Hệ thống thoát nước mưa cho nhà ống

junkim12

Xe buýt
Bẩm các Cụ. Chẳng là thông thường em thấy các hệ thống thoát nước mưa trong nhà dân thường làm ống riêng dẫn thẳng ra đường nước thải chung công cộng. Em có ngu ý này ko biết có được ko? Đó là thay vì cho ra ngoài đường nước thải công cộng em cho đi vào bể phốt ngầm nhằm mục đích sau mỗi trần mưa nó làm luôn nhiệm vụ sục rửa cho bể phốt. Còn bình thường thì nó làm thông hơi. Như thế có được ko vậy? Các Cụ cho em xin ít ý kiến với ạ.

lai xe lu

Xe buýt
Thoát mưa sẽ có rác rưởi , chạy thẳng vào bể phốt nó đầy ra cụ quanh năm phải hút bể. Mưa nhiều nước không thoát kịp nó trào ra bồn cầu nhà cụ có mà bốc mùi, túm lại nên chạy riêng

Jacaranda Tran

Xe tải
Chính nhà mình đang dùng kiểu này, cực ky sạch sẽ và rất thông minh. Tất nhiên hệ thống ống thoát phải làm loại ống to, nước từ mái sẽ đổ xuống ngăn thứ hai của bế phốt, nhà mình làm bế phốt 3 ngăn. dùng 12 năm nay rất ổn chưa bao giờ bị tắc hay phải hút

Jacaranda Tran

Xe tải
Ống từ bế phốt chạy ra ngoài hệ thống cống ngoài đường mình làm ống phi 200, còn ống từ mái nhà xuống làm ống 110.

ngngtn

Xe hơi
Ý tưởng hay nhưng thực tế chưa nhiều người áp dụng

Nếu nhà cụ có hộp kỹ thuật trong nhà thì dc, ko nhìn cái ống chình ình trong nhà cũng ko thuận mắt cho lắm. Lưu ý ống thoát từ bể phốt phải đủ to để thoát kịp lúc mưa to nhé.

Dan du an

Xe cút kít
Quá hợp lý. Cháu ủng hộ. Còn sợ rác tắc thì bây giờ đơn giản, ra hàng vlxd họ bán cho đủ loại để phía trến.

archer142

Xe hơi
Bể phốt gồm 3 ngăn là: Chứa, Lắng, Lọc. Thực tế các nhà xây bây giờ do diện tích bé nên chỉ làm 2 ngăn.
Tối ý của cụ về mặt kỹ thuật là làm được nhưng về mặt luật pháp và đạo đứ là ko nên cụ ạ.
Sinh ra cái bể là xử lý nước thải. nước thải sau khi sử lý mới thải ra môi trường chứ chưa xử lý hết công đoạn cụ đã đòi thài. ai cùng nghĩ như cụ thì toi.
E sợ sau này có cụ tối kiến hơn nghĩ rằng, việc quái gì phải làm bể phốt, cứ xả thẳng ra hệ thống cống chung của thành phố có hơn ko

Taihoatu

Xe lăn
Bể phốt gồm 3 ngăn là: Chứa, Lắng, Lọc. Thực tế các nhà xây bây giờ do diện tích bé nên chỉ làm 2 ngăn.
Tối ý của cụ về mặt kỹ thuật là làm được nhưng về mặt luật pháp và đạo đứ là ko nên cụ ạ.
Sinh ra cái bể là xử lý nước thải. nước thải sau khi sử lý mới thải ra môi trường chứ chưa xử lý hết công đoạn cụ đã đòi thài. ai cùng nghĩ như cụ thì toi.
E sợ sau này có cụ tối kiến hơn nghĩ rằng, việc quái gì phải làm bể phốt, cứ xả thẳng ra hệ thống cống chung của thành phố có hơn ko
Khu chỗ em vẫn có nhà nó xả thẳng ra cống. Dân phố nói nhiều nhưng chẳng đc.
Còn cái vụ sục bể kia nó gây ảnh hưởng lớn đến môi trường nên về thiết kế không bao giờ bọn em bố trí kiểu này. Chưa kể hệ thống thoát nước ở HN cực kém, lỡ vào một ngày đẹp trời mưa to, cống tắc thì tầng 1 sẽ lĩnh đủ. Mặt khác do áp lực nước trên mái xả mạnh xuống ngăn chứa sẽ làm phân và chất rắn xục tung lên và tràn sang các ngăn khác trước khi tống ra ngoài sẽ làm mất tác dụng của bể phốt.

archer142

Xe hơi
Khổ, dân mình vốn hiểu biết hạn chế nên cứ thấy lợi là nảy ra sáng kiến. Tây nó nghĩ ra cả trăm năm mà mình cứ nghĩ là mình khôn hơn nó đòi cải tiến........ Haiz.