Hãy nói về những lần đạp nhầm chân GA của các cụ!

dongkijote

Xe điện
Em cũng bị 2 lần rồi, hồi mới lấy xe và 1 lần sau khi đã đi được vài ngàn cây số. Em thì rút ra kinh nghiệm cứ ko dùng ga là phải chuyển ngay sang phanh, nếu tiếp tục dùng ga mới chuyển sang. Một điều nữa, kể cả trên đường trường trên đường có xe đỗ ở lề đường, thấy biển báo đường giao nhau hay điểm quay đầu, sang đường... là em bỏ ga để hờ trên chân phanh, khi đi qua được xe đỗ, quan sát được hết giao lộ rồi thấy an toàn em mới chuyển sang ga để tăng tốc tiếp, phòng tình huống bất ngờ mà chân không phản xạ theo ý muốn.

newest

Xe tải
Từ ngày lái xe đến giờ là 4 năm em chưa bao giờ 1 lần đạp nhần chân ga ạ... Ko biết các cụ chưa quen chân hay là bị thế nào ạ ?

Cerato79

Xe tải
Em cũng bị 1 phát là khi trèo qua đường tàu chỗ cổng Bến xe nước ngầm. Khi leo lên thì mớm ga để trèo, lúc xuống cần phanh thì mình đạp nhầm chân ga. May mà xe em 6 cấp nó ko bốc lắm nên em đánh lái được. Chứ hôm đó mà lái 1 tay thì các cụ lại thấy báo chí ầm ầm đưa tin có 1 vụ xe điên nữa rồi. Giật hết cả nẩy.

Thái Phượt

Xe tăng
Tớ lấy bằng tháng 1/2010 . từ ngày còn đi học lái tớ luôn đạp đồng thời côn và phanh , thế nên cũng 2 lần đạp nhầm nhưng vì cắt côn nên máy nó gào lên .." nhầm chân ga rồi" .mãi bây giờ mới sửa được đạp phanh trước ,nhưng chỉ ở ngoài xa lộ thôi chứ trong phố đông vưỡn 2 chân cùng lúc cho nó lành lại ko chết máy

nguyenducdung

Xe buýt
Em cũng bị 1 phát là khi trèo qua đường tàu chỗ cổng Bến xe nước ngầm. Khi leo lên thì mớm ga để trèo, lúc xuống cần phanh thì mình đạp nhầm chân ga. May mà xe em 6 cấp nó ko bốc lắm nên em đánh lái được. Chứ hôm đó mà lái 1 tay thì các cụ lại thấy báo chí ầm ầm đưa tin có 1 vụ xe điên nữa rồi. Giật hết cả nẩy.
cụ giống em cụ ợ, xe đang dừng em vào số lùi (everest at 2011 nó ko cần đạp cái gì hết vẫn vào số vô tư và bất cứ số nào nhá :D) muốn đạp phanh để giữ xe nhưng lại đạp nhầm chân ga, máy quá ko bị húc vô đâu :(...

HàLinhThư

Xe tải
Em mới lấy bằng, lái qua ngã tư Lê Văn Lương, do đèn đỏ chờ nên khởi hành lại em vào số 1. Thấy nó chậm quá nên lại mớm tý ga cho nhanh hơn, gần hết ngã tư thì chiều bên kia lại xanh, vì trời nhập nhoạng tối nên thấy bóng xe chiều kia lao tới làm em giật mình, định phanh lại nhá ga. Xe chồm chẳng khác gì số tự động đâu ạ. May nhận ra nhầm nên phanh cái hự, bác kia thì láng tay lái tránh xe em kịp nên cũng vút đi luôn. Đi một hồi thì thấy trong xe có mùi khai khai, chắc sản phẩm của chủ xe đang ngồi bên phụ :P:D

