Hiệu quả thực của bộ Cảm biến áp suất lốp?

Julier

Xe đạp
Em có đọc được một số bài viết giới thiệu về bộ cảm biến áp suất lốp để gắn cho những xe ô tô không được trang bị thiết bị này khi xuất xưởng :41:. Qua những bài đó thấy những bộ cảm biến này có vẻ rất hữu ích.

Em đã tham khảo ý kiến một số bạn bè, người thì khuyên là nên lắp, người thì khuyên không nên :102:. Với tình hình đường xá ở Việt Nam hiện nay em thấy nếu có bộ cảm biến này thì chắc mình sẽ yên tâm và chủ động hơn đối với các sự cố của lốp.

Bác nào có kinh nghiệm hoặc đã lắp rồi, chia sẻ với em với (c).

donguoi

Xe tải
theo em thì nên lắp vì đi trong điều kiện đường xá VN rất hay bị dính đinh tặc vì thế cảm biến áp suất lốp rất hữu ích để phát hiện ra, chứ còn về các thông số ghi trên đó nhiều lúc không chính xác lắm, vẫn cần chủ động bơm lốp theo định kỳ.

Chỉnh sửa cuối:

laptop

Xe hơi
Website
www.biomedic.com.vn
Bác nên lắp, có 3 triệu 1 bộ thôi, an toàn là trên hết. Sau đó dư dả thì hãy độ các thứ khác. Khi khởi động là bác biết ngay áp suất các lốp là bao nhiêu rồi, chẳng may có cái dính đinh thì áp suất bị xuống >>>> mình sẽ chủ động hơn cho các chuyến đi.

Mr.miutomseu

Xe máy
Em cung đang phân vân có nên lắp ko vì cũng hơi nhiều xiền:102:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Một bộ lốp + vành giá cao hơn 3T đó bác ạ, chưa kể các rủi ro và thiệt hại khác :'(:'(:'(. Và sự yên tâm khi lái xe thì có mua dc bằng $$$ ko nhỉ ?

escape6159

Xe đạp
Chắc chắn có bộ cảm biến thì sẽ tốt hơn nhiều, tuy nhiên chi phí bỏ ra cũng nên cân nhắc. Em thấy nếu xe bác khi mua đã có sẵn thì tốt, còn không thì cũng không phải cần thiết đến mức bắt buộc phải lắp vì em thấy đây là công nghệ mới, phần lớn các xe ở VN mình làm gì có. Hơn nữa, nhà sản xuất người ta cũng đã tính kỹ, lốp xe ô tô không phải dính đinh, giảm áp suất là bị xẹp hết hơi ngay như xe máy. Hầu hết là mình thấy lốp xe có vẻ xuống hơi không bình thường thì đi kiểm tra thôi. Tóm lại đây là 1 option tốt nhưng chi phí cho cả 4 vỏ xe thì cao quá, trừ khi bác muốn có vẻ hi-tech và không phải để ý nhiều chứ quan điểm của em là những vấn đề như vậy có thể tránh được khi minh để ý, quan tâm tới tình trạng của xe. Tiền nâng cấp vụ này bác nên đầu tư vào những option khác thiết thực hơn.

Anritsu

Xe buýt
Một bộ lốp + vành giá cao hơn 3T đó bác ạ, chưa kể các rủi ro và thiệt hại khác :'(:'(:'(. Và sự yên tâm khi lái xe thì có mua dc bằng $$$ ko nhỉ ?
Chuẩn quá.

Em dạo này đi suốt nên chưa lắp được của bác đây

Anritsu

Xe buýt
Chắc chắn có bộ cảm biến thì sẽ tốt hơn nhiều, tuy nhiên chi phí bỏ ra cũng nên cân nhắc. Em thấy nếu xe bác khi mua đã có sẵn thì tốt, còn không thì cũng không phải cần thiết đến mức bắt buộc phải lắp vì em thấy đây là công nghệ mới, phần lớn các xe ở VN mình làm gì có. Hơn nữa, nhà sản xuất người ta cũng đã tính kỹ, lốp xe ô tô không phải dính đinh, giảm áp suất là bị xẹp hết hơi ngay như xe máy. Hầu hết là mình thấy lốp xe có vẻ xuống hơi không bình thường thì đi kiểm tra thôi. Tóm lại đây là 1 option tốt nhưng chi phí cho cả 4 vỏ xe thì cao quá, trừ khi bác muốn có vẻ hi-tech và không phải để ý nhiều chứ quan điểm của em là những vấn đề như vậy có thể tránh được khi minh để ý, quan tâm tới tình trạng của xe. Tiền nâng cấp vụ này bác nên đầu tư vào những option khác thiết thực hơn.
Em thấy được đấy chứ bác.

