[Funland] Hầu đồng nay và xưa

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Lão ốc giờ theo Pháp Môn nào vậy, Thiền Mật hay Tịnh độ tông, A di đà Phật🙏🙏
Em theo Tịnh độ tông nhưng có đọc cả Mật tông ợ.
Phật giáo chia nhiều phái nhưng cơ bản không mâu thuẫn nhau, mà thường còn bổ trợ cho nhau. Khác nhau chủ yếu về hình thức tu tập.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Phật giáo chia nhiều phái nhưng cơ bản không mâu thuẫn nhau, mà thường còn bổ trợ cho nhau. Khác nhau chủ yếu về hình thức tu tập.
Cụ theo nhiều tông môn nên cái mông trong avatar to thía :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thì vạn pháp cũng là KHÔNG mà lão, cũng chỉ là giữ cho cái tâm ko chạy lăng xăng...

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ theo nhiều tông môn nên cái mông trong avatar to thía :))
Thế mới là đắc đạo nhé cụ, mông to mà cũng như không, nhìn mông mà không cảm hứng :P =)), giống như avata của em đó, để cái đùi gà nhưng em ko thích ăn đùi gà rán :D

Chỉnh sửa cuối:

bluemoon1974

Xe buýt
Thường tiền khi đi xem hầu đồng E ko tiêu hoặc 1 time sau quên mất thì tiêu chứ nếu nhớ thì ko động vào vì em thỉnh thoảng đi xem ở quê nên cũng 2k, 5k thôi ạ. Em chỉ đc dặn đến màn tung chọn "đồng" mới giá Ông Bẩy thì nên tránh vì không là phải khất nếu ko khất đc thì phải làm lễ trình đồng.
Cái màn tung chia tiền của cô đồng cho các đệ tử ý. Quỳ lạy ở dưới, Cô cầm xấp bạc lẻ tung xuống dưới tranh nhặt rồi vái lấy vái để. Em để ý có món bạc to thì Cô đưa trực tiếp cho một số con nhang đệ tử khác (chắc là con nhang đệ tử đặc biệt), em đứng ở xa xem thôi, Cô vẫy vào chia lộc, hic, em chỉ cười trừ rồi đi xem giá khác. Cơ mà Cô xênh và hát hay thật... Em dị ứng việc rải lộc lá là vì vậy....

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái màn tung chia tiền của cô đồng cho các đệ tử ý. Quỳ lạy ở dưới, Cô cầm xấp bạc lẻ tung xuống dưới tranh nhặt rồi vái lấy vái để. Em để ý có món bạc to thì Cô đưa trực tiếp cho một số con nhang đệ tử khác (chắc là con nhang đệ tử đặc biệt), em đứng ở xa xem thôi, Cô vẫy vào chia lộc, hic, em chỉ cười trừ rồi đi xem giá khác. Cơ mà Cô xênh và hát hay thật... Em dị ứng việc rải lộc lá là vì vậy....
Vui mà cụ, chấp trước làm gì, nhặt vài đồng lẻ cho vui coi như lộc lá thôi mà.

bluemoon1974

Xe buýt
Vui mà cụ, chấp trước làm gì, nhặt vài đồng lẻ cho vui coi như lộc lá thôi mà.
Vâng cụ, đi đền đi phủ để tìm chút thư thái, chốn tâm linh mà, việc rải lộc lá kia cũng bình thường, nhưng em thấy nhiều người quỳ trong giá đồng đó hành xử hơi quá đà khi nhặt được mấy tờ tiền đó.
Em dị ứng vì em biết có người bỏ bê cả gia đình con cái theo hầu đồng tứ nơi tứ xứ, cầu cho gia đình bình an. Mẹ đi hầu đồng, con ở nhà đánh nhau chảy máu đầu bị công an bắt.... Hic , việc nhà chẳng lo, lại phó mặc và cầu mong thánh thần.... che chở. Người đó em đã từng cấm cửa, sang chơi với mẹ em thì ko sao, tỷ tê rủ theo giá đồng là em mời về.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu thoải mái. Màn tung tiền bản chất là các "ngài" ban phát lộc cho chúng sinh. Được lộc thì phải thụ lộc chứ.
Em ko biết gộp còm nên trả lời 2 lần, mong Cụ thông cảm ạ. Là E ko muốn thôi ạ :)

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, đi đền đi phủ để tìm chút thư thái, chốn tâm linh mà, việc rải lộc lá kia cũng bình thường, nhưng em thấy nhiều người quỳ trong giá đồng đó hành xử hơi quá đà khi nhặt được mấy tờ tiền đó.
Em dị ứng vì em biết có người bỏ bê cả gia đình con cái theo hầu đồng tứ nơi tứ xứ, cầu cho gia đình bình an. Mẹ đi hầu đồng, con ở nhà đánh nhau chảy máu đầu bị công an bắt.... Hic , việc nhà chẳng lo, lại phó mặc và cầu mong thánh thần.... che chở. Người đó em đã từng cấm cửa, sang chơi với mẹ em thì ko sao, tỷ tê rủ theo giá đồng là em mời về.
Trước Em vẫn nghĩ là khi lên giá thì hoàn toàn bị ốp. Đến khi xem buổi đầu tiên E ngỡ ra một chút. Đúng nghe hát live cực quấn, đến đoạn tung tiền thì tranh nhau nhặt nhưng khi tiền mệnh giá lớn thì chủ yếu là tứ trụ, văn và các con nhang đệ tử ruột :)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
:D Kệ đi cụ, nghiệp quả của mỗi người cụ ạ. Cũng ko trách họ làm gì, còn cụ "kính nhi viễn chi" đứng xa trông vào cũng ko sao.

