Hiểu đúng về quy định xe chính chủ để tránh bị phạt oan sai...

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Em thấy mấy ngày qua trên các trang mạng nóng lên vì cái thời hạn 15/4 sẽ phạt lỗi xe không chính chủ. Nên em làm thớt này để giải thích rõ về lỗi xe không chính chủ sẽ bị phạt trong trường hợp nào nhằm cho anh em trên OF của mình hiểu đúng nhằm tránh bị XX phạt oan sai.
Theo Nghị định 71, lỗi không sang tên đổi chủ quyền sở hữu phương tiện ôtô bị phạt 6-10 triệu (mức phạt trung bình 8 triệu đồng) và đối với xe máy sẽ bị phạt 800.000 - 1,2 triệu đồng (mức phạt trung bình 1 triệu đồng), Theo lãnh đạo Phòng CSGT Công an Hà Nội, Thông tư số 11/2013/TT-BCA ngày 1/3/2013 của Bộ Công an quy định, cảnh sát giao thông không được dừng các phương tiện đang lưu thông trên đường khi không có dấu hiệu vi phạm luật giao thông để hỏi và xử lý với lỗi xe sang tên đổi chủ quyền sở hữu phương tiện.
Với những xe vi phạm giao thông khi xử phạt, lực lượng cảnh sát không được hỏi hay điều tra xác minh việc xe có chính chủ hay không chính chủ, cũng không được cộng dồn lỗi xe sang không tên đổi chủ với các lỗi khác để lập biên bản xử phạt.

Như vậy xe chỉ bị phạt lỗi không chính chủ trong trường hợp duy nhất sau đây:
Thông qua công tác đăng ký, cấp biển số, điều tra giải quyết các trường hợp gây tai nạn giao thông, xe bị tạm giữ do lỗi vi phạm giao thông, xe bị giữ do các vụ án hình sự .. Thông qua công tác xác minh, cơ quan Công An phát hiện ra mua bán xe quá 30 ngày mà chưa làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe theo quy định.

Trong quá trình xử lý vi phạm luật giao thông như không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ, đi ngược chiều... cảnh sát giao thông chỉ xử phạt lỗi mà người vi phạm gặp phải. Còn trường hợp vi phạm mà không xuất trình được các giấy tờ cần thiết chứng minh là xe của người nhà, xe đi mượn thì sẽ bị lập biên bản và giữ xe 10 ngày theo quy định.
Trong 10 ngày, khi người vi phạm xuất trình được giấy tờ sẽ chỉ bị phạt lỗi không mang theo giấy tờ. Quá 10 ngày vẫn chưa xuất trình được giấy tờ cần thiết, cảnh sát buộc phải xác minh và điều tra nguồn gốc xe, nếu phát hiện xe không sang tên đổi chủ thì sẽ bị xử lý theo quy định.

Mong anh em OF nhà mình hiểu rõ vn đđể tránh bị XX phạt oan sai..

dragon82

Xe tải
để rõ hơn thì để chứng minh xe của người nhà có nghĩa là phải trình sổ hộ khẩu hay giấy ĐKKH đúng ko nhỉ? nếu là xe mượn bạn bè, chắc phải gọi bạn đến mới lấy được xe

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com
Bài viết của cụ chuẩn quá, nói chung là cụ nào chưa đi làm sang tên được thì cứ bình tĩnh mà làm, không phải vội.
Nếu bị vi phạm giao thông mà xxx có cò quay là "xe chính chủ" thì nói xe đi mượn bạn bè, thích thì tự đi mà xác minh.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
để rõ hơn thì để chứng minh xe của người nhà có nghĩa là phải trình sổ hộ khẩu hay giấy ĐKKH đúng ko nhỉ? nếu là xe mượn bạn bè, chắc phải gọi bạn đến mới lấy được xe
Đọc mấy lời của bác biết ngay là bác đang bị áp lực về vấn đề xe chính chủ.. bác đọc kỹ đoạn này nhé "Với những xe vi phạm giao thông khi xử phạt, lực lượng cảnh sát không được hỏi hay điều tra xác minh việc xe có chính chủ hay không chính chủ, cũng không được cộng dồn lỗi xe sang không tên đổi chủ với các lỗi khác để lập biên bản xử phạt"
Như thế thì cũng như trước đây thôi, có vấn đề gì xảy ra đâu nhỉ? Quan trọng là khi chúng ta hiểu thì XX không bao giờ dám bắt nạt đâu ạ. Còn đương nhiên hiện nay phí sang tên đổi chủ đang hết ít xiền nhưng các bác không việc gì phải đổ xô đi làm để béo cò vạc và cả XX được thể phấn đấu... \:D/

tyt1902

Xe máy
chính chủ chắc xxx chỉ dọa cụ nào yếu bóng vía thôi

Oldfashioned

Xe đạp
Em thì kệ mẹ nó, xe vài đời chủ rồi em cứ đi, sang tên thì tính sau. Em nghĩ bản chất của việc "chính chủ" là thu tiền thì trước nay mình bị vẫy vẫn nộp tại chỗ, có khác gì đâu :D

Kia DVD 5.1

Xe tăng
chính chủ chắc xxx chỉ dọa cụ nào yếu bóng vía thôi
Em cũng nghĩ như cụ, dân tình mình dạo này chịu khó đọc báo quá ấy mà.. thế mới biết truyền thông nó có tác dụng ra sao.. Cái vụ thi nhau đi đổi mũ bảo hiểm vì sợ bị XX phạt thì em mới thấy truyền thông nó nguy hiểm đến mức độ nào... ;))

tranphong

Xe hơi
các cụ cứ bảo xe mượn là xong

Maz6666

Xe buýt
Xe em đã làm công chứng ủy quyền thì có bị coi là mua bán không sang tên cc không ạ? Nếu bị xx vịn thì em có nên giơ cái CCUQ ra k?

trongtuan

Xe tăng
Xe em đã làm công chứng ủy quyền thì có bị coi là mua bán không sang tên cc không ạ? Nếu bị xx vịn thì em có nên giơ cái CCUQ ra k?
Cụ cầm cái đó đập vào mẹt nó ấy