[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

Cụ Nicolas

Xe buýt
2 đôi 1 chín 1 mười cụ ạ. Nimbus là giày Neutral còn Kayano là giày Support. Em chưa thấy Kayano 25 sale, vẫn giá cao quá. Em vẫn đang đợi Kayano 25 sale cụ ạ. Chân cụ đi được giày Neutral thì Nimbus 20 là quá ổn. Chắc sắp tới store Asics ở Royal sẽ sale Nimbus 20 đấy.
Hóa ra chọn giày cũng loằng ngoằng phết cụ nhể. Giờ phải ngâm cứu thêm xem chân cong ra hay cong vào vậy

teamee

Xe tăng
Hóa ra chọn giày cũng loằng ngoằng phết cụ nhể. Giờ phải ngâm cứu thêm xem chân cong ra hay cong vào vậy
Hic, em cũng tìm hiểu và do đọc ko kỹ bị hiểu nhầm, giờ em đang chạy đôi Neutral đây mà lẽ ra chân em phải giày Support. Mỗi tội xót tiền quá nên cứ chạy thôi, đợi Kayano 25 sale thì múc. Cụ lên trang của hãng giày Brooks í, nó còn có 7 bước tư vấn chọn giày phù hợp với người chạy hơi bị hay (ví dụ có bước cụ phải kẹp tay vào giữa 2 đầu gối rồi ngồi xuống xem 2 chân ép vào hay nống ra), mỗi tội ở VN chưa có chính hãng Brooks nên chỉ vào rồi mơ ước thôi.

S320

Xe điện
Các cụ dùng giầy nào chạy??? Em có 2 đôi 1 adidas và một của aics cảm nhận của em chạy aics chán vì cảm thấy nhanh mệt hơn chạy adidas nhiều. Ko biết các cụ dùng loại giầy gì?

teamee

Xe tăng
Các cụ dùng giầy nào chạy??? Em có 2 đôi 1 adidas và một của aics cảm nhận của em chạy aics chán vì cảm thấy nhanh mệt hơn chạy adidas nhiều. Ko biết các cụ dùng loại giầy gì?
Có lẽ do giày Asics thường nặng hơn bình thường.

S320

Xe điện
Em chạy HT rồi. Gặp phải chiều xuôi gió ngủi mùi cá chết thì khiếp lắm. Nhất là góc chích sài với đường LLQ và góc nhà thuyền NGUYỄN DU thì ko thở dc.
Hn mình môi trường chán thật. Chỉ mỗi NỘI THỊ CIPUTRA là ngon nhất vì họ có lane riêng cho chạy nên chạy là ok nhất. Em toàn làm 2 vòng khoảng 12km ở đấy.
Khiếp các cụ chạy khiếp thật , T7 vừa rồi lần đầu tiên e chayj1 vòng HT tý bị lạc đường. E chạy từ lúc 6:36 mất 1h24' tuy nhiên có 2 điều :
1. Cung HT đoạn đường chạy quang Hồ phía Văn Cao đường hẹp đông xe, vỉa hè thì gồ ghề nhất là e chạy chiều Văn cao - LLQ nên chiều về từ đoạn cuối đươngt TN - Văn Cao oải qá vỉa hè gồ ghề, đường thì đông k dám chạy duoiw sđường rết dễ bi trẹo chân
2. Đoạn lên đến Yên Phụ do k biết đường nên chạy mất 1,5km trên đường Yên Phu quá oải vì đường nó đang đào lắp ống nước chưa hoàn trả
Có lẽ chạy HT nên chạy sớm tầm 5:30 và chạy theo chiều ngược lại thì hợp lý hơn.
Cá nhân e thấy chạy trong CV Nhân chính vẫn ổn hơn vì k phải nhìn tránh xe cộ chỉ có điều chạy nhiều vòng quá dễ nản.
Kết quả đây

S320

Xe điện
Có lẽ do giày Asics thường nặng hơn bình thường.
Nó nặng thì cảm nhận dc nhưng tiếng kêu lạch bạch nó tạo ra em ghét :D đôi das em chạy khéo đến 2000km rồi ấy chứ:-? 3 năm có lẻ rồi cụ ạ. Xỏ giầy vào là thích rồi:D

