Hao xăng khi nổ máy tại chỗ để chạy điều hoà?

(.)(.)

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho hỏi nếu 1h nổ máy tại chỗ (ko chạy, mùa hè) cho xe Altis để dùng điều hòa khi ngồi chờ gấu đi ... shoping hết bao nhiêu xăng? Nó có bằng chạy đường trường TB 7lít/100km ko các cụ. Đã có cụ nào thống kê đc chưa ạ.

adco

Xe điện
Em thì khg có kiên nhẫn nổ máy xe để máy lạnh ngồi chờ như bác . Theo em chuyện hao xăng cũng khg đáng lo = chuyện hại động cơ . Em khg biết chuyên sâu vào KT nhưng rõ ràng xe khg chạy thì khg có gió giúp động cơ giải nhiệt tốt , cho dù chất lượng nước làm mát hiện nay rất ...cool !
Có lẽ ngoại trừ trường hợp bất đắc dĩ kẹt xe thì đành lòng chịu trận thôi , chứ tình huống như bác nên kiếm 1 chỗ cafe máy lạnh nào đó hay tốt nhất cứ gửi xe vảo bãi rồi vào shoping chơi cho zui ạ , ngồi ngắm mấy em cũng hay lắm

thehung

Xe hơi
Các bác cho hỏi nếu 1h nổ máy tại chỗ (ko chạy, mùa hè) cho xe Altis để dùng điều hòa khi ngồi chờ gấu đi ... shoping hết bao nhiêu xăng? Nó có bằng chạy đường trường TB 7lít/100km ko các cụ. Đã có cụ nào thống kê đc chưa ạ.
Theo em thì nó cũng tốn nhưng không thể bằng chạy đường ngoài đc. Việc ăn xăng em đoán là do mức độ đạp chân ga ( bơm xăng) . Khi cụ ko chạy, kể cả có bật ĐH thì cùng lắm máy cũng chỉ nâng chân ga 1 chút, tương đương khoảng hơn 1000rpm thôi, với lại thường ĐH đủ lạnh thì lịa tự ngắt, chỉ chạy khoảng 50% time chờ (tuỳ thời tiết), khi đó máy lại chỉ chạy = đúng ga lăng ti của cụ thôi, ~700rpm. Tóm lại em dự rằng nó tốn khoảng 3-4lít/h thôi

Em thì khg có kiên nhẫn nổ máy xe để máy lạnh ngồi chờ như bác . Theo em chuyện hao xăng cũng khg đáng lo = chuyện hại động cơ . Em khg biết chuyên sâu vào KT nhưng rõ ràng xe khg chạy thì khg có gió giúp động cơ giải nhiệt tốt , cho dù chất lượng nước làm mát hiện nay rất ...cool !
Có lẽ ngoại trừ trường hợp bất đắc dĩ kẹt xe thì đành lòng chịu trận thôi , chứ tình huống như bác nên kiếm 1 chỗ cafe máy lạnh nào đó hay tốt nhất cứ gửi xe vảo bãi rồi vào shoping chơi cho zui ạ , ngồi ngắm mấy em cũng hay lắm
Em đồng ý với cụ, khi ko chạy thì việc làm mát kém, nhưng ko hoàn toàn vì xe nó còn quạt làm mát nữa. Với lại ko chạy thì vòng tua thấp, máy cũng ko sinh nhiều nhiệt như khi có tải!

(.)(.)

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiếm hàng gội đầu máy lạnh. Gội phát cho thư giãn, chỉ hơn chiền xăng có 1 tẹo.:D
E biết như vậy, nhưng ko phải lúc nào cũng có thể tìm được 1 chỗ để vào ngồi, tùy hoàn cảnh cụ thể cụ ạ, ví như cụ phải chờ girl-friend, làm lốp trên đường hoặc cho trẻ ngồi chờ trong xe (tất nhiên là phải dặn ko nghịch ngợm) E công nhận máy nổ tại chỗ cảm giác nắp capo nóng vãi lúa, mặc dù kim nhiệt độ vẫn chỉ ở mức an toàn.

chukienden

Xe buýt
lần trứoc em để nổ máy ngủ trua trong xe khoảng 3h, thấy hao 1/2 cọc xăng, tính vẫn rẻ và thoải mái vì nằm trong xe mình,hheh

matizvan2009

Xe ba gác
lần trứoc em để nổ máy ngủ trua trong xe khoảng 3h, thấy hao 1/2 cọc xăng, tính vẫn rẻ và thoải mái vì nằm trong xe mình,hheh
nghe đâu trên báo có vụ ngủ bằng điều hòa oto nhưng ngủ trong nhà kín, khói xe không thoát được cộng với 2 anh chị (hay 2 chị 1 anh) ngủ trong tình trạng phê thuốc hay xỉn rượu gì đó. ĐI LUÔN.

anzure

Xe hơi
Điều hòa để gió trong thì nó vẫn cứ phải lấy oxy ở ngoài vào. Nổ máy trong nhà kín --> hít toàn khói cả đêm. Teo là phải.

vanlongtiensinh

Xe buýt
nghe đâu trên báo có vụ ngủ bằng điều hòa oto nhưng ngủ trong nhà kín, khói xe không thoát được cộng với 2 anh chị (hay 2 chị 1 anh) ngủ trong tình trạng phê thuốc hay xỉn rượu gì đó. ĐI LUÔN.
chuẩn luôn, vụ này ở trong nam. anh thì ko mặc quần áo, 2 chị thì ...

Mazda còi

Xe tải
Theo em biết thì nổ máy không chạy xe mức độ hao xăng tính đơn giản tầm 3 phút nổ máy = 01 km chạy trên đường

Năm ngoái, em cho F1 đi chơi, trời nóng F1 không chịu ngồi quán lá cọ mà phải cho 3 đứa vào xe nổ máy bật điều hoà từ 13h đến 16h. Lúc ra về em có ngó qua xem thấy chả hao xăng là mấy !!!

nguyentienhung

Xe máy
Cụ ko phải lo lắng lắm về động cơ đâu ah. Vì có quạt giải nhiệt cho nước làm mát nữa mà. Hơn nữa nhiệt độ tối ưu của nước làm mát khi động cơ hoạt động là khoảng 80 - 90 độ C chứ ko phải là nhiệt độ thấp. Đúng như cụ thehung nói là nó chỉ chạy ở chế độ không tải cộng thêm tải cho máy nén điều hòa nữa thôi ah. Cũng chỉ tốn hơn chạy không tải chuẩn 1 ít ah:)>-

nguyenquan7070

Đi bộ
em chạy xe nhà nước, em thường xuyên ngồi đợi xếp họp nên vụ này biết rất rõ,cơ quan em tính xăng và cấp như sau nổ máy 1h tính bằng 5km chạy đường trường và em cũng thử xem có đúng k,và kết quả là y chóc.k sai đi đâu được,đúng là nhà nước k ăn gian được xị xăng nào cả,