[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

volvo.XC90

Xe tăng
Dân đầu tư xây nhà nhỏ lẻ bắt đầu ngấm đòn từ từ:
- Phải có hoàn công mới được sang tên, tức là xin GPXD 4 tầng rồi xây thực tế + 1 lửng + 1 tum tính 6 tầng là nằm im miễn sang tên đổi chủ,
- Nộp thuế TNCN + phí trước bạ theo giá mua bán thực tế,
… và nhiều quy định mới sắp áp dụng…
Nhà là tài sản sở hữu nên phải hoàn công thì khi chuyển nhượng sang tên mới đảm bảo cho người mua mới. Làm chặt chẽ việc này tránh những hệ lụy về sau. Khi làm thủ tục sang tên thì cần phải kiểm tra hiện trạng mới đúng quy định

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Sản xuất cả đời không bằng chốt lời lô đất
Ông bạn tôi cuối năm 21 phải đóng cửa nhà máy, bán nhà thanh toán công nợ và trả lương nhân viên
Nhưng mà lô đất 1200m (đường 8m) mua năm 2006 500tr giờ bán được 26 tỷ ( sổ đỏ có 250m đất ở)

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Giờ toàn sang tên đất thôi cụ. Ít người đưa nhà vào sổ vì vướng hoàn công.
Nhà xây mới không hoàn công thì sẽ không sang tên được đâu cụ.
E cũng xây nhà bán nhưng ủng hộ áp luật này, chỉ sợ lại hợp thức hoá bằng xèng thì ng mua lại mất thêm tiền
Tiêu cực chỉ hạn chế được chứ không thể bỏ tuyệt đối được đâu cụ.
Nhà là tài sản sở hữu nên phải hoàn công thì khi chuyển nhượng sang tên mới đảm bảo cho người mua mới. Làm chặt chẽ việc này tránh những hệ lụy về sau. Khi làm thủ tục sang tên thì cần phải kiểm tra hiện trạng mới đúng quy định
Em nghe nói thế, nghĩ chắc sẽ làm thôi cụ ạ.

fanbarca

Xe buýt
Em nghĩ trước tiên Nhà nước phải quản các ông chủ đầu tư các dự án lớn đã, chứ ko thể đổ hết lỗi do cò vạc. Bản thông mấy ông tay to lấy đất ruộng rẻ bèo xây lên rồi bán lưng chừng trời 30-40tr/m2 chung cư thì dân họ phải bán đất 40-50tr/m2 đất nền, chả lẽ bán 5-10tr/m2 đất nền?

shiluo

Xe container
Các cụ thử phân tích cho em hệ lụy là thế nào với? Em thử điểm qua mấy điều các cụ hay nhắc:
1. Đất tăng nên bà con đổ đi buôn đất không chịu làm việc: Không làm việc thì tiền đâu để mua đất? Giá đất cao thì phải cày nhiều mới đủ tiền mua miếng đất, căn nhà. Tính ra nó còn là động lực để làm việc nhiều hơn ^^.
2. Đất tăng làm dân tình bỏ tiền vào buôn đất nhiều, không đưa vào sản xuất: Các cụ thử tính xem đường đi cuối cùng của dòng tiền sẽ là ở đâu? Thu được tiền xong người ta sẽ đào hố chôn xuống à? Nói thật là bán được miếng đất giá cao thường người ta sẽ chi tiêu nhiều hơn, đó cũng là động lực để phát triển cho cả xã hội.
Tóm lại hệ lụy là mấy ông không bắt được xu hướng để kiếm lời từ đất đai nghĩ ra. Em thì cũng tiếc vì một số cơ hội không tận dụng được, nhưng không nên vì thế mà quay ra chụp mũ tiêu cực cho nó (nhiều lúc tự bảo mình không có "căn" :D). Về tổng thể thì tất cả hoạt động theo quy luật cung cầu, ở đất nước mà hầu hết đều quan trọng chuyện "An cư lập nghiệp" thì giá đất cao là bình thường. Thỉnh thoảng em nghe tin cò "thổi" giá, thực hư em không rõ thế nào, chuyện "thổi" đó có phạm pháp gì không. Với góc nhìn của em thì đánh giá là tham thì thâm thôi, tiền là của mình không tỉnh táo để mất thì nên trách mình đầu tiên. Khi đầu tư có lãi lại chẳng phổng mũi lên khoe khắp nơi là mình nhanh nhạy, nắm bắt thị trường tốt 😅