1.25 ton

Xe điện
Vâng , tất nhiên là xấu rồi ạ. Nhưng mà như cụ chủ thớt đã bẩu.Chạy bộ không nhất thiết lãng phí mua giầy đắt tiền mà chưa chắc đã phù hợp. Em cũng có đôi giày chạy Karrimor của Anh, nhưng mà quả thật thấy, chạy không thích bằng đôi này.

dogfight

Xe tải
Cụ nào biết Asics chỗ nào đang sales giày chạy hú em nhé, em đang cần mua cho con gái.

teamee

Xe tăng
Cụ nào biết Asics chỗ nào đang sales giày chạy hú em nhé, em đang cần mua cho con gái.
Asics thì có store ở Royal hoặc các cửa hàng MaxxSports. Ko rõ SuperSports còn bán Asics ko. Đợt black friday hay Giáng sinh chắc sẽ có sale đó cụ.

teamee

Xe tăng
Em chạy HT rồi. Gặp phải chiều xuôi gió ngủi mùi cá chết thì khiếp lắm. Nhất là góc chích sài với đường LLQ và góc nhà thuyền NGUYỄN DU thì ko thở dc.
Hn mình môi trường chán thật. Chỉ mỗi NỘI THỊ CIPUTRA là ngon nhất vì họ có lane riêng cho chạy nên chạy là ok nhất. Em toàn làm 2 vòng khoảng 12km ở đấy.
Hồ Gươm cuối tuần cũng được đấy cụ.

cuong69

Xe buýt
Người OF
Thấy 1 số cụ pm hỏi em nên mua giày loại nào cho người mới tập chạy, chạy ít (<10km). Lại sẵn có thớt "Hè - bơi" nên em lập cái thớt "Hè - chạy" này chém gió trải - kinh nghiệm cá nhân về cái môn thể thao xấu nhất quả đất này:-w. Em chém hơi thẳng nên có lẽ ko tránh khỏi đụng chạm nhưng kệ mịa. Nói chung chỉ chém và chém, ko hoan nghênh q/cáo trá hình lọ chai.

- 1 - Chọn giày:

