[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

tomtomchát

Xe container
Em trước dịch lương trăm rưởi một công, giờ dịch lương hẳn 200 một công mà vẫn đang lồng cmn lên đây nữa là các cụ trước kiếm bạc triệu, giờ kiếm bạc trăm. ;))

Được hai trăm giờ về mua được 7 lạng rau, trẻ con nó ăn không đủ xen lu lô zơ trong ngày để đỡ táo bón. :))

Bác trách nhầm rồi, anh em bọn em cũng như toàn thể mọi người giờ bệnh tinh hoa nó nặng lắm rồi....không có vắc xin hay thuốc nào chữa được hết trừ khi vòng quay cuộc sống nó tiếp diễn ở tầm cả nhà cùng vui bác ạ. =))
Cụ điêu, Rau tiến vua cũng chả đến ;))
E vào big C đây, đường thông hè thoáng, chả ai chặn bắt xét hỏi gì?
chỗ rau này chắc tầm 7 xọi, nhà ăn cả tuần, ị xanh lè, mượt mềm mát mịn :))

ar3a

Xe điện
Em đến tầm 10h chờ làm hồ sơ cũng tầm 30 phút vào phòng khai khám sơ bộ có hơn 10 người ngồi , hơn nửa số đó lần đầu đi hiến , tây ta da đen da trắng có đủ luôn. Em cũng coi như lần đầu đi hiến máu nên nhận định đông vắng có thể hơi sai, nhưng lúc em đến xeps hàng ngoài đường cũng tầm hơn gần 20 người.
Như vậy là khá đông đấy cụ. Em thường đi hiến ở đó trong tuần (được 4 lần rồi), và chưa bao giờ thấy hiện tượng người xếp hàng bên ngoài. Chắc đợt kêu gọi vẫn đang có tác dụng.

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Cụ điêu, Rau tiến vua cũng chả đến ;))
E vào big C đây, đường thông hè thoáng, chả ai chặn bắt xét hỏi gì?
chỗ rau này chắc tầm 7 xọi, nhà ăn cả tuần, ị xanh lè, mượt mềm mát mịn :))
Bác làm ăn với tư bản nó khác.

Bọn em thì cứ manhliet xu-bơ mắc-kẹt, ăn rau sạch TB thôi, yêu lước lồng làn mà. :))

Em điêu bác làm gì. :))

Loxe12a

Xe buýt
Bia với mỳ hảo hảo bóp vụn với gói bột súp hảo hảo cụ. Nhanh gọn.

vihali

Xe container
Trải nhiều thăng trầm trong cuộc sống, giờ em thấy điều quan trọng là phải chấp nhận thực tại như nó đang có. Đại khái có lúc mình ở đỉnh cao thì biết vậy nhưng chẳng may lúc mình rơi xuống đâu đó gần vực thẳm thì cũng phải biết ăn rong rêu cho qua ngày đoạn tháng để chờ cơ hội mà thoát ra; chứ vẫn tưởng mình đang trên mây thì dễ đứt vài dây thần kinh lắm. Giờ dịch covid đến em thấy nhiều cụ vẫn bao la bát ngát, tưởng vẫn như "ngày xưa" ấy, vẫn đòi sáng cà phê trưa phở tối bún bò; vẫn phải hàng ngày hít thở công viên và gặp thằng bạn bù khú. Trong tình huống tồi tệ hơn, một số ngày kiếm được triệu giờ chưa được trăm thì lồng lộn lên. Trong thế giới quanh ta, tự nhiên có lẽ thích nghi tốt hơn nhiều. Kiểu gấu cả mùa đông không kiếm được thức ăn thì ngủ cho đỡ tiêu năng lượng. Cây suốt mùa tuyết phải trút hết lá, chỉ sống với năng lượng tối thiểu. Em không biết con người có khả năng chịu đựng tới đâu nhưng người Việt Nam ta có lẽ là một trong những dân tộc giỏi chịu đựng nhất thế giới. Trong suốt thời kỳ giặc giã và đói kém, dân ta vẫn vượt qua diệu kỳ. Mong rằng sẽ không còn những người ứng xử thô bạo và mất kiểm soát với lực lượng kiểm tra các chốt dịch. Họ đang làm nhiệm vụ và cần phải tôn trọng công việc của họ. Mỗi người cần kích hoạt sang trạng thái mới, kiểu trạng thái ngủ đông, giảm thiểu tiêu thụ năng lượng để tồn tại và chờ thời để "bung lụa" cho đã đời.
Trải qua bao buổi thăng trầm
Giờ em mới thấy mình cần đổi thay
Trước ko chấp nhận thế này
Thì nay phải thuận đắng cay ngọt bùi
Trước kia chỉ tiến không lùi
Thì nay cũng phải quần đùi, may ô
Trước kia quen phở bún bò
Thì nay dè sẻn cá kho ăn dần
Gấu ngủ kĩ, chẳng dậy ăn
Cây rụng lá đợi mùa xuân đâm chồi
Con người ta cũng thế thôi
Uống, ăn vừa đủ; đ*, chơi bớt dần.