K hiểu các bác sao chứ em thì rất hay cảm giác lóp xe xịt hoạc non. K biết bao nhiêu lần chở vợ đi, đang phăng phăng chạy thì dừng lại, nhòm 4 con lốp rồi lại đi. Đến nỗi, bg vợ em cứ thấy dừng xe dọc đường lại bảo : kiểm tra lốp à. Chán kinh

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Đã có nhiều bài về công dụng của cảm biến áp suất lốp,nói chung nên lắp cho xe nếu có điều kiện.Nhà cháu có cô bạn chạy xe từ 2002,năm ngoái tậu con Cam 3.5,không để ý khi ra khỏi gara xe bị xịt lốp sau bên phụ,chạy khoảng 2 km thì tiêu luôn cả lốp lẫn mâm.Mất toi gần 10 chai.Con xe này đây:

fineline

Xe tải
Dùng cái này xong như kiểu bị nghiện ấy . nếu 1 cái nó mà lỗi hay hết pin kiểu gì cũng phải chạy lung tung để kiếm đồ thay .di xe nào không có thì cứ thấm thỏm không yên tâm

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Đã có nhiều bài về công dụng của cảm biến áp suất lốp,nói chung nên lắp cho xe nếu có điều kiện.Nhà cháu có cô bạn chạy xe từ 2002,năm ngoái tậu con Cam 3.5,không để ý khi ra khỏi gara xe bị xịt lốp sau bên phụ,chạy khoảng 2 km thì tiêu luôn cả lốp lẫn mâm.Mất toi gần 10 chai.Con xe này đây:
Bó tay nhà cô iem này, lốp xịt hẳn thế mà đi ko có cảm giác xe thì đúng là lởm quá ! Xe em có thủng chỉ cần đi 100m mà thấy non hơi là biết ngay.(c)

SpecX7426

Xe tăng
Dùng cái này xong như kiểu bị nghiện ấy . nếu 1 cái nó mà lỗi hay hết pin kiểu gì cũng phải chạy lung tung để kiếm đồ thay .di xe nào không có thì cứ thấm thỏm không yên tâm
hôm nay mới thấy bác Fineline! Bác cho E hỏi là cục pin ở 4 cái cảm biến áp suất thay kiểu gì ạ? Dùng khoảng gần 1 năm, E thấy thỉnh thoảng nó ko hiển thị thông số lên màn hình nhanh như hồi đầu! E thấy 4 cục cảm biến đúc kín như thế, chỉ sợ chọc ra lại hỏng cảm biến thì chết!

fineline

Xe tải
Mua pin A25 của Tuấn Dung 63 Hàng đào về thay thôi .khi mua nhớ nói họ hàn thêm 2 miếng kẽm vào mặt pin để mình dễ nối vào mạch .Pin này dùng tạm đựoc 6-8 tháng vì pin có 3.3v thui .Pin xin 3.6v lận

tuananh6556

Xe tải
Mua thế nhiều quá bác nhỉ thôi nghiên cứu mua cái đồng hồ của đo áp suất cho rẻ bác nhỉ:77:

Julier

Xe đạp
Em xin quote ra đây để các cụ cùng tham khảo nhe. :^)

Thiết bị cảnh báo áp suất lốp: lợi ích lớn từ điều đơn giản

Bạn đã bao giờ nhìn thấy một chiếc xe với một chiếc lốp non chạy trên đường? Bạn có muốn cánh báo cho lái xe biết trước khi nó trở thành thảm họa? Điều gì xảy ra khi bạn chạy xe với một chiếc lốp non? Và bạn có muốn được cảnh báo?

Các nghiên cứu, thống kê đã chỉ ra rằng việc chạy xe với chiếc lốp non không phải là hiện tượng hiếm gặp. Cứ 4 chiếc xe chạy trên đường thì có 1 chiếc chạy với chiếc lốp có áp suất không đúng. Điều đó có nghĩa là 1 trong 4 lái xe đang lãng phí nhiên liệu và cảm giác lái cùng với độ bền của lốp. Cũng vì lý do này mà đến năm 2009, chính phủ Mỹ sẽ chính thức thông qua một bộ luật yêu cầu tất cả các model năm 2009 ở Mỹ đều phải có hệ thống cảnh báo áp suất lốp.

Chạy xe trong điều kện lốp non là rất nguy hiểm, bạn có thể bị mất lái và gây ra những tai nạn đáng tiếc nếu như áp suất lốp xuống quá thấp. Nếu áp suất lốp xuống không đúng, nó có thể ảnh hưởng đến cảm giác lái và chiếc xe của bạn sẽ “ngốn” nhiên liệu nhiều hơn. Nhưng khi áp suất lốp lên cao, rất có thể chiếc xe của bạn có nguy cơ bị nổ lốp. Còn nếu nhiệt độ lốp xe của bạn lớn, nó sẽ làm tăng mức độ cản lăn, giảm khả năng tiết kiệm nhiên liệu, hoặc lốp, phanh… của bạn đang có vấn đề.

Với cả hai trường hợp trên, thiết bị cảnh báo áp suất lốp là một lựa chọn an toàn rất hiệu quả cho chiếc xe của bạn.