- Tránh xa hàng fake (tất nhiên), kể cả hàng q/cáo là vnxk, xuất dư lọ chai. Trc em còn ngoài HN, kinh nghiệm mua hàng này hàng đống mà nói thực hãn hữu lắm mới kiếm đc vài đôi chuẩn xịn. Mà giá cũng có rẻ hơn mấy các hàng thương hiệu chính hãng # đâu. Giờ thì các con buôn kinh rồi, hàng sx và đóng tem nhìn chả # j hàng real. Nếu chỉ nhìn cảm quan thì giống hệt 100%. Chỉ có sờ, bóp, bẻ, xỏ thử mới p/biệt. Nếu tỷ như chưa đc thử qua hàng real thì 100% các cụ bị lừa.
Mấy kiểu hàng ráp đế hầu như cũng toàn đế lởm hết (may đc vài đôi dùng đế có chữ Kaleji còn xịn). Giá 150k đổ về hẵng mua, mà tốt nhất đừng có mua làm j cả. Vì mua giày xịn xong các cụ chả muốn sờ tới nó nữa đâu:-w
- Vậy nên mua giày nào giờ???
Thì để tránh rủi ro cứ ra store chính hãng mà mua thôi, mua xong là yên tâm chứ ko nơm nớp như mua hàng kiểu như trên. Ra store Nike, Das, Maxxsport, Sport 1, Super sport... Ngon, cơ mà nó chém mỗi đôi running tuyền xấp xỉ củ rưỡi đến trên 2 củ thì cũng mặn ah. Đợi sale 50% cũng đc, nhưng đỹ lắm... toàn hàng đã sx đc trên 2-3 năm. Đi mua ko quen, ko bóp thử viền giày check keo. Mua đc đôi còn tốt ko sao, mua phải con khô keo về đi nó bong nham nhở, chạy vài bữa bong luôn:-B
Đệck, thế tóm lại mua giày nào giờ? Em trả lời xong chắc chắn nhiều cụ chán luôn - GIÀY TÀU!!!
À, ko phải Tàu fake mà là Tàu TW, Tàu chính hãng nhé. Cụ thể 4 thằng Lining, Xtep, Anta, 361*. Cụ thể hơn nữa cứ Xtep mà phang do giá lúc nào cũng đc sale rẻ nhất. Nhiều đại lý, loanh quanh HN đã 3 cái ở Royal, The Garden, Savico mall rồi. Ở SG em trc có bọn Uptown Vinds p/phối mà giờ nó nghỉ rồi. Ko có store nên ếu mua đc bọn Xtep, Anta để mua mới bùn:(. Giày thì fit và rất bền, 6-700k là mua đc rất nhiều đôi chạy tốt rồi (giày bọn 3 Tàu này hầu như con nào chạy cũng ổn. Nể bọn nó:-B).
Đến đây nhiều cụ kỳ thị hàng Tàu như em lúc trc sẽ "vặn" : 6-7l thì thà thêm vài loét mua mịa hàng order Nhật cho xong. Vẫn chính hãng mà lại còn là hàng có thương hiệu (Das, Reebok... ) đi chạy nó cũng sang cái chân". Em xin chốt với cảm nhận cá nhân của riêng em thì mấy con order <1t2 chả có con nào chạy = mấy con Tàu kia hết. Đợt tết vừa rồi em mua kha khá Reebok, Das, Anta, Xtep, Skechers... Chạy bét nhè rồi mới dám chủ quan chém vậy với các cụ. Tệ nhất có lẽ là dòng đế cloadfoam của Das (cả 1 dây Galaxy, Cosmic, Duramo... ), chạy thực sự hơi bị thất vọng:-w
Em thấy có câu này về tiêu dùng khá hợp lý. Đó là về hàng thời trang, may mặc, thậm chí điện tử công nghệ hệ gia dụng giờ. Nếu là hàng Tàu chính hãng thì trong cùng khoảng giá thường sẽ cho sp có chất lượng tốt hơn những hàng có thương hiệu. Các cụ cứ qua store Lining, Xtep, Anta mà check hàng sẽ thấy giày nó làm mịn màng, keo kín sạch sẽ. Chất lượng đồng đều hơn hẳn hàng Nike, Das trong store.
Còn vẫn kỳ thị hàng Tàu mà muốn giày tốt - rẻ, thương hiệu C.Âu thì vẫn còn 1 good choice nữa là con Kalenji grip cushion này. Nhìn hao hao Das duramo nhưng chất chạy ăn đứt. Giá có 635k. Mua con này trên web Decathlon VN thì cũng vướng phải điểm yếu như hàng order là ko đc thử size (chân em thường đi size 42 nhưng con này và giày Kalenji nói chung toàn đi 41 giống Reeebok). Nhưng đc cái nó có trụ sở tại VN nên đổi trả free rất dễ và uy tín. Ko sợ lệch size phải đem lên Chợ giời t/lý;))

- Nếu cụ nào đồng ý vè giày Tàu rồi thì em xin phép chém tiếp chọn giày kiểu loại ntn. Thiết kế ra sao để chạy ổn và bền.

- 2 - Chọn giày kiểu j cho bền:
Ở phần này em ko bàn về giày chạy sao cho tốt. Muốn tốt mà rẻ (ở đây chỉ bàn giày rẻ 6-7 loét, giày đắt 2-3 củ mời các cụ mở thớt #) cứ giày Tàu như trên mà mua, mua đôi ếu nào thuộc dòng running của bọn nó cũng chạy ổn hết (ai nói em q/cáo, pr giày Tàu thật em ếu q.tâm đâu, cứ nói th/mái;)). Em chém cho người cần mà lại ít xèng, ai giàu ai chơi pro hm - fm mời ra thớt #).
Còn muốn giày thiết kế kiểu nào cho bền, khó mòn, chạy đc lâu thì cứ mua mấy con thân giày upper thiết kế đơn giản. Làm = vải, lưới may khâu. Đế nguyên 1 cục, ít lớp đế như mấy con dưới đây (giày Tàu nhiều con dạng này lắm nhưng post hình xong sợ nhiều ông lại gắt vụ pr trá hình:)))

- Tránh mấy con đế có nhiều lớp chia dạng "cooktai" như sau (dòng đế support kiểu này hay x/hiện trên 1 số mẫu giày của Joma, Saucony... )

Tránh mấy con thiết kế dạng đệm Air hay Gel sát chân đế như sau:

