè năm nay đi Xuyên Việt HN - Cà Mau mà vợ e lại vừa sinh bé thứ 3 :)):)) ,, chắc phải 3 năm nữa mới đi được , thèm quá toàn vào OF đọc bài các cụ
Chúc mừng cụ ! nhà em cũng đang ráng kiếm thêm cô công chúa cho vui cửa vui nhà đây. :D

malucky

Xe hơi
Có phải giống con bác Lại Văn Sâm (Lại Bắc Hải Đăng) không cụ?
Ngoài ra em còn thấy cụ chủ giống ... vợ cụ ấy. không biết cụ nào nhận xét như em ko.
Lúc đầu tưởng là hai anh em rủ nhau đi du lịch :)
à đúng rồi cụ. Mà cụ chủ đẹp trai hơn thật (khen cái cho cụ ấy có động lực viết hăng say)

rinvtcom

Xe đạp
f1 nhà cụ dể thương và giống cụ lắm. chúc cụ khỏe và có nhiều chuyến đi khác.

Cậu con bắt chuyện với 2 cô bé khá dễ thương, mọi người ngồi nói chuyện khoảng 15-20 phút rồi chụp ảnh lưu niệm, tiếp tục lên đường.

Tuy mệt, nhưng không quyên nhiệm vụ làm Phó Nháy cho Gấu Mẹ

Đoạn này hình như là lên tới đỉnh núi Hang Múa rồi thì phải.

Okey xuống núi ăn trưa và đi Tràng An thôi.
Kinh nghiệm cho các cụ nào đi Trang An thì né dịp cuối tuần ra nhé, nhà em xếp hàng hơn 2 tiếng mới ra được tới thuyền.
Em được xếp đi cùng với 2 Cụ Mợ 5-6x người gốc Hà Nội, ngồi nói chuyện, chèo thuyền rôm rã 2-3 giờ mà cuối cùng lại quên chụp hình lưu niệm.#-o

Về lại khách sạn, tắm táp, 2 cha con cho cá ăn rồi xách cần câu ra hồ câu cá.@-)
Bà xã em câu được 3 em rô phi, riêng em hôm đó xui quá không được con nào.

Hôm nay, là ngày đặc biệt với ông con làm tại ks luôn vậy. "Happy Birthday To You"

Hát và thổi nến xong cả nhà cắt bánh kem và trái cây ăn xong đi nghỉ, chuẩn bị ngày mai chạy qua Mộc Châu.[/QUOTE]

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 16 (10/03/2019)
Hành trình từ Đồng Văn - Cao Bằng

Hình chụp từ Lịch sử di chuyển của Google Maps

Buổi sáng cả nhà dậy sớm chuẩn bị đi ra ngoài ăn sáng, em chạy vào một quán khá đông bên chợ Đồng Văn nhưng ngồi mãi không thấy ai ra, nên 2 vợ chồng chạy qua bên đường vào 1 quán bé hơn.

Em cũng không biết nó là món gì, đại khái là bánh ướt, trứng gà, 1 tô nước lèo, gia vị thì tự nêm tùy khẩu vị từng người. Bác gái chủ quán dễ gần, nói chuyện vui vẻ và yêu trẻ con, món ăn không đặc sắc lắm nhưng lạ miệng.

Ăn xong 2 VC em vào chợ mua ít trái cây, hoa quả, thịt bò... để giả chiến trên đường vì cung này hơi vắng.

Đoạn từ Đồng Văn - Mèo Vạc đẹp tuyệt vời các cụ à.

Ở một điểm dừng chân, em gặp 2 bạn trẻ cùng đi du lịch, Đây là tác phẩm của 2 bạn ấy các cụ ạ.

Lại một điểm khác em chụp bên lưng chừng núi, các cụ nhìn thấy con đường ngoằn ngoèo giữa núi không ?

Bên dưới là sông Nho Quế, em chụp từ 1 điểm dừng chân, vào uống cafe, ngồi ngắm sông như thế này thì tuyệt vời các cụ nhỉ.

Trên sông dường như có cụ nào đang đi thuyền nữa đó ạ.

Như một bức tranh của Thượng đế.

Video

Cung đường này mình bắt gặp nhiều bạn Tây, đi phượt khá nhiều, hầu hết bằng xe máy. Đang đi nhìn vô gương hậu, thấy 1 mợ Tây, té ngã sõng xoài, em tấp xe vô lề, xuống đỡ mợ dậy, dắt xe vô lề.
Em hỏi: "Zu ô kê ?"
Mợ Bảo: "Ô sờ kê".
Em chỉ vô cái thắng trước: "Đao, nót du sing."
Vừa lúc ấy bạn trai của mợ chạy ngược lại, vẻ mặt hốt hoảng, trấn an bạn gái. Thấy cũng xong việc em nên "gút bai" lên đường, 2 cụ mợ đó "théng kìu" rối rít.