Hiện tại ở Việt Nam, các mẫu xe nhập ngoại hạng sang như Lexus LS460 hay Audi Q7… đều có trang bị hệ thống cảnh báo áp suất lốp tiêu chuẩn. Vậy nếu như bạn không sở hữu một chiếc xe sang, nhưng vì lý do an toàn, muốn trang bị một hệ thống cảnh báo như vậy cho chiếc xe của mình? Đừng lo, bạn hoàn toàn có thể lắp một hệ thống như vậy cho chiếc xe của mình với chi phí không hề cao và thậm chí thiết bị mà chúng tôi giới thiệu còn có thể cho bạn biết cả thông tin về nhiệt độ của lốp xe.

Là một hệ thống cảnh báo áp suất lốp trực tiếp, thiết bị này xác định và cảnh báo cho lái xe biết những thông số áp suất lốp. Hệ thống gồm các cảm biến trên mỗi bánh xe, chúng được gắn dễ dàng vào vị trí van hơi để đo nhiệt độ và áp suất lốp. Bạn nên lưu ý là khi lắp các cảm biến, nên cân bằng lại lốp xe bởi thiết bị lắp vào sẽ làm mất cân bằng lốp. Các cảm biến này còn được tích hợp một bộ truyền tín hiệu để truyền những thông tin từ cảm biến đến bộ tiếp nhận tín hiệu và hiển thị lắp trên bảng táp-lô xe.

Màn hình hiển thị đồng thời là bộ tiếp nhận tín hiệu, được lắp đặt ở vị trí trên bảng táp- lô sao cho người lái có thể quan sát tốt nhất. Màn hình này hiển thị các thông số và nhiệt độ của 4 lốp xe, các thông tin về pin và cảnh báo.

Bộ cảm biến áp suất lốp từ xa

Bộ cảm biến từ xa dùng để theo dõi và cảnh báo áp suất lốp xe.

Áp suất và nhiệt độ lốp xe được chuyển về bộ phận xử lý và hiển thị bằng sóng vô tuyến.

Cảnh báo bằng tín hiệu và âm thanh khi áp suất và nhiệt độ hơi trong lốp ngoài mức cho phép (mặc định là 1.6-4.0kg/cm2).

Điện thế hoạt động: 12V DC
Màn hình hiển thị: LCD
Pin cảm biến: tối thiểu 5 năm.

Chức năng hiển thị: hiển thị lần lượt từng lốp xoay vòng; hiển thị lốp có áp suất thấp nhất, hiển thị thông số lốp được chọn mặc định,...

Cho phép cài đặt lại vị trí thứ tự của lốp khi tiến hành đảo lốp mà không cần đổi cảm biến.

ĐẶC ĐIỂM KĨ THUẬT
Điện thế (Volt) 12
Thiết kế 4 cảm biến
Giá bán : 2.995.000đ (chưa bao gồm thuế và công lắp đặt)
Công lắp đặt : 200.000đ, tháo lắp cân bằng lốp : 200.000đ.
Sản phẩm Made in Taiwan, hiện đang được phân phối tại :
THANHBINHAUTO
623 Nguyễn trãi - Thanh Xuân - Hà nội
ĐT : 04.3552.1980 - 0913. 51 00 33
Email : otothanhbinh@gmail.com
Website : www.thanhbinhauto.com

HobbyDriver

Xe tăng
Lại sâu rồi hay sao ấy nhỉ

HobbyDriver

Xe tăng
Mua thế nhiều quá bác nhỉ thôi nghiên cứu mua cái đồng hồ của đo áp suất cho rẻ bác nhỉ:77:
Lốp xịt thì nhìn bằng mắt cũng thấy, không có thì dùng chân ấn thử. Trường hợp không may và nguy hiểm là nổ (áp suất giảm nhanh không kịp phản ứng) thì cảm biến áp suất ăn thua gì.

tictoe

Xe tải
Em thấy cảm biến lốp cũng cần thiết và thực sự cần thiết với những ai hơi thiếu cẩn thận hoặc cảm giác xe chưa tốt.
Em đã từng bị đi toi một quả lốp do cho mượn xe, xịt lốp mà không biết vẫn chạy nên nó day cho vặn tanh không dùng lại được nữa.

Lốp non quá hay căng quá, các lốp áp suất không đều nhau biết ngay ấy mà. Xe đi sẽ bồng bềnh lắc lư hoặc nảy tưng tưng chịu sao nổi !
Trước khi đi, thường em hay kiểm tra một vòng quanh xe rồi tiện chân sút cho mỗi bánh một phát :D
Nếu đi đường dài, lúc dừng nghỉ ở đâu đó cũng sờ mỗi em lốp một cái xem có nóng không (phòng cả trường hợp bó phanh thì sao)

@all: man-nua-lì nó quen rồi, cơ mà bao giờ bắt được xiền bộ đội em cũng mua cảnh báo áp suất như các bác cho nó auto pro :P

toanvinh_forever

Xe điện
xe có thế nào thì dùng thế đấy, lắp thêm vào tốn kém quá, mà lại không được bền. em đi xe ít xảy ra vấn đề về lốp lắm. vì em chỉ đi xe trong ngày chứ xe không chạy 24/24 thế nên mỗi lần xuống xe em đều nhìn qua lốp. với lại chỉ đi đến 60km/h thôi, chắc không sao đâu:21: