[Funland] Hầu đồng nay và xưa

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Ngay từ thời PHật còn tại thế. Các giáo đồ và người thường, đều dùng nghi thức lạy Phật để xưng tán Ngài. Như vậy cúng Phật có từ thời đó. Phật còn cho phép tạc tượng Ngài để cho tín đồ hành lễ nữa.
Các nhà khảo cổ đã khai quật các đền thờ được cho là sớm nhất thờ Phât ở Lumbini từ trước công nguyên. Tượng Phật cổ nhất được khai quật đuợc có niên đại thế kỷ thứ 1. Hiện đang được lưu giữ ở bảo tàng Tokyo Japan

Ngay bên cạnh phủ Vân Cát có chùa Long Vân và Đình làng Kim Thái. Khi lễ hội đông người tháng 3 AL, thì các giá hầu có thể tổ chức ở bên chùa Long Vân và đình làng Kim thái. Về cơ bản tất cả đều thờ chung 1 vị Phật ( dù không chính thống)
Thực ra các cụ đều trên quan điểm cá nhân, không xem thực tế chung ở Miền bắc nên mới tranh luận với nhau thôi.
Nếu cụ nào chịu khó tìm hiểu thi sẽ thấy rõ.
Ngay bên cạnh phủ Vân Cát có chùa Long Vân và Đình làng Kim Thái. Khi lễ hội đông người, thì các giá hầu có thể tổ chức ở bên chùa Long Vân và đình làng KIm thái. Về cơ bản tất cả đều thờ chung 1 vị Phật. Tuy nhiên do thờ Phật không chính thống, mang đậm sắc tín ngưỡng có chiều mê tín hơn là giáo lý sang suốt giải thoát của Phật( thử hỏi ai trên đời không có mê rồi mới đên ngộ ?)
- Ở các chùa miền bắc rất nhiều chùa đình miếu(thờ Phật, Thành Hoàng, Thần Thánh)... thành 1 quần thể , nay thường tu bổ gộp chung lại. ( không phải tất cả đều như thế nhé) Do đó khi vào chùa thường thấy cả bên thờ Phật , và ben thờ tín ngưỡng.
- Cá biệt có chùa còn dựng lên từ đạo quán thờ Thánh, chuyển thành thờ Phật, cũng có chùa đang thờ Phật sau này thờ thêm ban Thánh tuy nhiên vẫn dưới Phật.( các chùa Tam Giáo Đồng Nguyên)
trở lại việc hầu ĐỒng
Trong nghi lễ hầu Đồng, đàu tiên Thanh đồng phải thỉnh Phật trước.Như vậy mặc nhiên nhà Thánh có thờ Phật. Như vậy thì nhà Thánh coi Phật là chí tôn thì dương nhiên có hay không việc hầu thánh ở nơi của Phật các cụ tự luận.( em chưa bàn về giới luật của Phật, và nghi thức thờ Phật ở đây, cụ nào muốn tìm hiểu thì có thể mở thớt mới hoặc PM em sẽ chia sẻ, nhưng chắc chắn nhiều cụ hiểu chưa đúng về cách thờ Phật đâu). Ngay từ thời Phật còn tại thế. Các giáo đồ và người thường, đều dùng nghi thức lạy Phật để xưng tán Ngài. Như vậy cúng Phật có từ thời đó, các nhà khảo cổ đã chứng minh( như em đã nói ở đầu bài).
Phật cho phép tạc tượng? Hình như lão nhầm hay sao í, vì như vậy đi ngược với giáo lý mà Ngài giảng.

Sazi

Xe điện
Em không định tranh luận kinh điển với cụ vì em cũng hiểu muốn học theo Phật chỉ có thực hành.

Cái đoạn kinh em trích gửi cụ đọc, Đức Phật có ý là đừng vì thấy người ta ca tụng mình mà vui mừng, đừng vì người ta hủy báng mình mà sinh tâm ghét bỏ. Do đó, Đức Phật không bao giờ mong muốn người ta dựng tượng, dựng chùa để thờ mình. Đức Phật chỉ quan tâm người ta có thực hành theo giáo pháp mà người đã tìm ra hay không. Đó là ý chính em muốn nói với cụ.
Bác chuẩn

Sazi

Xe điện
Phật cho phép tạc tượng? Hình như lão nhầm hay sao í, vì như vậy đi ngược với giáo lý mà Ngài giảng.
Luật quy định, muốn tạc tượng phải có giấy phép xây dựng do Phật cấp.

theman90

Xe máy
e cũng thấy hứng thú với bộ môn này nhưng giờ cảm thấy lỗ quá lại tốn kém mất tg

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Phật giáo Nguyên thủy thì không, Phật giáo Đại thừa thì khuyến khích lão ạ. Điều này nói trong nhiều kinh của Đại thừa. Ví dụ: Kinh Địa Tạng.

