[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 20 năm trước thì lũ cũng về như vậy, có Thủy Điện hay ko thì vẫn thế! Được cái là bà con có điện xài.
“thủy điện có thể không làm tăng lũ, nhưng thủy điện đã làm rừng bị mất đi, khiến lũ dữ hơn và tàn phá nặng nề hơn. Lũ lụt xảy ra thường xuyên và tàn khốc hơn còn do các nhà máy thủy điện xả lũ vì nguy cơ vỡ đập trong mùa mưa bão. Các trận lũ từ năm 2009 trở lại đây đã chứng minh điều này”

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ở trên có một cụ/mợ nói là cần giải thích vì sao nơi có nhiều thủy điện thì có nhiều động đất . Luận điểm này mâu thuẫn với cái mà em đang nói là Tây Nguyên và Hà Giang cũng có nhiều thủy điện mà không nghe nói có động đất mấy .
Ở Sông Tranh thì em chưa được đọc báo cáo đánh giá chuyên môn nên em không rút kết luận cụ ạ .
Người ta nói về hiện tượng số đông mà cụ dẫn vài cái đặc thù ra thì sai rồi. Các nhà khoa học đều nói tích nước ảnh hưởng mà cụ lo chứng minh ngược lại làm gì.

Bố Be

Xe tải
Người ta nói về hiện tượng số đông mà cụ dẫn vài cái đặc thù ra thì sai rồi. Các nhà khoa học đều nói tích nước ảnh hưởng mà cụ lo chứng minh ngược lại làm gì.
Cái sự việc cụ nói là số đông thì mời cụ đưa ra bằng chứng là số đông như ý cụ lập luận .

Bố Be

Xe tải
“thủy điện có thể không làm tăng lũ, nhưng thủy điện đã làm rừng bị mất đi, khiến lũ dữ hơn và tàn phá nặng nề hơn. Lũ lụt xảy ra thường xuyên và tàn khốc hơn còn do các nhà máy thủy điện xả lũ vì nguy cơ vỡ đập trong mùa mưa bão. Các trận lũ từ năm 2009 trở lại đây đã chứng minh điều này”

Vậy đã ai so sánh tỷ lệ phá rừng do làm thủy điện , do xây đường giao thông và do di dân tự do chưa ?

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Vậy đã ai so sánh tỷ lệ phá rừng do làm thủy điện , do xây đường giao thông và do di dân tự do chưa ?
Do đường giao thông và di dân có cái hậu quả này không?
"tàn khốc hơn còn do các nhà máy thủy điện xả lũ vì nguy cơ vỡ đập trong mùa mưa bão "

Em nhớ là thời ông Lê Minh Ánh làm chủ tịch Quảng Nam, trong suốt thời gian cầm quyền, ký đâu khoảng 30 dự án thủy điện, năm cuối cùng của nhiệm kỳ kí 13 cái. Khiếp thật.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cái sự việc cụ nói là số đông thì mời cụ đưa ra bằng chứng là số đông như ý cụ lập luận .
Thôi cụ google cho nhanh. Với cụ lúc đầu tôi nghĩ trao đổi thông tin. Giờ ngấy rồi. Bộ Công Thương hãi mấy món thủy điện nhỏ kiểu liều ăn nhiều rồi.

Susu77

Xe tăng
Sáng mở mắt ra theo thói quen đọc tin tức một lát. Chỉ đọc tiêu đề mà không dám đọc bài viết vì thật sự thấy buồn và bất lực các cụ ạ. Người chết, ngập lụt sạt lở khắp nơi.

Thạc sỹ

Xe tăng
Thôi đi cụ, chưa có công trình nào mà lưu lượng đến hồ bằng lưu lượng thiết kế của công trình đâu cụ ạ thì họ xả cái gì. Cái câu bôi đậm thì em hiểu cụ không hiểu tí gì cả đâu. Đừng tranh luận mà nên hỏi ngu thì hơn.
Cụ có vẻ biết về thiết kế hồ chứa. Vậy em hỏi cụ về đoạn bôi đen ở trên: Cụ đã nghe về Tần suất thiết kế chưa?
Đại ý giải thích cho các cụ hay bị ông này chém:
Chỉ tiêu thiết kế do con người nghiên cứu, đề xuất - Thiên nhiên thay đổi bất thường