Mấy dòng trên lúc chạy khá ổn nhưng lúc nó mòn mới buồn cười vì ăn cmn nó vào phần ranh giới tiếp giáp giữa các rãnh lớp đế, phần đệm air và phần cục Gel. Thành ra phần thân đế còn khá dày nhưng giày vẫn phải bỏ:)). Nhiều cụ sẽ thắc mắc giày nó tốt thế còn lâu mới mòn. Còn lâu nhé, chạy trung bình 10km/ngày như em thì sau gần năm là mòn tất. Nhất nếu hay chạy đường nhựa thì nó bào đế vkl luôn. Bào nhanh gấp 3 lần so với chạy đường lát đá trong công viên hay đường đất.

Thứ nữa, nếu chỉ chạy <10km thì nên chọn loại đế "trắng phớ" nguyên bề mặt chỉ toàn chất liệu EVa hoặc Philon thôi. Hoặc chọn loại trám ít cao su cũng đc. Tránh loại trám nhiều cao su. Lý do: cao su thiết kế dạng trám kiểu này tăng độ bám ma sát nên chạy nhanh mệt hơn. Khi chạy vào guồng thì khó "lướt chân" hơn. Lúc mệt cũng sẽ nặng chân hơn. Nhiều người lầm tưởng đế trám nhiều cao su sẽ bền. Sai toét, thực tế bọn này dễ mòn, mòn nhanh hơn "đế trắng phớ" nhiều, nhất ông nào hay chạy ngoài phố như em. Muốn bền thực sự thì phải chơi bọn đế xuồng cao su đúc nguyên cục như dòng Nike runner md này (Newbalance 575 giống con này nhưng chạy lại kém do đế cứng, thiếu độ dẻo cần thiết)

Em mua đc 2 đôi Anta, Xtep dạng đế kiểu này, chạy vài trăm km mà nó vẫn trơ trơ gần như mới. Để lát em chụp cho các cụ xem.
Đây 2 con chạy bền khiếp đây

2 cái đế sau gần 350km gần như chả xi nhê j

Đế xuồng nhưng rất thấp, đúng chất minimalist như Bata Thượng Đình nè;))
cám ơn cụ nhiều !

S320

Xe điện
Hồ Gươm cuối tuần cũng được đấy cụ.
No no no. Nếu có thể em chon nơi càng xa cang tốt cụ ạ.:D toàn người với xe em chả chạy dc ;)) mà chạy thì hít thở rất nhiều nên cần không khí trong lành . HN em thấy ko đâu dc như ciputra cả.

teamee

Xe tăng
No no no. Nếu có thể em chon nơi càng xa cang tốt cụ ạ.:D toàn người với xe em chả chạy dc ;)) mà chạy thì hít thở rất nhiều nên cần không khí trong lành . HN em thấy ko đâu dc như ciputra cả.
Cuối tuần là phố đi bộ, nếu sáng sớm cũng khá trong lành đấy cụ. Tầm 7h là bắt đầu đông người rồi.

S320

Xe điện
Cuối tuần là phố đi bộ, nếu sáng sớm cũng khá trong lành đấy cụ. Tầm 7h là bắt đầu đông người rồi.
Cụ xem thớt này đủ người làm chuyến xuống sòn đô chạy đi?;)) không khí và đường chạy ở SÒN ĐÔ em thấy Number 1 luôn;)) em chạy ở đấy rồi.

dinhsuu

Xe buýt
Cụ chịu khó phi xuống CV Yên Sở chạy cũng sướng, vắng vẻ thoáng đãng lắm.

dinhsuu

Xe buýt
Nước hồ yên sở giờ sạch ko cụ?
Sạch rồi cụ, giờ trong CV bao quanh hồ đường xá, cảnh quan ngon lành phết. T7, CN cuối tuần học sinh, SV hay đến đấy tổ chức hoạt động tập thể, ngày thường thì vắng tanh ý mà.

S320

Xe điện
Sạch rồi cụ, giờ trong CV bao quanh hồ đường xá, cảnh quan ngon lành phết. T7, CN cuối tuần học sinh, SV hay đến đấy tổ chức hoạt động tập thể, ngày thường thì vắng tanh ý mà.
Thanks cụ. em thửnt7 này check in xem sao :D