Bachsima

Xe lăn
Luật quy định, muốn tạc tượng phải có giấy phép xây dựng do Phật cấp.
Có nguồn không cụ ơi?
Phật có giấy phép cho mọi điều về Phật học, đó là “tứ y”
Tựu trung lại em thấy chỉ có một chữ ... Thôi.
Tức là định dựng tượng Phật thì phải thôi ngay.
Cố dựng tức là theo đạo khác, có khi là đạo thụt ... két ;))

Bachsima

Xe lăn
Phật giáo Nguyên thủy thì không, Phật giáo Đại thừa thì khuyến khích lão ạ. Điều này nói trong nhiều kinh của Đại thừa. Ví dụ: Kinh Địa Tạng.
Ở Văn điển có tượng Địa Tạng đấy, xuống đấy khét lắm, toàn xương và mỡ cháy, bụi rất mịn.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nơi em thấy nếu có quan hệ thì vẫn vào được hậu cung để dâng hương ở trong đó. Đi các đền phủ thấy có nhiều giá đồng rất hay, nhưng đến cái màn tung tiền thì em lui...
Thường tiền khi đi xem hầu đồng E ko tiêu hoặc 1 time sau quên mất thì tiêu chứ nếu nhớ thì ko động vào vì em thỉnh thoảng đi xem ở quê nên cũng 2k, 5k thôi ạ. Em chỉ đc dặn đến màn tung chọn "đồng" mới giá Ông Bẩy thì nên tránh vì không là phải khất nếu ko khất đc thì phải làm lễ trình đồng.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Đây là quy định, quy ước của con người. Nôm na WC nam/ nữ, Lúc nữ vào WC thì nam không được vào. Còn lúc chả có ai thì vào đấy đi WC cho lịch sự hoặc đi ngoài cửa cũng chẳng sao (có ai đâu mà phải ngại)
Hic Cụ ví von thật là :(

Bachsima

Xe lăn
Cứ sống theo lẽ thường sẽ hiểu vô thường, cứ sống vô đạo sẽ hiểu đạo. Sống lúc thế này, lúc thế khác thì cũng chẳng sao bởi sống là được sống.
Ờ, nhưng mà WC thì biển không dễ dịch thế đâu, trong cuộc sống vô số bất thường này.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lấy góc nhìn của Phật giáo để đánh giá hầu đồng nên khá khập khiễng. Thớt về hầu đồng lại trở thành nơi thể hiện sự hiểu biết về Phật giáo.
Nên quay lại chủ đề chính và nên lưu ý, trước khi Phật giáo du nhập vào VN, đạo thờ thánh thần đã tồn tại. Nói một cách khác, thế giới tâm linh của người Việt đã tồn tại trước đó. Rất tiếc là hệ thống giáo lý ko chặt chẽ và tổ chức hoạt động rời rạc nên dần bị Phật giáo và các tôn giáo khác lấn lướt.

Chỉnh sửa cuối:

GaoBac

Xe máy
View attachment 5730201
Một người đàn ông mang theo một con ngựa giấy sẽ được dâng lên các vị thánh trước nghi lễ Hầu Đồng tại đền Lảnh Giang, tỉnh Hà Nam, Việt Nam, ngày 26 tháng 3 năm 2017
View attachment 5730205
Nghệ sĩ An Chinh, thủ vai cô đồng, trong buổi biểu diễn Hầu Đồng tại Nhà hát Việt, Hà Nội, Việt Nam, ngày 9 tháng 3 năm 2017
Nhìn mắt cô khét lẹt

GaoBac

Xe máy
Sao lại có thiên đường gì ở đây cụ nhỉ?
Không có ý phá thớt, nhưng có lần em đến đền Tiên La ở Thái Bình, nhìn đội các em gái đi theo lễ toàn gái xinh. :)
Cụ ngắn gái hay đi lễ

202

Xe container
Chả sao cả, tiền đều để tiêu cụ nhé
Thường tiền khi đi xem hầu đồng E ko tiêu hoặc 1 time sau quên mất thì tiêu chứ nếu nhớ thì ko động vào vì em thỉnh thoảng đi xem ở quê nên cũng 2k, 5k thôi ạ. Em chỉ đc dặn đến màn tung chọn "đồng" mới giá Ông Bẩy thì nên tránh vì không là phải khất nếu ko khất đc thì phải làm lễ trình đồng.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu thoải mái. Màn tung tiền bản chất là các "ngài" ban phát lộc cho chúng sinh. Được lộc thì phải thụ lộc chứ.

Bachsima

Xe lăn
Nhiều cụ lấy góc nhìn của Phật giáo để đánh giá hầu đồng nên khá khập khiễng. Thớt về hầu đồng lại trở thành nơi thể hiện sự hiểu biết về Phật giáo.
Nên quay lại chủ đề chính và nên lưu ý. Trước khi Phật giáo du nhập vào VN, đạo thờ thánh thần đã tồn tại. Nói một cách khác, thế giới tâm linh của người Việt đã tồn tại trước đó. Rất tiếc là hệ thống giáo lý ko chặt chẽ và tổ chức hoạt động rời rạc nên dần bị Phật giáo và các tôn giáo khác lấn lướt.
Thì trong chỗ thờ Phật lại có hầu đồng, trong chỗ hầu đồng lại có gọi Phật, theo nhiều người đã chứng kiến ở nhiều nơi.
Vì vậy mỗi người có post ở đây tự xác định lại chủ kiến của bảnthân về cái phái mình có tò mò, thế thôi. Ngoài thực tế thì thế nào vẫn thế, ảnh hưởng gì đâu.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Lão ốc giờ theo Pháp Môn nào vậy, Thiền Mật hay Tịnh độ tông, A di đà Phật🙏🙏