Đông rồi cũng sẽ sang Xuân
Đồ Sơn sẽ mở, Quất Lâm sẽ bừng.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em đọc được bài này. Cóp về đây như lời cảm ơn các cụ/mợ.

Loxe12a

Xe buýt
Bia thường đi với lạc, lạc rang hoặc lạc luộc. Mực thì hơi xa xỉ với em. :D
Thời mới học nghề xe lôi, mấy anh em còn buộc miễng mỡ vào dây chỉ làm mồi,
uống xong một chén gựu thì được nuốt miếng tóp mỡ, gồi thằng khác cầm sợi chỉ kéo ra và đưa cho ông tiếp theo. :D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em đến tầm 10h chờ làm hồ sơ cũng tầm 30 phút vào phòng khai khám sơ bộ có hơn 10 người ngồi , hơn nửa số đó lần đầu đi hiến , tây ta da đen da trắng có đủ luôn. Em cũng coi như lần đầu đi hiến máu nên nhận định đông vắng có thể hơi sai, nhưng lúc em đến xeps hàng ngoài đường cũng tầm hơn gần 20 người.
Hiệu ứng tốt đẹp đã lan tỏa đến mọi người

tomtomchát

Xe container
Bác làm ăn với tư bản nó khác.

Bọn em thì cứ manhliet xu-bơ mắc-kẹt, ăn rau sạch TB thôi, yêu lước lồng làn mà. :))

Em điêu bác làm gì. :))
E vẫn vào chợ TC mà, 3 ngay/phát, cá thịt tươi rói :)) vào big c e mua đồ hộp, bánh mỳ, trứng... Cgi rẻ hơn chợ thì mua.

--Lamborghini--

Xe lăn
E làm thùng bia nghĩ chắc túc tắc qua đợt dịch mà được tuần đã hết bố rồi.
Uống nó thành quen đấy các cụ, bữa mà ko có lon bia lạnh ăn cơm nó ko ngon.
Mỗi tội dịch nên mồi ko phong phú lắm.

cucsat123

Xe tăng
Tôm khô lấy ra là ăn đc thôi Cụ, vì người ta đã hấp chín rồi mới lột vỏ phơi.
Cũng có thể để nấu canh rau...
Em còn ký loại 1 tôm khô Cà Mau, mà lười ăn vì to quá. Để cũng lâu nên màu hết đẹp.
cụ rim nhạt với thịt cháy cạnh í ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em mang theo con ngan giá nhà em đi, nó đang bảo họ rút 2 túi máu của em, em thì 1 túi trong hồ sơ là 350ml cả 2 người, em động viên bảo ...em to cao đáng nhẽ phải rút 1 lít....chắc họ rút 470ml nhưng ghi 350ml
Làm gì có 2 túi 1 người cụ ơi, hồi xưa em nhìn mớ túi đựng máu loằng ngoằng còn tưởng 5-7 túi 😂
Em thấy có các mức 250, 350, 450 và có cái cân để định lượng luôn. Nhưng em nghĩ nó cũng xê xích, như người nào máu ra nhanh nhân viên y tế nhãng đi đôi chục giây cũng quá mấy chục cc.
Nọ em đi hiến máu đã định ngồi nhưng thấy bạn nhân viên (nam) vừa lấy máu vừa xem điện thoại nên qua chỗ bạn khác (nữ). Bạn này rất chu đáo, dù em mặc váy khá dài vẫn gọi người mang cái khăn che chân cho em, bảo sợ gió thổi bay váy 😂. Bạn ấy còn bảo mấy bạn tình nguyện viên chụp ảnh giúp em và thỉnh thoảng nói vui vui vài câu. Tạo tâm lý rất tích cực cho người hiến máu.

Các bạn ấy lấy máu xong hay hỏi chóng mặt không, có bạn còn bảo ngồi 1 lúc từ từ hẵng đứng dậy. Em toàn đùa bảo chị vẫn khỏe lắm, có khi nhân tiện lấy luôn tay kia cho nó cân 😆

Thành Kiên

Xe buýt
E tiêm vacxin astra đc 5 tuần rồi, khoảng 3 tuần nữa tiêm mũi 2, đăng ký hiến máu thứ 6 tuần này. Cccm cho hỏi việc tiêm vacxin và hiến máu vào thời điểm này có ảnh hưởng gì ko ak