FordAT

Xe tăng
VỤ nhầm nhọt này em cũng mới bị nhưng may là ko có hậu quả đáng tiếc. Đó là khi lùi xe để quay đầu, khi lùi xe phải leo lên vỉa hè thì mời thoát đầu ra dc, em lùi đến sát tưởng rồi định chuyển số sang D để tiến lên nhưng do lúc đó đông xe cộ chờ quá họ bấm còi loạn lên. Em xử lý kém cứ nghĩ trong đầu là về D rồi thế là đạp ga 1 phát tý húc ông đằng sau may ko sao, đã vậy rồi lại càng cà cuống tiếp chuyển sang D đãng nhẽ để nó tự động bò đi em lại đạp ga phát nữa lại tý húc ông đằng trước. Cứ giật cục mãi mới thoát ra rồi về xem lại xước xát be bét. Mặc dù trước đó lái rất tự tin nhưng ko hiểu sao tự nhiên hôm đó em cà cuống xử lý rất mất bình tĩnh.
Cứ lùi là em sợ vãi tè ra... phải cố gắng thực hiện tôn chỉ:"Muốn nhanh thì phải từ từ" thì mới khá dc.

TVPL

Xe container
Em mới vừa dính phát ở lỗi rẽ Kim Mã xuống Vạn Bảo. Em đi đường qua bến xe Ngọc Khánh, đang tà tà bò tránh xe rẽ vào làn dưới Kim Mã và xe máy rẽ Kim Mã xuống, đoạn này dốc 1 tí lên em đè thêm tí ga để qua. Lúc oánh lái tránh chú xe máy tạt đầu thế quái chân lại gí thêm 1 nhát, may quá phát hiện ra ngay, vừa lúc xe chớm vọt lên em kịp phanh lút sàn luôn, tí tẹo nữa ăn nguyên cái đuôi xe máy đang tạt đầu. Hú hồn !
Quả này em thoát chủ yếu do tốc độ chậm và xe không bốc ngay, không thì lại có title "Thêm 1 Toy Altis điên" ! Hê hê, nhưng em vẫn thấy chọn em xe này là sáng suốt ! Mà hình như em bị vặn người khi đánh lái lúc đó ấy, em vẫn không hiểu sao lại thêm ga nhát đó, chắc do phản xạ chưa tốt, em lái mới đến giờ chưa được 1tuần và 500 km ~:>
Từ sau là em cứ buông hẳn ga khi qua mấy cái chỗ lộn xộn này, nhòm trước ngó sau thoáng thoáng thì mới tà tà thêm tí ga cho nó lành.

quocchim

Xe buýt
Nghe các cụ nói thì quả là nguy hiểm đóa ợ :((

HuyKien

Xe tải
3:-O3:-O! mạn phép các cụ, em mới lái, chạy đựoc 3000km, trong 3000km này em đạp nhầm 2 lần chân ga rồi ạ; nó như này:

- lần 1: em chạy đường Hồ Chí Minh, đi song song với một người đi xe đạp, em hạ kính, hỏi đường về Vinh, chẳng hiểu sao lại nhấn chân ga, xe chồm, may không sao;
+ Lý do: suy nghĩ mãi em tìm được lý do: em chạy xe 3h liên tục mà không nghỉ, thành ra chân bị tê tê,
- Lần 2: em đến cơ quan, lão bảo vệ đóng một cánh cửa, mở một cánh nên em phải xuống mở cánh cửa đóng mới lọt xe đi vào; ức chế! lúc quay vào xe, thì lão bảo vệ xuất hiện "bô lô ba la" khiến em không để ý, thò chân nhấn nhầm ga một phát, đồng hồ chỉ 2000 vòng/phút! may mà em đã về số P, kéo phanh tay!
+ hôm đó em mất một ngày ngơ ngẩn ạ, sau này ngẫm ra " rời khỏi xe thì phải về P, tắt máy, kéo phanh tay" chui vào xe đặc biệt không vừa thò cổ ra vừa nói chuyện + với thao tác khác