Vừa mở cửa bước lên xe cậu con nói 1 câu mà em vui cả ngày các cụ ạ: "Ba Tí tốt lắm chứ bộ".

Trên đường đi cha con em ghé ngang tượng đài chụp bức ảnh kỷ niệm ạ.

Đến tầm ~12h cả nhà tìm được một con suối, khá lý tưởng để nấu nướng.

Em xuống tìm củi, nhóm bếp, chắt mấy cây nứa bên đường làm cây siêng thịt nướng.

Xã em thì cắt thịt, rửa hoa quả.

Khoảng 30 phút -1 tiếng là có món để ăn các cụ ạ.

Cậu con tranh thủ ngồi chơi.

Sản phẩm của nhà em ạ.

Chơi mãi, đến ~18h nhà em mới đến ks, tắm rửa xong cả nhà đi ăn tối rồi về nghỉ ngơi, chuẩn bị cho ngày mai Đi Thác Bản Giốc rồi về Tp.Lạng Sơn.

Chỉnh sửa cuối:

giahung

Xe tải
Em cũng không biết nó là món gì, đại khái là bánh ướt, trứng gà, 1 tô nước lèo, gia vị thì tự nêm tùy khẩu vị từng người
Món cụ tả có vẻ là bánh cuốn Cao Bằng. Đây là món đặc trưng của Cao Bằng. Thay vì nước chấm chua như dưới xuôi thì người Cao bằng pha nước chấm bằng nước dùng khi ăn thì đun nóng lên.

luottrenmatnuoc

Xe hơi
Công nhận bánh cuốn Cao Bằng rất ngon, nóng hổi, chỉ vài người được phục vụ, xong mới đến lượt người khác, cứ bình tĩnh mà chờ
Món cụ tả có vẻ là bánh cuốn Cao Bằng. Đây là món đặc trưng của Cao Bằng. Thay vì nước chấm chua như dưới xuôi thì người Cao bằng pha nước chấm bằng nước dùng khi ăn thì đun nóng lên.

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Em search thử trên mạng thì đúng là nó đó cụ.
Cám ơn thông tin của cụ ạ !

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Công nhận bánh cuốn Cao Bằng rất ngon, nóng hổi, chỉ vài người được phục vụ, xong mới đến lượt người khác, cứ bình tĩnh mà chờ
Vâng cụ, tại em vô lúc sáng sớm và quán khá bé nên cũng ít khách ~2-3 bàn, nên em chiến liên tục cụ à :@)

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Day 17 (11/03/2019)
Hành trình từ Tp. Cao bằng - Tp. Lạng Sơn

Điện thoại của em hôm nay hết Pin nên không có lịch sử hành trình các cụ à hình này em chụp từ Google Maps search lại.

Đoạn đường từ Tp. Cao Bằng lên Thác Bản Giốc đường cũng khá dễ đi, em chạy ~1 tiếng 30 phút là đến nơi. Nhìn thấy biển số Sài Gòn các cụ trên này mắt tròn mắt dẹt 8-}

Một số hình ảnh tại Thác Bản Giốc gửi hầu các cụ.

Ba 1 súng, con 1 súng :-bd

Video

Chụp ảnh, uống nước, ăn hạt dẻ, mua quà này kia ~12h nhà em lên đường hướng về Tp.Lạng Sơn.

Phải chú ý với các cụ, đây là cung đường Cực Kỳ Xấu đoạn em bôi đỏ trên Maps.

Cung đường từ Thác Bản Giốc về Tp.Lạng Sơn đoạn từ QL3 đến QL4A phải qua TL208 và đây là con đường đau khổ cho bé Sedan gầm thấp của em.
Vừa chuyển hướng từ QL3 vô Tỉnh Lộ 208 là thấy đường khá xấu, nhưng em cũng cố chạy thêm 3-4km, em chặn 1 cụ chạy xe máy hỏi đường như thế nào, cụ bảo đường đang làm nên rất xấu, SUV thì đi được nhưng xe em thì hên xui.

Em có 2 lựa chọn, một là đi ngược lại về Tp.Cao Bằng mất thêm ~100km nữa.
Hoặc là tiếp tục con đường xấu phía trước ~15km.

Với cái tính làm biếng, thích mạo hiểm nên dù bx có khuyên em quay lại, em cũng chạy mặc kệ, vì trời cũng còn sớm và đoạn đường xấu phía trước không dài. Bởi thế nên suốt đoạn đường này em vừa phải căng mắt lại xe, vừa nghe bx lằm bằm vì sót.

Xe cạ gầm liên tục vì mấy xe Ben chở đất đi làm nổi lên cái Mu Rùa ở giữa 2 bánh.
Chân thấp chân cao, đi được 2 km thì ở hướng ngược lại 1 anh Bán Tải chay ngang qua với thân mình đầy bùn đất như ở chiến trường, chạy chậm chậm ngang qua, nhìn chiếc Sedan trắng Ngọc Trinh của em tiến vô. Nói thiệt với các cụ nhìn cảnh đó, em cũng muốn quay lại nhưng trót cải với vợ rồi nên thôi chơi luôn.

