[Funland] Hậu đảo chính Ngô Đình Diệm 11-1963

qazwsx111

Xe đạp
đọc thớt của ngâgao55, e có rát nhiều thắc mắc.
Vì sao tướng đảo chính thất bại mà ko bắn bỏ? mà lại nhốt rồi thả ra như không có chuyện gì như thế? rồi lại tiếp tục đảo chính?
Vì sao ko có lực lượng nào bảo vệ SG khi quân của các tướng kéo vào SG?

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào am hiểu cho em hỏi: Ngày đó Sài Gòn không có quân bảo vệ thủ đô (tương tự như Bộ Tư lệnh Thủ Đô ngoài Hà Nội) hay sao? Mà để quân các nơi kéo ra kéo vào như đi chợ vậy?
có mà cụ. gọi là cảnh vệ đặc biệt . nhưng họ nhiệm vụ chính là bảo vệ riêng các nhà lãnh đạo cao cấp thôi . quân số không đông và trang bị vũ khí hạng nhẹ thôi . chứ đam lính làm loạn kia thường là cấp sư đoàn chủ lực lên họ quân đông và trang bị hỏa lực mạnh ( đó có cả đại liên và xe tăng cùng tham gia làm loạn ) chưa kể các vị sỹ quan chỉ huy lại liên kết và bắn phím với nhau khi làm loạn . và đặc biệt họ thường liên kết với đám lính bảo vệ nội đô ( biệt khu thủ đô sài gòn ) thì sao không tạo phản được cơ chứ cụ à

billyjone

Xe tăng
Phạm ngọc thảo làm đảo chính người Mỹ thuận thế xắp xếp lại bộ máy nhân sự, quá giỏi, một công đôi việc. Cuọc đảo chính do một đại tá CS miền Bắc tổ chức mục đích gây rối loạn nhưng lại giúp người Mỹ hình thành bộ máy chính quyền mới phù hợp hơn, danh chính ngôn thuận, không can thiệp, không giật dây.

Chả hiểu ai xỏ mũi ai ở đây :D ông cầm đầu đảo chính nghe nói bị xử còn ông bị đảo chính vui vẻ xách cặp biến. Một vở kịch hoàn hảo. Một cú ra đòn lựa thế đánh của đối phương.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Các tướng lĩnh thấy làm đảo chính có thất bại cũng không mất chức, chết chóc gì, lại là cơ hội ngàn năm có 1 để lên lon sớm nên đua nhau làm đảo chính !!!
thất bại đảo chính là bị thộp hết đấy Cuối tháng 6 năm 1965, Tòa án Quân sự tuyên bố tử hình vắng mặt 4 sỹ quan chủ chốt của cuộc đảo chính. Tuy vậy, trong khi Đại tá Phạm Ngọc Thảo bị bắt và chết bí ẩn, thì tướng Phát ra trình diện và vẫn được tự do, dù bị tước quân hàm, cấm đảm nhiệm mọi chức vụ và bị buộc phải giải ngũ.
ông Lâm Văn Phát này là 1 trường hợp khá đặc biệt, nhà có 2 chị em đều làm thiếu tướng nhưng đối lập nhau. lâm văn Phát là người ra lệnh tử thủ ở biệt khu thủ đô hồi 30-4 Khi các tướng khác bỏ chạy vượt biên thì ổng nhất quyết không chạy. bà chị ruột đến vận động nhưng nhất định không hàng, sau Dương Văn Minh kêu đầu hàng mới chịu buông súng. Sau lãnh 10 năm cải tạo đến 1986 mới được ra và vượt biên sang Mỹ

hungkttt

Xe tăng
Tránh làm loãng thớt nên em chỉ vaof hóng thôi nhưng đọc comt của cụ này thì em cười suýt té ghế. Đành viết vài chữ cho khỏi ngứa.
Phạm ngọc thảo làm đảo chính người Mỹ thuận thế xắp xếp lại bộ máy nhân sự, quá giỏi, một công đôi việc. Cuọc đảo chính do một đại tá CS miền Bắc tổ chức mục đích gây rối loạn nhưng lại giúp người Mỹ hình thành bộ máy chính quyền mới phù hợp hơn, danh chính ngôn thuận, không can thiệp, không giật dây.

Chả hiểu ai xỏ mũi ai ở đây :D ông cầm đầu đảo chính nghe nói bị xử còn ông bị đảo chính vui vẻ xách cặp biến. Một vở kịch hoàn hảo. Một cú ra đòn lựa thế đánh của đối phương.

thinhduybao

Xe điện
Có một số tướng lĩnh cao cấp VNCH ngày 30-4-75 không bỏ chạy khỏi miền Nam. Lý do? Nhờ cụ Ngao với các cụ thông não cho em với ạ .

