Help! Cách khử mùi da trong xe

minixuxu

Xe hơi
Vấn đề nan giải của tất cả các cụ đi Mer C, nhưng mà e thấy ngồi tầm 5-10phut điều hòa tỏa ra mát lạnh r là hết mùi ngay :D

quanganh999

Xe buýt
Em mời cụ chén rượu nồng ấm - em tìm từ lâu mà không có.

E mua 1 em Mer C200 chạy lướt 2 vạn rồi mà không hiểu sao vào xe vẫn nồng nặc mùi ghế da như mùi xe mới.Đa làm đủ mọi cách nhưng ko thể khử hết mùi, có bác nào biết cách khử cái mùi da này ko giúp e với, trẻ con nhà e nó đi xe cứ say vật say vã vì cái mùi này
Em chứng thực vụ ghế da Mẹc già mùi hôi khủng khiếp: người thân bạn em có con C240 đi từ mới, mười mấy năm nay nó còn nguyên mùi da hoi hoi ngửi là muốn ói như vậy chứ không thơm tho như mấy cháu Mẹc 2015 đâu ạ.
Mùi đó mà Mẹc cũng bán đợc xe chứng tỏ khách hàng chấp nhận và chất xe ngon.
Chẳng biết độ bền và công nghệ thuộc da của hãng Benz thế nào chứ cá nhân em thấy về mùi da như vậy thì Mẹc già còn thua xe Hàn ghẻ xa.
Da công nghiệp có khi lại ngon - thơm tho , ái ngồi khi xuống xe rồi ghế còn vương mùi channen - tuyệt.

Không lẽ ghế da Mẹc già là da thật (genuie leather) mới có mùi hôi đặc trưng đó ???

Chỉnh sửa cuối:

minixuxu

Xe hơi
C 2015 thấy có "chức năng ion hóa õxy và tạo hương thơm thông minh" ko bít có hiệu quả ko các cụ nhỉ?

Mercedes24h

Xe điện
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng- Mỹ Đình-HN
Website
mercedesmydinh.com

nghiemkhai90

Xe tăng
Website
katavina.com
Xe cụ có khi mùi do thảm hoặc mùi thảm 4D nếu cụ đnag dùng cụ à.

Típ Fờ Nờ

Xe hơi
Khử mùi da hiệu quả nhất là lột da thay nỉ ạ, em thật! \:D/

Feeling

Xe đạp
Các cụ cứ làm cái máy ion là dăm hôm hết mùi ngay.

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Úi giời!
Ối cụ dùng thử máy Sharp của em, nếu ko hiệu quả hay không thích thì trả lại em vẫn happy...

Bomngo

Xe đạp
E đã test trên xe e, làm gói cafe bột nguyên chất để trog xe là hết mùi!
Hôm nào nắng cụ vác xe mở hết cửa ra phơi thêm là ok!^^

Trai Làng

Xe tải
Khẳng định với các cụ rằng đó không phải mùi da mà là mùi của loại keo sử dụng cho các tấm tăng cứng trên sàn xe các cụ nhé. Merc C200 W204 và Bim 316 đều bị chung bệnh. Không tin các cụ cứ lật cái tấm nỉ lót sàn lên rồi thẩm xem có đúng cái mùi đó không. Ở bển, bọn tây lông nó gọi là mùi "Crayon". Em cũng đau hết cả sủ vì cái mùi này, sau áp dụng một số biện pháp như sau thấy tạm thời OK: (Dù sao thì em cũng đã chia tay với em gái xinh nhưng bị bệnh viêm cánh này :)
1. Trang bị máy khủ mùi Sharp giống như của cụ gì quảng cáo ở trên. Cái này không rõ ràng lắm nhưng được cái "khử mùi do tâm lý" :D
2. Dùng thảm lót sản 4D. Cái này giúp cho việc mùi keo từ dưới sàn thoát lên ít hơn, có vẻ tác dụng khá tốt và xe cũng đẹp hơn hẳn
3. Thường xuyên sử dụng xe. Cái này thì đúng là đi hàng ngày đỡ mùi hẳn còn để khoảng 2 hôm không đi, mùi sẽ nồng nặc
4. Dùng gói bột cà phê. Mùi cà phê thì đa số là mọi người đều cảm thấy dễ chịu nên lạm dụng tí để át đi cái mùi kia cũng chấp nhận được
5. Nếu có điều kiện, thường xuyên lột hết thảm, mở cửa xe, phơi chỗ khô thoáng. Lâu lâu làm một lần xong cũng cảm thấy mùi đỡ đi kha khá.
6. Chấp nhận mùi đặc trưng và tự thẩm du rằng đó là mùi "MẸC"!!! Xe xịn nó phải có mùi thế :D
Chúc các cụ tiếp tục có đủ nghị lực yêu thương em gái xinh mà lại rau mùi :)

Impact_Wrench

Xe buýt
Theo cháu thì cái mùi khó chịu đó là do điều hoà ạ, đặc biệt là do dàn lạnh và đường lấy gió ngoài (dưới nắp capo). Các cụ thừ về sinh dàn lạnh và đường lấy gió ngoài, rồi mia chai Sonax khử mùi điều hoà xịt thật nhiều vào đường hút gió ngoài và xịt thêm vào tất cả các cửa gió điều hoà. Đợi 1 lúc, các cụ mở hết kính, bật điều hoà nóng hết cỡ ít nhất 30p.