Chạy được 3-4km nữa hên sao gặp 1 cụ SUV đi cùng chiều, em bám theo sau bánh cụ ấy vừa khít, chạy thêm 5Km nữa thì đất sét ở mu rùa cạ gầm, không tài nào tiến được.
Loay hoay 1 lúc, em cho xe lùi lại, 1 bánh khô, 1 bánh ướt chấp nhận cày bùn qua được đoạn khó đó.

Chạy 1 lúc nữa thì ra đến QL4A, cả nhà thở phào nhẹ nhỏm.

Chạy vào Tp. Lạng Sơn thấy xe em ai cũng liếc nhìn, đến khách sạn cậu Bellboy không dám mở cửa luôn .... vì cửa xe dín đấy đất.
Không biết vì là đầu tuần nhiều xe, hay vì xe em bẩn quá mà tới 3-4 chổ rửa xe người ta đều bảo Full. Bấm bụng, tìm 1 cái gara cuối nữa mà không được nữa là kệ luôn, hên sao cuối cùng cũng tìm được chổ.

Hình bên dưới là của 1 anh tên Thế, chủ gara này, ngồi nói chuyện một lúc, ảnh chỉ dẫn 1 số điểm du lịch ăn uống và con người ở đây. Xong AE chụp hình lưu niệm, em về ks nghỉ ngơi rồi mai đi Quảng Ninh.

Hình chụp với anh chủ Gara rửa tốt bụng

Chỉnh sửa cuối:

Nam Đế

Xe buýt
DAY 3 (25/02/2019)

Vâng còn đây là điểm đến mang theo "chuỗi ngày bất hạnh" của cái bụng mang tên: Gỏi Lá Út Cưng
Quán sạch sẽ, thức ăn sạch sẽ, chỉ có cái món rau rừng thì rất lạ với cái bụng. Có loại rau rất đắng cắn vào là thấy tê tê đầu lưỡi rồi nhưng nghĩ chắc thượng đế đang thử thách mình nên thôi cố nuốt.

Và 3h sáng thượng đế đã gọi em dậy >:/

Em đi Tây Nguyên sau cụ mấy ngày, cũng ăn ở quán này, 03 giờ sáng cũng bị cụ Tào Tháo gọi dậy :))

tangduongtrieu

Xe hơi
Website
tangduongtrieu.com
Em đi Tây Nguyên sau cụ mấy ngày, cũng ăn ở quán này, 03 giờ sáng cũng bị cụ Tào Tháo gọi dậy :))
Đều bị Tào Tháo rượt chắc kíp trước em với cụ có thể là mấy AE nhà Lưu Bị rồi.:))
Nếu vậy em sẽ đổi câu thề kết nghĩa vườn đào lại là: "Em với Cụ tuy không đi cùng ngày, nhưng nguyện ăn cùng Quán và ... cùng giờ." 8-x

2 tai 8 banh

Xe container
Đều bị Tào Tháo rượt chắc kíp trước em với cụ có thể là mấy AE nhà Lưu Bị rồi.:))
Nếu vậy em sẽ đổi câu thề kết nghĩa vườn đào lại là: "Em với Cụ tuy không đi cùng ngày, nhưng nguyện ăn cùng Quán và ... cùng giờ." 8-x
vậy Rau Rừng thành Rau Giờ cụ nhể :)) :))

phamchilinh

Xe hơi
Tuyệt vời e cũng như cụ chủ thích ngao du xuyen việt mà ko có time đành chờ đợi vậy

Suvita03

Xe tải
Em chỉ nói”quan trọng nhất”thôi mà(em XV lần thứ 3 và tháng 6/19 tới đây sẽ là lần thứ 4).
Cụ cho
Em chỉ nói”quan trọng nhất”thôi mà(em XV lần thứ 3 và tháng 6/19 tới đây sẽ là lần thứ 4).
Cụ đã đi nhiều lần cho em hỏi kinh nghiệm chút: "Xuyên cả Việt" thì đi khoảng thời gian nào trong năm là có thời tiết phù hợp nhất ạ, cảm ơn cụ.

bimbim71

Xì hơi lốp
Cụ cho
Cụ đã đi nhiều lần cho em hỏi kinh nghiệm chút: "Xuyên cả Việt" thì đi khoảng thời gian nào trong năm là có thời tiết phù hợp nhất ạ, cảm ơn cụ.
Đi nam thì đi dịp Tết nguyên đán,đi Bắc từ Nam thì mùa Đông.

vumanhduy

Xe tăng
Em cung đi xuyên viêt cách dây 3năm 21 ngày