Help! Cocacola đổ vào laptop

Xin nhờ min/mod ít bữa để các Cụ/Mợ cho cháu ý kiến quý báu ca này.
F1 nhà cháu cho nguyên cốc Coca (nửa lon) thẳng vào bàn phím.
Chẳng biết làm như nào nhưng cũng nghĩ như điện thoại vào nước nên cháu đã lau, lật úp, tháo ngay pin, bật điều hòa trong phòng thông 2 ngày (cháu không dám sấy thì không hiểu làm thế có sao không).
Ngày thứ 3, ngứa ngáy và sốt ruột, cháu lắp pin và khởi động, máy vẫn chạy nhưng liệt toàn bộ bàn phím, chỉ dùng được chuột; Máy hiện lên cái gì đó có chữ ...key và kêu tít tít...(trước không có). Cháu tắt đi và lên đây hỏi các Cụ.
Nhà cháu dốt món này thật đấy ạ.
Nơi cháu ở thợ chủ yếu là phần mềm chứ không sửa chữa.
Kính nhờ các Cụ chỉ cho cháu: Cháu phải làm những gì bây giờ???

ndcuong

Xe tải
Cụ tháo tung ra, dùng RP7 xịt vào mainboard để rửa sạch, dùng máy sấy tóc thổi hơi mát để làm khô. Lắp vào, thế là ok con gà đen.

GAMO301

Xe đạp
Dùng máy sấy tóc nhưng ở chế độ nhỏ thôi nhé! lau qua một lượt rồi lắp lại như cũ, nhớ vụ trị các thiết bị các ốc tránh chập nổ. Test lại một lần nữa.

sv_ngheo

Xe điện
Em chỉ biết cách sửa khi bị đổ Pepsi vào thôi, ko giúp gì được cho bác rồi

Xe hoán cải

Xe buýt
em bị đổ nước vào 1 lần , thay luôn mất 700k , cơ mà nghe có vẻ nặng và không có ý xem xét

bes

Xe lăn
Xin nhờ min/mod ít bữa để các Cụ/Mợ cho cháu ý kiến quý báu ca này.
F1 nhà cháu cho nguyên cốc Coca (nửa lon) thẳng vào bàn phím.
Chẳng biết làm như nào nhưng cũng nghĩ như điện thoại vào nước nên cháu đã lau, lật úp, tháo ngay pin, bật điều hòa trong phòng thông 2 ngày (cháu không dám sấy thì không hiểu làm thế có sao không).
Ngày thứ 3, ngứa ngáy và sốt ruột, cháu lắp pin và khởi động, máy vẫn chạy nhưng liệt toàn bộ bàn phím, chỉ dùng được chuột; Máy hiện lên cái gì đó có chữ ...key và kêu tít tít...(trước không có). Cháu tắt đi và lên đây hỏi các Cụ.
Nhà cháu dốt món này thật đấy ạ.
Nơi cháu ở thợ chủ yếu là phần mềm chứ không sửa chữa.
Kính nhờ các Cụ chỉ cho cháu: Cháu phải làm những gì bây giờ???
Cháu nghĩ không sao đâu, bia thì sợ say chứ Coca cháu uống suốt - tỉnh như sáo :))

Thật ra mà nói cụ phạm 2 lỗi :
- Nếu đơn thuần chỉ là nước vào thì nó sẽ khô, sẽ không sao. Coca là nước ngọt có nhiều đường, khi khô sẽ bám két trên main dễ gây chập mạch.
- Không chịu mang ra thợ.