Lonestar

Xe điện
Khi nào trên Ti vi thôi quảng cáo về các khu Đô thi to đẹp thì lúc đấy chắc hết sốt

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế thì nó ko diễn ra như vậy, các đơn vị sản xuất họ vẫn làm bình thường. Bài báo có tính quy chụp cho rằng xã hội lười biếng do giá đấy tăng cao, em cho là ko chuẩn xác cho lắm, từ đó suy ra hệ lụy. Giá đất cao có tác động tích cực hay tiêu cực chỉ ở 1 số khía cạnh thôi, ko nên suy diễn cả 1 xã hội thế này, thế khác
Thực ra bài báo có phần đúng cụ ah, khi đất đai sốt quá, kể cả bên nhà máy sản xuất cũng đi buôn đất, mua đất, ko có tích lũy cho sx, đầu tư cho sx - đó là khía cạnh xấu. Hoặc các nhà có điều kiện cũng ôm đất tích lũy, ko có đầu tư khoản tiền này vào sx.

Kệ thôi, cứ bán dần ăn chơi cho sướng đã. Cuộc đời này có mấy lần 10 năm?

cadan

Xe container
Làm công nhân lương ít ỏi , bỏ việc đi môi giới đất đai hết thì không ai sản xuất ấy cụ . ý là thế
Nhìn vào mua đi bán lại đất mà lời nhìu, lên mặt với đời, mấy ai còn muốn học hành nghiêm tuc, làm việc chuyên chú

Chỉ mong đánh quả

Buồn quá

Xe hơi
Lương công nhân bèo bọt cả đời ,nhục nhã ,ốm đau,mệt mỏi.Không bằng đi làm grap với lãi buôn đất.Theo các cụ nên chọn hướng nào.Ai cũng vì cuộc sống cả, cứ không phạm pháp là được.Các cụ có tiền các cụ cứ sống thanh cao,cứ lo phát triển xã hội.Bọn em lo sống qua ngày còn mệt,suy nghĩ gì cao siêu được.

cadan

Xe container
Chi phí đền bù giải phóng mặt bằng cũng ngày càng tăng hơn-> mở rộng đường sá hay xay công trình công cộng ngày càng khó

DN cần mặt bằng sx cũng chịu chi phí cao lên, giá thành đội lên, và giảm sưc cạnh tranh.

trantien

Xe tăng
Nhà xây mới không hoàn công thì sẽ không sang tên được đâu cụ.

Tiêu cực chỉ hạn chế được chứ không thể bỏ tuyệt đối được đâu cụ.

Em nghe nói thế, nghĩ chắc sẽ làm thôi cụ ạ.
Em thấy nhiều trường hợp không hoàn tên vẫn sang tên bình thường mà. Họ ko cập nhật nhà vào sổ đâu cụ. Nhiều nhà giờ là 5, 6 tầng nhưng trong sổ vẫn ghi c4 hoặc 2 tầng cũ. Khi sang tên cũng chả cơ quan nào xuống kiểm tra hiện trạng đâu.

Quakhoang

Xe buýt
Ví dụ chỗ mình muốn mở xưởng sx phải có đất nhưng đất đắt quá 50tr m ví dụ mua 1 mảnh 100m để làm xưởng thì mất 5 tỷ rồi thì tiền đất còn không có nói gì đến mở xưởng
Ồ, bác có nói quá không?
Tôi thấy nhiều cậu chỗ các bác video call về nhà, ở nhà khoe được đền bù đất làm nhà máy hay khu công nghiệp hay cả khu đô thị mới nữa tầm 100 triệu/sào....nơi nào cao lắm thì 140 triệu/sào...tức có vài trăm ngàn/m2 thôi. Hơn nữa diện tích đất ở cho phép mỗi hộ chỉ được có 150m2 nên không thể có chuyện bác mua cả 5000m2 với giá đất ở được đúng không nào?