Muon_biet

Xe cút kít
Em cũng hay được mời dự lễ hầu đồng vì ...bà thông gia là đồng thày.

newch

Xe tăng
Nhiều cụ lấy góc nhìn của Phật giáo để đánh giá hầu đồng nên khá khập khiễng. Thớt về hầu đồng lại trở thành nơi thể hiện sự hiểu biết về Phật giáo.
Nên quay lại chủ đề chính và nên lưu ý, trước khi Phật giáo du nhập vào VN, đạo thờ thánh thần đã tồn tại. Nói một cách khác, thế giới tâm linh của người Việt đã tồn tại trước đó. Rất tiếc là hệ thống giáo lý ko chặt chẽ và tổ chức hoạt động rời rạc nên dần bị Phật giáo và các tôn giáo khác lấn lướt.
Em cũng nhớ đã đọc đâu đó về việc này, đạo Mẫu và hầu đồng là các nét văn hoá tâm linh trưng của dân Việt, nên có sức sống bền bỉ trong tâm thức người Việt.
Có bác nào tìm hiểu sâu thì sẽ thấy cả hệ thống chứ không chỉ hầu đồng.
Sếp cũ em là một ông chủ lớn đang đầu tư với ý định phát triển lại tâm linh này

deadlove

Xe điện
chữ thập ông biến thành chữ thiên, phù hộ đệ tự thiên niên hòa hài [-O<

slaz8

Xe ba gác
Phật cho phép tạc tượng? Hình như lão nhầm hay sao í, vì như vậy đi ngược với giáo lý mà Ngài giảng.
Chỉ có nhiều người hiểu sai giáo lý của Phật, nên áp đặt tư duy sai lầm này vào" ý của Phật" thôi. (Không có chuyện đọc vài ba chữ là hiểu được ý Phật).
Phật giáo có cho Phép tạc tượng. Chắc cụ nhầm sang Thiên Chúa giáo là cấm tạc tượng vẽ tranh Chúa rồi.

slaz8

Xe ba gác
Em không định tranh luận kinh điển với cụ vì em cũng hiểu muốn học theo Phật chỉ có thực hành.

Cái đoạn kinh em trích gửi cụ đọc, Đức Phật có ý là đừng vì thấy người ta ca tụng mình mà vui mừng, đừng vì người ta hủy báng mình mà sinh tâm ghét bỏ. Do đó, Đức Phật không bao giờ mong muốn người ta dựng tượng, dựng chùa để thờ mình. Đức Phật chỉ quan tâm người ta có thực hành theo giáo pháp mà người đã tìm ra hay không. Đó là ý chính em muốn nói với cụ.
Thế thì mới nói cụ lạc đề.
Cụ đang nhầm lẫn giữ việc quán tâm của 1 hành giả( tu tập), với việc em đang nói là Hầu Đồng thi các Thanh Đồng có thờ Phật. Và có chùa vẫn cho phép Hầu Đồng( em có ghi rõ là không liên quan đến nghi thức thờ Phật, và giáo lý Phật rồi còn gì) cụ chắc đọc vội nên nhầm lẫn rồi

slaz8

Xe ba gác
Thì trong chỗ thờ Phật lại có hầu đồng, trong chỗ hầu đồng lại có gọi Phật, theo nhiều người đã chứng kiến ở nhiều nơi.
Vì vậy mỗi người có post ở đây tự xác định lại chủ kiến của bảnthân về cái phái mình có tò mò, thế thôi. Ngoài thực tế thì thế nào vẫn thế, ảnh hưởng gì đâu.
Cụ nói hay.
Thực ra Phật Giáo từ thời du nhập vào VN cách đây khoảng gần1900 năm về trước đã phối thờ với tín ngưỡng bản địa rồi( Phật Giáo Luy Lâu). ngày nay Tín ngưỡng thờ Mẫu trong chùa, cũng là hình thức Phối thờ, có gì lạ đâu. Chẳng qua đa sô không hiểu biết đièu này nên mới tranh luận như cụ nói.
Đối với 1 sô người tuy nói là "hiểu Phật Giáo" nhưng tâm lại giữ Phật theo cách riêng, thiếu hiểu biết và ích kỷ của mình.( cũng không thể trách các cụ, vì con người ai cũng có lúc nhầm lẫn)
Ngay cả thời Phật tại thế, Phật đâu bắt người ta cứ theo Phật là phải xuất gia đâu? Đối với các thí chủ PHẬT khuyên trước tiên là làm lành lánh dữ. Còn sau khi tham vấn hiểu hơn về Phật thì mới có thêm các quyết định quy y hay xuất gia...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chỉ có nhiều người hiểu sai giáo lý của Phật, nên áp đặt tư duy sai lầm này vào" ý của Phật" thôi. (Không có chuyện đọc vài ba chữ là hiểu được ý Phật).
Phật giáo có cho Phép tạc tượng. Chắc cụ nhầm sang Thiên Chúa giáo là cấm tạc tượng vẽ tranh Chúa rồi.
Phật giáo với Phật là khác nhau mà lão.