Khắc phục : Tìm công ty sửa chưã máy tính nào uy tín, trên này có cụ ở Trung Liệt, em quên mất nick rồi.
Hoặc khéo tay thì tháo bàn phím ra làm vệ sinh, khi ngắt điện cụ có thể thoái mái xả nước, cọ xà phòng cho sạch. Sấy khô trước khi lắp vào. Hy vọng nó mới đọng trên bàn phím chứ chưa rớt ùm ùm xuống mainboard.

bes

Xe lăn
Nói thêm :

- Tháo laptop không phải đơn giản nhưng trên internet hầu như có hướng dẫn cụ thể tháo/lắp các loại máy, cụ nên hỏi cụ Gúc.
- Tháo các jack nếu không nhớ thì mang máy ảnh ra chụp từng phần trước khi tháo, cẩn thận nữa lấy bút dạ vạch chân đánh dấu, khi lắp lại căn cứ vào ảnh mà đối chiếu.
- Để sẵn 20tr ở bên cạnh, xác định luôn là đen lắm thì mua máy mới cho nó thoải mái tâm lý.

ngocquan2805

Xe buýt
Nói thêm :

- Tháo laptop không phải đơn giản nhưng trên internet hầu như có hướng dẫn cụ thể tháo/lắp các loại máy, cụ nên hỏi cụ Gúc.
- Tháo các jack nếu không nhớ thì mang máy ảnh ra chụp từng phần trước khi tháo, cẩn thận nữa lấy bút dạ vạch chân đánh dấu, khi lắp lại căn cứ vào ảnh mà đối chiếu.
- Để sẵn 20tr ở bên cạnh, xác định luôn là đen lắm thì mua máy mới cho nó thoải mái tâm lý.
Chết cười với cách sửa của đại gia.:-|

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
tháo rời toàn bộ bàn phím vệ sinh rồi sấy khô là Ok mà kụ .coca nó có đường nên đổ vào bàn phím nó không thể khô như nước nên dẫn đến chập thôi

Red Fate

Xe hơi
e thấy cái dòng IBM e đang dùng có cái này rất hay, k0 hiểu các dòng khác có không. nước đổ vào bàn phím vô tư, có khe tự chảy ra, main bên dưới k0 bị nước gì. e bị đổ nguyên 1 cốc mía đá vào mà k0 sao. đường bám đen kịt, phím thì kẹt nặng lau mãi mới được

nguyendiepbk27

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Máy của cụ chắc chỉ hỏng bàn phím thôi, tốt nhất là cụ ra thay ngay cái bàn phím khác (tùy loại máy. giá loanh quanh từ 200k đến dưới 1tr).
Máy báo kiểu do là do nó bị hỏng bàn phím nên nó kêu thế thôi, chắc không xuống được main đâu, vì laptop bây giờ nó làm kín lắm, nước chỉ đổ vào bàn phím là bị chặn lại ngay. (cẩn thận hơn cụ kiếm một bộ bàn phím găn ngoài, hoặc của desktop mà dùng giắc USB, cụ cắm vào khởi động lại mà xem, ăn luôn)
-Pm thêm là tháo cái bàn phím latop ra thì quá đơn giản nhé, chỉ cần dùng nhíp, hoặc tovit 2 cạnh cũng tháo ra được (vấn đề là cụ biết cách bẩy, vì nó toàn dùng lẫy, đừng tháo tung máy ra làm gì, hỏng oan đấy)

Chỉnh sửa cuối:

khanhvui24

Xe hơi
Thay mỗi bàn phím là xong thôi mà, nếu là máy thông dụng thì chỉ tầm vài trăm k thôi bác ah

mrhoi

Xe buýt
Hôm nọ em còn bị cả chai bia sai gòn lùn. Em cg chỉ lấy máy sấy qua mà thế ma vẫn chay ngon lành. nhưng bị kẹt mấy pim

ekira

Xe máy
Nước đổ vào máy mà bác sốt ruột cắm pin vào khởi động là đi ngay. Bác phải kiên nhẫn đi đến chỗ sửa chữa lau và sấy cho thật khô rồi mới cắm nguồn và pin vào.

quyentd

Đi bộ
tốt nhất là mang ra quán để sấy phím bác ạ, nước đổ vào kiểu ji cũng chập mạch main phím.

okia115

Xe đạp
Cụ lấy máy ra sấy , rồi thay bàn phím

Tốt nhất cụ mang ra tiệm cho người ta làm , cụ mà làm thì có khi máy đang ngáp ngáp , sửa xong die luôn