Với giá đất như thế thì cả nhân dân lẫn nhà nước chỗ các bác đều đang ưu đãi sản xuất phải không nào? Vì tất cả nhân dân hay nhà nước thì đều đang nhận phần thiệt về mình để những người làm sản xuất và kinh doanh có cơ hội phát triển. Vậy bác có gì để chê không tạo điều kiện thuận lợi cho sx nữa?

Tất nhiên nếu bác vẫn tin như thế thì cá nhân tôi sẽ tôn trọng niềm tin của bác thôi, chắc chắn là vậy rồi.

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
các đây gần 50 năm , chính xác là 47 năm , tức là xêm xêm thời hạn sở hữu chung cư bây giờ , những người nắm giữ nhiều đất đai nhà cửa nhất bỏ tất cả để lên trực thăng chạy trốn qua mẽo làm culi và công dân hàng 2 , để lại một đất nước nghèo đói nát bét vì chiến tranh , liệu bao nhiêu năm nữa sẽ lặp lại hả các cụ

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
các đây gần 50 năm , chính xác là 47 năm , tức là xêm xêm thời hạn sở hữu chung cư bây giờ , những người nắm giữ nhiều đất đai nhà cửa nhất bỏ tất cả để lên trực thăng chạy trốn qua mẽo làm culi và công dân hàng 2 , để lại một đất nước nghèo đói nát bét vì chiến tranh , liệu bao nhiêu năm nữa sẽ lặp lại hả các cụ
Không cụ ạ, những người nắm giữ nhiều đất đai nhà cửa đều ở lại hết.

Dan du an

Xe cút kít
Sản xuất cả đời không bằng chốt lời lô đất
Ông bạn tôi cuối năm 21 phải đóng cửa nhà máy, bán nhà thanh toán công nợ và trả lương nhân viên
Nhưng mà lô đất 1200m (đường 8m) mua năm 2006 500tr giờ bán được 26 tỷ ( sổ đỏ có 250m đất ở)
Thế thì nó đóng rồi bán cho nhanh... Cầm 26 tỷ gửi ngân hàng vừa chơi vừa phá 20 năm là đẹp. Sao phải làm phải nuôi đứa khác.

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì nó đóng rồi bán cho nhanh... Cầm 26 tỷ gửi ngân hàng vừa chơi vừa phá 20 năm là đẹp. Sao phải làm phải nuôi đứa khác.
Thì bán rồi mà
Mua căn nhà đẹp ở quê 220m2, 11m mặt tiền, 20 tỷ đầu tư mấy mảnh đất nữa. Ở Việt Nam ta không ngành sản xuất nào lại được so với tốc độ tăng trưởng của đất cả,
Còn sản xuất thì ung thủ, nuôi 10 công nhân trở lên là đau đầu lắm rồi

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em thấy nhiều trường hợp không hoàn tên vẫn sang tên bình thường mà. Họ ko cập nhật nhà vào sổ đâu cụ. Nhiều nhà giờ là 5, 6 tầng nhưng trong sổ vẫn ghi c4 hoặc 2 tầng cũ. Khi sang tên cũng chả cơ quan nào xuống kiểm tra hiện trạng đâu.
Em đang nói là sắp tới có thể sẽ siết chặt những vấn đề này, còn hiện tại thì chưa cụ ơi.

Diep1979

Xe điện
Vk em mấy tháng nay cũng làm thêm bđs, tiền chưa thấy đâu mà đi suốt ngày

TONGIA

Tầu Hỏa
Làm kinh doanh cả năm chả bằng mấy bác cò buôn nước bọt chốt cọc vài lô đất, hệ luỵ là mấy bác kinh doanh, cty nhà xưởng có vốn chán nản bỏ đi buôn đất, lãi nhiều hơn làm kinh doanh càng ham dẫn đến bỏ bê công việc, công nhân, cán bộ thất nghiệp không cống hiến đc gì cho xã hội.
Cả năm cái gì lão.

Gần 30 năm ăn học, hơn 20 năm cày cuốc trên thành phố.
Ngồi kê khai tất tần tật của 2vc không bằng 1/5 mảnh đất của cậu bạn ở quê nuôi trồng.