[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

Valar Moghulis

Xe tải
Em mang theo đt mà! Vòng tròn xoay này hình như là đánh dấu % hoàn thành kế hoạch! Theo chỉ tiêu thì hình như phải chạy nhiều hơn nhưng em chỉ chạy 10km thì dừng xem kết quả ntn! Chưa dùng bao giờ nên chưa hiểu lắm! :D :D :D

Nếu ko bắt được GPS thì nó đo quãng đường với PACE kiểu gì nhỉ vì thi thoảng bật lên xem thấy số liệu 2 phần này nhảy liên tục! À em dùng Samsung S7 Active nhé! :D :D :D Dùng phần mềm Health theo máy (offline được) thì chỉ có đếm bước chân chứ ko có đo quãng đường với PACE :P :P :P
Cái vòng tròn đấy là không bắt được GPS hoặc GPS lỗi nên nó ko vẽ được route cụ đã chạy ạ. Như em chạy đây này (bị dính 2 cái vòng tròn vì lỗi GPS mà vẫn có pace nhưng ko có route).
Mà sao cụ mới chạy buổi đầu mà nó đã bắt chạy trên 10km nhỉ, thông thường của bọn NRC này bài đầu tiên bao giờ cũng là 15 phút. :D

myozuka

Xe tải
Em mang theo đt mà! Vòng tròn xoay này hình như là đánh dấu % hoàn thành kế hoạch! Theo chỉ tiêu thì hình như phải chạy nhiều hơn nhưng em chỉ chạy 10km thì dừng xem kết quả ntn! Chưa dùng bao giờ nên chưa hiểu lắm! :D :D :D

Nếu ko bắt được GPS thì nó đo quãng đường với PACE kiểu gì nhỉ vì thi thoảng bật lên xem thấy số liệu 2 phần này nhảy liên tục! À em dùng Samsung S7 Active nhé! :D :D :D Dùng phần mềm Health theo máy (offline được) thì chỉ có đếm bước chân chứ ko có đo quãng đường với PACE :P :P :P
Cái app Nike plus sai số lớn lắm cụ ơi. Khi chưa bắt được gps thì nó dùng cảm biến đếm bước chân của điện thoại, hic hic mà cái này thì ảo thôi rồi. Cụ nếu chưa mua đồng hồ gps như Garmin hay Suunto thì dùng app như Runkeeper hay Endomondo còn chuẩn hơn.

Cái vòng tròn đấy là không bắt được GPS hoặc GPS lỗi nên nó ko vẽ được route cụ đã chạy ạ. Như em chạy đây này (bị dính 2 cái vòng tròn vì lỗi GPS mà vẫn có pace nhưng ko có route).
Mà sao cụ mới chạy buổi đầu mà nó đã bắt chạy trên 10km nhỉ, thông thường của bọn NRC này bài đầu tiên bao giờ cũng là 15 phút. :D

Pace của cụ Valar Moghulis khủng khiếp thế??? Cụ chạy được bao lâu rồi ạ? Em chỉ pace đầu 5 là tim vọt xà lên zonẹ 5 hết :)

Valar Moghulis

Xe tải
Cái app Nike plus sai số lớn lắm cụ ơi. Khi chưa bắt được gps thì nó dùng cảm biến đếm bước chân của điện thoại, hic hic mà cái này thì ảo thôi rồi. Cụ nếu chưa mua đồng hồ gps như Garmin hay Suunto thì dùng app như Runkeeper hay Endomondo còn chuẩn hơn.
Em thấy thằng Nike này đo khá chính xác đấy ạ. Em lên Garmin từ cách đây vài tháng, thời gian đầu vẫn dùng song song cả 2 thì thấy chỉ chênh lệch tầm dưới 10% thôi.
Pace của cụ Valar Moghulis khủng khiếp thế??? Cụ chạy được bao lâu rồi ạ? Em chỉ pace đầu 5 là tim vọt xà lên zonẹ 5 hết :)
Em chạy tầm 3 năm rồi, trước chạy đo bằng Nike+ thì em toàn pace < 5. Nhưng từ hồi dùng Garmin thì em chạy theo zone tim nên pace toàn tầm 5:45 - 6:00 thôi ạ. Nói chung sắm đồ vào chạy chậm hẳn. :D

neverfg

Xe điện
e thấy nói chạy tốc độ thì phải tiếp mũi bàn chân.

Valar Moghulis

Xe tải
e thấy nói chạy tốc độ thì phải tiếp mũi bàn chân.
Chuẩn cụ. Cụ cứ chạy thật nhanh vào thì thấy nếu ko tiếp bằng mũi thì không thể nhanh được. :D
Tuy nhiên là nhanh ở mức nào, chứ như em chạy pace <5 thì vẫn tiếp bằng mid-foot. :)

thanh25896

Xe đạp
Cho mình hỏi đế giày có lỗ như thế này có tác dụng gì nhỉ?

Rắn Lớn

Xe điện

Em ko nhớ hôm trước nhập thông số linh tinh gì đó! Em chạy từ nhà ra cái hồ con con gần nhà khoảng 600m, sau đó chạy quanh hồ, mỗi vòng hồ cỡ 400m. Ko biết chạy kiểu vậy nó có bị lỗi ko nhỉ? Thường ngày thấp em chạy 8-12 vòng, ngày cao em chạy 20-25 vòng quanh hồ này. Do nắm vững cung đường rồi nên chạy chỉ căn thời gian thôi! :D :D :D

Rắn Lớn

Xe điện

Này thì mười ký tự :)) :)) :))

Valar Moghulis

Xe tải
Em ko nhớ hôm trước nhập thông số linh tinh gì đó! Em chạy từ nhà ra cái hồ con con gần nhà khoảng 600m, sau đó chạy quanh hồ, mỗi vòng hồ cỡ 400m. Ko biết chạy kiểu vậy nó có bị lỗi ko nhỉ? Thường ngày thấp em chạy 8-12 vòng, ngày cao em chạy 20-25 vòng quanh hồ này. Do nắm vững cung đường rồi nên chạy chỉ căn thời gian thôi! :D :D :D
Hồ 400m là bình thường mà cụ. Hồ em chạy là 700m. Độ chính xác thì tùy thuộc vào chip GPS của điện thoại thôi, cơ mà em thấy chip GPS điện thoại chính xác chả kém gì đồng hồ chuyên dụng (Garmin, Gear...). :)

dogfight

Xe tải
Em dùng giày Mizuno Rider 21, quá đáng đồng tiền. Em chạy 35-40 km/tuần: 3(5)-7-3(5)-7-5-10(hoặc cao hơn tùy hứng, xa nhất là 15km). Ngày còn lại nghỉ.

Chưa bao giờ đau chân với Mizuno ạ.

Áo cũng nên đầu tư áo chạy ạ. Mấy cái áo đấy cực mỏng ngấm mồ hôi và bay hơi rất nhanh, không như áo phông thường. Áo chạy cũng rẻ thôi, thường là rẻ hơn áo phông các cụ mặc hàng ngày.

dogfight

Xe tải
Cụ chạy pace trâu bò phết.

Killer13

Xe tăng
Em định mua đôi Adidas Ultra boots vừa chạy bộ kết hợp đi chơi có ổn ko các cụ? Giá bán ở Việt Nam sao thấy loạn quá, nơi thì 3tr, nơi thì 4tr...

meotamthe

Xe cút kít
Giày training đi cũng sướng, nhưng mà nó hơi khác với giày chạy 1 chút, có các bài phân tích sự khác nhau trên mấy trang web về chạy bộ. Hình như nó sẽ ôm chân 2 bên hơn vì khi luyện tập như gym, tạ... xu hướng cơ thể sẽ chuyển động ra nhiều hướng, còn khi chạy thì xu hướng của người chạy chỉ là hướng về phía trước thôi. Em nghĩ giày training sẽ đa năng hơn, phù hợp với nhiều hoạt động hơn.