=> em hỏi khí không phải, các cụ đã trải qua cảm giác ấy rồi, hãy kể lại đi, để mọi người còn rút kinh nghiệm!
Mình tin rằng mọi lái xe đều đã nhầm hơn 1 lần.Hồi mới lấy bằng hay bị nhưng chưa có hậu quả nghiêm trọng.Có người xui luyện cổ chân như sau: mũi bàn chân luôn để ở ga, phán đoán và xử lí Phanh theo quy trình:Ngớt ga-đá chân vể Pê đan phanh-Rà phanh-Nghiến Phanh....Lại trả mũi bàn chân về ga. Sau 2 năm cầm lái đi hơn 3 vạn thì không thấy bị nhầm nữa....

Entikei

Xe buýt
hôm nọ kể chuyện ở topic về cảm giác trôi xe do tiền gì đấy yếu, em có kể về 1 lần duy nhất nhầm chân ga số D ở ngã tư.

Tối nay đi ăn về no no, lại nhớ ra một lần nhầm chân ga, số R. Đấy là lúc em lùi xe vào chỗ đỗ, 2 ngày sau khi cầm lái xe AT.

Ngày đầu tiên lái xe đi làm sợ quá, phải gọi đ.c cùng cơ quan đi xe ôm ra dong xe về hộ. Rồi vứt ở cơ quan luôn. Hôm sau buộc phải đánh xe về nên em mới lại lái tiếp. Về đến bãi, có 1 bạn xinhan để em lùi vào chỗ đỗ. Em lái mới toanh còn gì nữa, mà chỗ ấy thì rõ là khó, vừa chật hẹp, vừa dốc. Em từ vị trí song song với cái dốc ấy mà lại phải lùi vào vuông góc. Mới lái có 2 ngày nên xe chưa quen, chân cũng k thể quen được. Thế mà em rõ là oanh liệt, hạ kính rồi nhìn bạn í xi nhan. Rồi em mạnh dạn nhấn cái chân ga, lúc cảm thấy có vẻ hơi quá đà đáng lẽ phải chuyển sang chân phanh, thì em lại mạnh dạn nhấn mạnh tiếp cái chân ga. Cũng may vì là dốc, nên xe trôi vù một cái. Rất nhanh, nghe đánh rầm, em đã lùi mít góc 45 độ vào đầu một bạn, làm bạn í huých tiếp vào nửa phía trước của bạn bên cạnh.

Đời em chưa bao giờ nhìn bạn nào chạy giật lùi nhanh đến thế[-O<. Bạn đang xi nhan xe, chạy giật lùi như kiểu có ai kéo bạn í giật lại từ phía sau, hoàn toàn bình an vô sự. Thấy rõ là bạn í đang đứng xa xa chắp tay vái lấy vái để, em mới đủ can đảm bước xuống xe; dặn dò các bạn ở bãi xe đền bù cẩn thận cho các bạn kia rồi về nhà nằm đắp chăn thu lu như chó con. Hôm sau nghỉ ốm luôn.

Sau vụ đấy em tự giác nghỉ lái một thời gian. Sợ gần chết. May mà bây giờ vẫn còn online được :bz.

dinhtungnguyen

Xe hơi
thì ra cũng có nhiều cụ nhầm chân ga nhỉ, cháu cũng bị một lần lúc mới lấy xe được hai ngày. Lái mới nên căng thẳng nhiều khi hành động không như ý muốn, may mắn mọi chuyện không sao. Lái xe có lẽ không ai nói tài được các cụ nhỉ? cứ phải cẩn thận vẫn hơn, cháu chúc toàn thể CCCM lái xe an toàn bình an vô sự