Nếu cụ nào thích mùi gì (nước hoa, tinh dầu...) thì sau đó tắt máy, xịt nc hoa hoặc tinh dầu vào cửa hút gió ngoài, đồng thời xịt thêm vào lọc gió điều hoà (tất nhiên là phải dùng lọc gió điều hoà sạch, ko có mùi hôi). Sau đó, các cụ đóng kín cửa xe, bật điều hoà, lấy gió ngoài, để nhiệt độ tầm 26-28•. Đợi tầm 5-10p thì các cụ chuyển dang chế độ lấy gió trong. Chạy thêm tầm 15p nữa thì sẽ đỡ tương đối nhiều ạ. Các cụ lưu ý là nên dọn nội thấy sạch sẽ, thỉnh thoảng đi qua mấy cái cầu to (kiểu như cầu Vĩnh Tuy), hoặc những đoạn đường không khí thoáng, sạch... thì hạ hết các kính xuống càng lâu càng tốt cho không khí lưu thông. Thêm nữa, hạn chế chế độ lấy gió ngoài vì khí hậu nồm ẩm, dễ gây ẩm mốc. Nếu làm 1 lần như cháu nói mà chưa đỡ đc nhiều, các cụ có thể làm lặp lại thêm vài lượt (2-3 lần). Các cụ lưu ý là nếu xe quá bẩn, có thể vệ sinh khoang máy, đặc biệt là tháo tấm lót nắp capo để vệ sinh, tốt nhất là làm cùng dọn nội thất...

Đây là cách mà cháu tẩy mùi cho con S550 nhà cháu. Chúc các cụ luôn vui với các bà vợ ạ...

Em mời cụ chén rượu nồng ấm - em tìm từ lâu mà không có.

Em chứng thực vụ ghế da Mẹc già mùi hôi khủng khiếp: người thân bạn em có con C240 đi từ mới, mười mấy năm nay nó còn nguyên mùi da hoi hoi ngửi là muốn ói như vậy chứ không thơm tho như mấy cháu Mẹc 2015 đâu ạ.
Mùi đó mà Mẹc cũng bán đợc xe chứng tỏ khách hàng chấp nhận và chất xe ngon.
Chẳng biết độ bền và công nghệ thuộc da của hãng Benz thế nào chứ cá nhân em thấy về mùi da như vậy thì Mẹc già còn thua xe Hàn ghẻ xa.
Da công nghiệp có khi lại ngon - thơm tho , ái ngồi khi xuống xe rồi ghế còn vương mùi channen - tuyệt.

Không lẽ ghế da Mẹc già là da thật (genuie leather) mới có mùi hôi đặc trưng đó ???
da thật thì có mùi đặc trưng mà cụ. Có thể đời mới họ xử lí tốt hơn nên đỡ mùi

htdunghn

Xe hơi
Vô tình đọc bài mấy bài này,bác nào đọc đc tiếng Anh thì xem link dưới dây:
Nội dung là có 2 công dân Mỹ ở bang Georgia đang kiện hãng Mẹc ra toà về lỗi làm xe có mùi. Theo như bài báo thì 2 công dân này thì hệ thống thông lọc gió, và điều hoà bị lỗi làm cho nấm và mốc phát triển (mold and mildewto develop) và gây ra mùi “hăng, gắt, cay cà có hại” (noxious, pungent, sour and musty odor). Toà đang thụ lý và sắp xử thì phải.

https://www.carcomplaints.com/news/2017/mercedes-benz-air-conditioning-odor-lawsuit.shtml

https://www.reuters.com/article/mercedes-benz-must-face-most-claims-in-m/mercedes-benz-must-face-most-claims-in-moldy-ac-lawsuit-judge-idUSL1N1QW2I0

Ekabiz

Đi bộ
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Em mới mua Mec cũ và quả đúng có mùi thật đang không biết mùi gì sao lại khó chịu vậy? Hỏi bác chủ xe cũ thấy bảo không xử lý được hết mùi đặc trưng của Mec. Em thấy chưa tin hẳn hôm nay đọc các chia sẻ của các cụ thì tin rồi. Dù sao từ ngày đi Mec thấy có cảm giác gây nghiện như lời đồn ạ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.