Em cũng đang chạy giầy training vì em trước bị trẹo chân mấy lần đâm ra vùng mắt cá chân yếu, chạy giầy training cảm giác vững hơn hẳn, em cũng mua ở amazon qua fado thấy cũng ổn. Em chạy 3 ngày 1 tuần, mỗi buổi xung quanh 5km thôi, xen kẽ bằng 3 ngày bơi, trộm vía khỏe lên hẳn. Thi thoảng thì em chạy 10km vào chủ nhật nào rảnh.

firefox4

Xe điện
Em cũng đang chạy giầy training vì em trước bị trẹo chân mấy lần đâm ra vùng mắt cá chân yếu, chạy giầy training cảm giác vững hơn hẳn, em cũng mua ở amazon qua fado thấy cũng ổn. Em chạy 3 ngày 1 tuần, mỗi buổi xung quanh 5km thôi, xen kẽ bằng 3 ngày bơi, trộm vía khỏe lên hẳn. Thi thoảng thì em chạy 10km vào chủ nhật nào rảnh.
Lịch của cụ giống em phết. Giày em cũng mua qua fado. [emoji23][emoji23][emoji23]

azzA

Xe tải
Em ủng hô cụ chủ chia sẻ và cách cụ chủ chia sẻ nữa, cụ chủ đã nói rất rõ đối tượng đọc bài này rồi mà nhiều cụ pro cứ vào bắt bẻ nhỉ. Ở đây chẳng có cái nào là đúng hết và cũng chẳng có cái nào sai hết như dạng chân lý tuyệt đối mà các cụ cứ cãi nhau, cái điều cụ chủ chia sẻ chính là sự phù hợp, sự phù hợp với túi tiền, phù hợp với thể thao bình dân.
Các cụ cứ nghĩ mà xem, sinh viên xa nhà còn cần viện trợ của gia đình lấy đâu ra vài củ mua đôi giày xịn hay các cụ cứ cầu toàn chờ mua được đôi giày cực xịn để bảo vệ tốt nhất cơ xương mà có khi lâu lắm rồi chưa có vận động gì cho ra hồn ... rồi mới vác mông nhảy ra đường thì bao giờ VN mới phát triển thể dục thể thao quần chúng mạnh mẽ được. Trong khi báo đài đã thống kê thì VN là đất nước cực lười vận động nhất là tầng lớp trẻ.

Các cụ cứ túc tắc luyện tập, sự luyện tập đều đặn quan trọng hơn việc các cụ luyện tập ở cường độ cao thì tất yếu sức khỏe các cụ sẽ tốt hơn chứ không có chuyện xấu đi chỉ vì một đôi dày tương đối (5-700k).

Các cụ xem thêm bài cả gia đình runner dùng dép Crocs đây http://webthethao.vn/kinh-ngac-chang-trai-tuoi-teen-chay-half-marathon-voi-crocs-nhanh-nhu-vdv-chuyen-nghiep-41832.htm

redcode

Xe điện
Các cụ tư vấn xem mấy mẫu chạy của anta, 361 với xtep với. Em cbi tập chạy, dạo này sức khoẻ tệ quá

dumuc_1102

Xe tải
Cụ nào có chỗ mua áo, quần mặc chạy cho thoải mái mách em nhé.
Em sáng chạy 4-5km, mặc quần áo thường thấy khôgn thoải mái.

teamee

Xe tăng
Cụ nào có chỗ mua áo, quần mặc chạy cho thoải mái mách em nhé.
Em sáng chạy 4-5km, mặc quần áo thường thấy khôgn thoải mái.
Trên FB page Hội những người chạy đường dài có đồng chí Nông Chuyền chuyên bán đồ thể thao như đồng hồ, quần áo, mũ, đai .. cho chạy bộ. Cửa hàng là Tocsport đấy cụ https://www.facebook.com/tocsport/
Đồng chí Nông Chuyền này chạy ác chiến lắm vừa nhanh vừa dài.
Cụ mà mua hàng ở đó có thể nhờ tư vấn cách chạy cho đúng kỹ thuật, luyện tập sao cho chạy tốt hơn. (Em nghe bạn em nó chuyên chạy bảo thế)

xee

Xe buýt
em đang tập đi bộ, chưa tập chạy, có trang nào hướng dẫn đi bộ thể dục không ạ?