Ngo Rung

Xe lăn
giúp người Mỹ hình thành bộ máy chính quyền mới phù hợp hơn, danh chính ngôn thuận, không can thiệp, không giật dây.
Hợp lý hơn mà vẫn nghẻo thì chưa thể coi là hợp ní được. Mà công nhựn cụ Thảo cũng nhọ, sắp xếp hoàn hảo hết mà vẫn lọt lỗ chó chui :(

bungbvt

Xe tăng
Em xin phép chém phát ( vì thớt hay khiến em ngứa ngáy quá, nếu k lọt nhĩ mong các cụ bỏ quá cho ). Cá nhân em thấy cụ Thảo quả là nhân vật tài năng kinh thiên, động địa. Cảm tưởng cụ ấy không có gì trong tay nhưng khiến các tướng lĩnh VNCH ai cũng nể sợ. Phải chăng cụ ấy lợi dụng được cả CIA để giúp sức cho mình?

atlas07

[Tịch thu bằng lái]

cụ không biết rồi: Nguyễn Khánh vào ngày 20-2 -1965 đã có ý định ném bom miền Bắc và Washington có ý định đổ bộ quân vào miền nam. Chính cuộc đảo chính của Phạm Ngọc Thảo đẩy Nguyễn Khánh vào thế phải từ nhiệm đã ngăn chặn được vụ ném bom năm 1965 này và cản kế hoach đổ bộ của quân Mỹ vào miền nam, tạo điều kiện cho mặt trận giải phóng thêm thời gian tồn tại.
Mỹ cho rằng nếu cuộc đảo chính nổ ra, Trần Thiện Khiêm sẽ không trở tay kịp; chính phủ mới, nếu phe đảo chính lên nắm quyền sẽ gồm: Phạm Ngọc Thảo làm Thủ tướng, Dương Văn Minh hoặc Phan Khắc Sửu sẽ được đôn làm Quốc trưởng. nếu cuộc đảo chính thành công chụp được Nguyễn Khánh thì Thảo sẽ làm thủ tướng, lúc đó càng tạo cơ hội cho ông ta trong việc giúp đở cách mạng miền nam. Xui cho Thảo là không bắt được Nguyễn Khánh để Khánh lọt vào tay liên minh Thiệu Kỳ bọn này thuyết phục Khánh từ nhiệm sang Đài loan làm đại sứ nhưng đã đưa được Phan Huy Quát lên làm thủ tướng, dập tắt kế hoạch của Thảo.
Sau đó Thảo tiếp tục có dự định làm đảo chính lật đổ nhóm quân nhân Ngày 4-3-1965, Oa-sinh-tơn lại được tin về âm mưu đảo chính (Coup rumors in Saigon, 4-3-1965). “Bọn tiểu tướng hung hăng”: Nguyễn Cao Kỳ, Nguyễn Chánh Thi, Đặng Văn Quang, Lê Nguyên Khang, Vĩnh Lộc, Dư Quốc Đống… bắt đầu thục mạng chọi nhau giành ngôi chủ soái, nhân Nguyễn Khánh bị đẩy đi lưu vong. Tháng Năm đến, Nguyễn Văn Thiệu, mới chỉ định dạng trong hồ sơ của CIA năm 1964, đã bẩm báo cho chủ Mỹ về một âm mưu đảo chính của Phạm Ngọc Thảo trong công văn Mật vụ dự báo cho Bộ trưởng Quốc phòng Nguyễn Văn Thiệu về một mưu đồ đảo chính vào 20-5, cùng các biện pháp đối phó của chính phủ. Theo điện mật này: Cuộc đảo chính sẽ do Phạm Ngọc Thảo chỉ huy, với hiệp trợ của Dương Văn Minh, Trần Văn Đôn và Nhóm tướng Đà Lạt, tức là Mai Hữu Xuân, Lê Văn Kim, Tôn Thất Đính, Nguyễn Văn Vỹ; cuộc đảo chính sẽ do Đ_ảng Cần Lao nhân vị tài trợ. Nhóm bảo trợ cho Thảo là nhóm tướng lĩnh bất mãn sau cuộc đảo chính lật ông Diệm nhưng không được sơ múi gì từ chính quyền mới và nhóm tướng lĩnh công giáo ngày xưa nhận ơn huệ của Ngô đình Diệm.
Vì vậy Mỹ buộc phải xử Thảo vì có nghi vấn ông này sự hậu thuẩn của tình báo Bắc Việt. Và họ đã đôn Thiệu lên. Được thăng chức “Chủ tịch Ủy ban lãnh đạo quốc gia”, Thiệu lập tức lùng bắt Phạm Ngọc Thảo để thủ tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