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Sạt lỡ em nghĩ ngoài việc đào bới, xẻ ta luy, khai thác rừng. Còn có tác động của hồ chứa các cụ ạ.
Khi trên thượng lưu có hồ chứa, đập thủy điện thì hạ lưu luôn đc ngấm nước vào đất. Xưa vùng em hè là giếng khô rang, nay có cái hồ thủy lợi nho nhỏ thì toàn bộ giếng khơi trong xã đều không bị khô cạn.
Vì đất hạ lưu có nước, có nước ngầm nên khả năng nó bị mềm nhão ra sau mưa cao hơn là đất khô rang khi mưa xuống. Tăng lên tỉ lệ sạt lỡ.
Quảng trị từ khi có thủy điên rào quán mới có chuyện lũ lụt ở hướng hoá dakrong chứ trước đó có lớn như vậy đâu. Cũng vì thế mà nghuy cơ sạt lở chứ.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ có vẻ biết về thiết kế hồ chứa. Vậy em hỏi cụ về đoạn bôi đen ở trên: Cụ đã nghe về Tần suất thiết kế chưa?
Đại ý giải thích cho các cụ hay bị ông này chém:
Chỉ tiêu thiết kế do con người nghiên cứu, đề xuất - Thiên nhiên thay đổi bất thường
Giải thích cho người không phải trong nghề thì nói như vậy có gì sai cụ? Cụ có thông tin công trình nào lũ đến hồ chứa đến tần suất thiết kế chưa cụ? Cụ cho rằng mình hiểu thì cụ làm chủ nhiệm thiết kế dự án thủy điện bao nhiêu MW rồi cụ?

Chỉnh sửa cuối:

badenhn

Xe hơi
Giải thích cho người không phải trong nghề thì nói như vậy có gì sai cụ? Cụ có thông tin công trình nào lũ đến hồ chứa đến tần suất thiết kế chưa cụ? Cụ cho rằng mình hiểu thì cụ làm chủ nhiệm thiết kế dự án thủy điện bao nhiêu MW rồi cụ?
Chuẩn đó cụ, em có tý liên quan đến nghề và em cũng chưa thấy dự án nào có lũ đến hồ đạt được tần suất thiết kế bao giờ. Giải thích cho người ngoài ngành thì khó lắm cụ à.

Toietmoi

Xe điện
Quê tôi bão lũ bao đời nay, đâu phải mới có lũ lụt từ khi làm thủy điện. Mà thực ra chổ quê tôi lại không có cái thủy điện nào, sáng nay người nhà gửi ảnh cho xem thấy nước trắng băng như hồi năm 2010.

Chỉnh sửa cuối:

bigredone

Xe buýt
Cụ hỏi BT Bộ Công thương và chủ tịch UBND tỉnh, khó quá thì ghi là do biến đổi khí hậu nên mưa lũ thất thường, khó dự báo😄😁

Misaki2268

Xe hơi
Nhìn chung vẫn là tâm lý: Hàng rào nhà mình sập thì khả năng cao là do thằng hàng xóm nó phá :))

LeTai1979

Racing Boy
Chí ít, từ lúc Hòa Bình xây dựng đến nay ít bão về miền Bắc, và Ninh Bình quê em ít bị ngập lụt hẳn đi.
Còn đổ tội cho thủy điện thì dễ quá, nhưng mà lại không nghĩ đến chặt hết CMN rừng rồi, hết rừng rồi thì thủy điện có tài đến mấy cũng không hạn chế được hết lũ lụt
Bão thì liên quan gì đến thủy điện hả Cụ?

Dangminhquan

Xe điện
Đêm qua đọc tin về mua lũ miền Trung em không ngủ được, dân đang ở cảnh thiếu thốn mọi thứ.

Lonestar

Xe điện
Em đã từng làm ĐTM cho một số dự án có tính chất phức tạp về ảnh hưởng môi trường, phải nói là rất khó khăn và gian nan để có được quyết định phê duyệt. Theo đó, nếu tuân thủ những yêu cầu và cảnh báo thì gần như không dự án nào vượt qua được, tuy nhiên vẫn có những cách để có được ĐTM. Tóm lại, riêng về thủy điện và hồ thủy lợi thì có ĐTM hay không cũng vẫn 50-50 đánh cược với thiên nhiên.
Báo cáo DTM chỉ là hình thức để cho đẹp hồ sơ và cho đẹp lòng các quan quản lý chứ nhiều dự án lập báo cáo xong mà làm đúng như báo cáo thì CĐT Vỡ thớt, em làm chủ đầu tư 03 dự án dân sinh và công trình rồi nên quá khổ cho các kiểu khi lập báo cáo DTM này, ăn hành ngập răng luôn

Xe xĩ xic

Xe hơi
K có thì k có lũ chắc? Cái hồ bé con con tác dụng gì trong việc điều tiết lũ? Có hay k có cũng vậy thôi. Còn k có mấy cái thuỷ điện lớn, hồ điều tiết lũ được thì đồng bằng Bắc Bộ suốt ngày lụt lội rồi.

Còn vụ vừa rồi là sạt lở đất đá. Việc đó ngàn đời nay vẫn thế.

Mà k có điện thì lấy gì ra mà chém gió. Ngu thôi đừng ngu quá.
ấy chết, mình phải tìm hiểu kỹ đã cụ