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em cũng 1 lần rẽ vào cổng BV Thanh Nhàn bị nhầm chân ga, rất may là đã kịp phanh và chưa phải đưa ai vào viện. Khi phanh lại rồi phải dừng mất tầm 1' để hoàn hồn và nghĩ xem tại sao mình có thể nhầm (em lái xe cá nhân được tầm 6 năm rồi). Cuối cùng thấy rằng do có hiện tượng hơi buồn ngủ nên mất tập trung. Đó là lần đầu tiên và cũng là duy nhất của em, hy vọng thế!

anhtho

Xe ngựa
Trước, có lần em mới chạy AT. Lúc mới đi thì thấy quá dễ, cứ lên là đi thôi. Ra đường cũng ko có gì. Có lần đi xuống Sóc trăng, lúc tới một ngã tư, qua 1 cầu (trong này rất nhiều cầu nhỏ), em thấy 1 con chó (chó thật) đi ngang qua, em rà phanh, nhưng lại thành ra đạp ga, xe tiến sát con chó rất nhanh. Con chó sợ quá dừng luôn lại và ngồi chồm hỗm nhìn em. May lúc đó em chuyển phanh được, chỉ cách nó tầm chưa tới nửa mét. Ánh mắt con chó em ko thể quên được, nếu có tư duy, em chắc nó cũng nghĩ nó đã thăng rồi !
Cũng con xe đó, thằng bạn em bị đền mất kha khá vì qua ngã tư (trong khu dân cư), có 2b chạy ngang, nó nhầm phát thành ra anh kia dính vào đuôi xe, bị xòe. Cũng may là chỉ hư hỏng xe chứ người thì ko sao.
Với bọn em, mấy chuyện nhầm nhọt đó chỉ trong khoảng 1 tuần đầu, mà cũng rất nhẹ nhàng. Nhưng nếu phát nhầm đầu tiên đã có hậu quả thì có khả năng xe vẫn còn lao tiếp vì xe AT nó ko tự tắt máy được.

Dan du an

Xe cút kít
Không thấy cụ nào ở các tỉnh miền núi hay đi đường đèo nhiều vực đạp nhầm chân ga lên đây chia sẻ nhỉ. Có cái vực sâu 150m mà đạp nhầm thì chắc giờ cũng ít cơ hội chia sẻ các cụ nhỉ.

anhtho

Xe ngựa
Không thấy cụ nào ở các tỉnh miền núi hay đi đường đèo nhiều vực đạp nhầm chân ga lên đây chia sẻ nhỉ. Có cái vực sâu 150m mà đạp nhầm thì chắc giờ cũng ít cơ hội chia sẻ các cụ nhỉ.
Đi đường đèo, núi cao, vực sâu thì: đầu thì ko thể buồn ngủ, mắt phải luôn nhìn và chân hầu như luôn luôn ở bàn phanh, bởi vậy rất khó xẩy ra... nhầm !

haomaru

Xe hơi
Em chỉ bị nhầm 1 lần lúc đi tập lái cụ ợ. May lúc đó cắt côn rồi!

Âm Binh KIA

Xe đạp
em thì ko bị nhầm chân ga chân phanh, mà lại nhầm chân côn ạ :)))
chả là đang quen đi AT, lâu lâu leo lên con MT đi bát phố, dừng đèn đỏ đoạn hơi dốc dốc chỗ Nguyễn Chí Thanh - Đê La Thành
May mà sợ đèn vàng nên đèn xanh còn 2 giây em dừng lại giữa dốc, đứng đầu hàng chờ đèn.
Đến khi đèn xanh, quen tay vào số 1 cái khực, mà chân chưa đạp côn, số nó bị vướng nên em lại dùng thêm tí sức để gạt
Kết quả là nghe tiếng "KHỰC" phát chát chúa, em cứ sợ vỡ số, may mà ko sao :))
Lại đề máy lên và tập lại bài Đề pa leo dốc bằng phanh tay, khổ thân mấy xe sau bấm còi inh ỏi và chờ thêm 1 nhịp đèn giờ tan tầm nữa