Budster

Đi bộ
Đề nghị Mod dọn bớt 1 số Còm nói leo, tránh làm loãng thớt

Gcar

Xe lăn
Xui cho Thảo là không bắt được Nguyễn Khánh để Khánh lọt vào tay liên minh Thiệu Kỳ bọn này thuyết phục Khánh từ nhiệm sang Đài loan làm đại sứ nhưng đã đưa được Phan Huy Quát lên làm thủ tướng, dập tắt kế hoạch của Thảo.
Bắt được Khánh hay không thì Mỹ không thể để bọn nào khác Thiệu lên cầm quyền được đâu, chả biết Mỹ có nghi Thảo hay không, nhưng không cùng phe với Mỹ thì không thể rồi. PN Thảo không có đủ quân lực để ngăn lại. Nói chung thà để anh Khánh thật thà chất phác còn dễ làm việc hơn chú Thiệu láu cá.

Gcar

Xe lăn
Có một số tướng lĩnh cao cấp VNCH ngày 30-4-75 không bỏ chạy khỏi miền Nam. Lý do? Nhờ cụ Ngao với các cụ thông não cho em với ạ .
30/4 mới chạy thì là chạy chậm, làm sao kịp. Mấy thằng tướng đẹp trai, phong độ, chạy nhanh nó chạy từ 25/4 rồi!

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Bắt được Khánh hay không thì Mỹ không thể để bọn nào khác Thiệu lên cầm quyền được đâu, chả biết Mỹ có nghi Thảo hay không, nhưng không cùng phe với Mỹ thì không thể rồi. PN Thảo không có đủ quân lực để ngăn lại. Nói chung thà để anh Khánh thật thà chất phác còn dễ làm việc hơn chú Thiệu láu cá.
lúc này Mỹ chưa đổ quân vào. Khi bắt được Khánh thì Thảo sẽ dùng nhóm tướng lĩnh bất mãn với Khánh như Dương văn Minh, Mai Hữu Xuân Tôn Thất Đính... làm hậu thuẩn. Lúc ấy Thảo sẽ có quân đội và có chính nghĩa nhưng xui là Khánh lọt vào tay nhóm của Thiệu Kỳ. Còn mấy tướng kia thấy Khánh thoát nên không dám manh động ủng hộ Thảo.
Nếu như Thảo đảo chính vào thời điểm khác thì ông đã thành công. Nhưng Thảo đảo chính đúng vào thời điểm Khánh chuẩn bị ném bom miền bắc và Mỹ chuẩn bi đổ bộ quân vào miền nam. Điều này đã dấy lên nghi ngờ của CIA rằng Thảo là người của bắc Việt nên họ mới đưa Thiệu lên. Truớc đó Thiệu chưa phải là trọng tâm của CIA mà Thảo mới là nhân vật trung tâm trong kế hoạch lật đổ Khánh

thaison2008

Xe container
Về Đại tá Phạm Ngọc Thảo lẩn trốn và bị sát hại ra sao
Sáng mai tỉnh táo em sẽ kể tiếp
Nhân đây cũng hỏi các cụ
Mỗi một # em thường post chừng 3-5 hình
Theo các cụ post bao nhiêu là vừa để các cụ dễ đọc
Vì tới đây em sẽ mở thớt về "Sài gòn ngày ấy 41 năm trước"
Vì rất nhiều hình và ít lời nên em phải hỏi trước
Tiếp theo em sẽ mở "Ngày tàn của phát xít Đức" và Ngày chiến thắng của Đồng Minh nhân những ngày lễ sắp tới
Sau nữa, nếu các cụ còn khoẻ em sẽ mở một loạt thớt về Chiến tranh Thế giới 2: Tây Âu, Đông Âu, Liên Xô, Bắc Phi, Châu Á với những hình ảnh cực độc
Các cụ chuẩn bị theo em từ nay đến hết năm nhé
Một số cụ hỏi em nghề gì? Tại sao lại là ngao5
Ngao là tên con mèo gia đình em nuôi 60 năm trước đây, trải qua nhiều đời "mèo" em luôn gọi nó là ngao, đơn giản nó kêu "ngao...ngao"
Khi em đăng ký yahoo.com thì đã có nick "ngao", em tình cờ chọn số 5 cho dễ nhớ thôi ạ
Nghề của em: bắt chuột đúng như chữ ký của em ạ
Kính
cụ để 3-5 hình là chuẩn,e thik nghe cụ kể chuyện hjhj hôm nào cụ bắt hộ em it chuột nhé!:D

redflame

Xe tăng
Nhân đây cũng hỏi các cụ
Tiếp theo em sẽ mở "Ngày tàn của phát xít Đức" và Ngày chiến thắng của Đồng Minh nhân những ngày lễ sắp tới
Sau nữa, nếu các cụ còn khoẻ em sẽ mở một loạt thớt về Chiến tranh Thế giới 2: Tây Âu, Đông Âu, Liên Xô, Bắc Phi, Châu Á với những hình ảnh cực độc
Ngao là tên con mèo gia đình em nuôi 60 năm trước đây, trải qua nhiều đời "mèo" em luôn gọi nó là ngao, đơn giản nó kêu "ngao...ngao"
Khi em đăng ký yahoo.com thì đã có nick "ngao", em tình cờ chọn số 5 cho dễ nhớ thôi ạ
Kính
Nhân cụ hỏi, em xin phát biểu ý kiến cá nhân. Em thấy 3-5 hình là vừa, tuy nhiên nếu các hình cùng một thời điểm và chủ đề vẫn có thể post nhiều hơn mỗi #. Phần lớn các bức ảnh của cụ đưa lên đều có chú thích và người chụp nên dễ hiểu. Đọc thì thích, nhưng ảnh là những tư liệu đáng quý ghi lại thời khắc lịch sử nên rất đáng xem. Ngoài ra trong lúc chờ có thể hỏi thêm cụ Gu gồ
Em thấy cụ cứ đi theo mạch như các post vừa rồi là ok. Chúng em toàn hậu duệ đội hóng, các cụ ngày xưa bom rơi đạn nổ còn hóng được, cụ post ngược xuôi dọc ngang gì chúng em cũng hóng tất. Cảm ơn cụ
Kính cụ
Chúc cụ sức khỏe để chúng em được hóng tiếp

Venetta

Xe điện
Nhân đây cũng hỏi các cụ
Kính
Em cũng nghĩ chừng 3-5 hình là vừa rồi ạ

Bachsima

Xe lăn
thế ra đi sớm có khi lại ngon cụ nhể
Những năm biến loạn ấy cho thấy: các tướng trẻ làm đảo chính khá thoải mái mà ít khi bị họa sát thân (kể từ tướng Thi rồi tướng Đức, tướng Phát), riêng cụ Thảo thì bị truy lùng và giết bằng được rõ ràng không do thích đảo chính (vì tướng Thi còn hay làm hơn) mà do khi nổi lên đã lộ ý tưởng chống Mỹ nên bị giết bằng được.

billyjone

Xe tăng
Đề nghị Mod dọn bớt 1 số Còm nói leo, tránh làm loãng thớt
:D cười có tính là nói leo không bác
lúc này Mỹ chưa đổ quân vào. Khi bắt được Khánh thì Thảo sẽ dùng nhóm tướng lĩnh bất mãn với Khánh như Dương văn Minh, Mai Hữu Xuân Tôn Thất Đính... làm hậu thuẩn. Lúc ấy Thảo sẽ có quân đội và có chính nghĩa nhưng xui là Khánh lọt vào tay nhóm của Thiệu Kỳ. Còn mấy tướng kia thấy Khánh thoát nên không dám manh động ủng hộ Thảo.
Nếu như Thảo đảo chính vào thời điểm khác thì ông đã thành công. Nhưng Thảo đảo chính đúng vào thời điểm Khánh chuẩn bị ném bom miền bắc và Mỹ chuẩn bi đổ bộ quân vào miền nam. Điều này đã dấy lên nghi ngờ của CIA rằng Thảo là người của bắc Việt nên họ mới đưa Thiệu lên. Truớc đó Thiệu chưa phải là trọng tâm của CIA mà Thảo mới là nhân vật trung tâm trong kế hoạch lật đổ Khánh
Mr Thảo chỉ là công cụ vì thảo ủng hộ Diệm, không thể nằm trong sự chọn lựa rồi. Vê mặt tư tưởng cải cách Thiệu khá hơn các lãnh đạo trước rất nhiều, luật người cày có ruộng sau này do Thiệu ban hành. Mr Thảo góp công đưa Thiệu lên theo đúng kế hoạch của Mỹ là chơi dao hai lưỡi. Một cuộc chơi mà sở trường thuộc về Mẽo, trò chơi gián điệp hai mang.

Còn việc tiến hành leo thang chiến tranh ở VN hay không nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, không thể nói Nguyễn Khánh nút thắt quan trọng nhất. Nó nằm ở ý định và chọn lựa của chính quyền Mỹ.