[Funland] Hiệu thuốc Otofun: Nơi các Thầy lang, Dược sĩ và Offers bình đơn chém thuốc!

N_V_L

Xe điện
Bôi Gentrisone thử xem ạ. Mà em hỏi khí không phải chứ cụ chui bờ chui bụi làm gì cho dĩn nó đốt thế? :P
Vâng em đã ra hiệu thuốc mua rồi cụ ah, em cố nhịn ko gãi qua 1 đêm cụng đỡ ạ, nào em có chiu rúc gì đâu, quê em ngồi trong nhà uống nước cụng bị dĩn đốt cụ ah.
Ôi......... Như thế có pải là bị dị ứng ko ?
Pé pị sỏi thận , uống thuốc mải mà vẫn bị lại.........
Có thuốc nào dứt hẳn ko các cụ ơi ?
Ko phải dị ứng bé ah, mà quê nó nhiều dĩn quá hihi

Trần Điện

Xe tăng
Sỏi thận còn do chế độ an uống là nhiều chứ ko phải dùng thuốc là sẽ ko tái phát, nếu sau mỗi đợt điều trị tương đối "sạch" sỏi rồi thì chế độ ăn uống phải quan tâm hàng đầu, nước uống nhiều hơn bình thường, ko nhịn tiểu, đi tiểu bất kể khi nào ko nhất thiết phải buồn tiểu mới đi, hạn chế dùng canxi tổng hợp, nếu thiếu hụt canxi thì dùng canxi thiên nhiên, uống liều thấp và ko dùng vào buổi tối. Đi siêu âm thường xuyên (khoảng 2 tháng/lần) nếu phát hiện sỏi có thể dùng Rowatinex thuốc này điều trị sỏi thận cũng ổn lắm.

dungcarnival

Xe tăng
Ngoài những cách mà các Dr đã tư vấn ở trên, có 1 cách nữa cũng rất đơn giản, hiệu quả và khá sảng khoái là pé uống bia hơi nhiều vào. Mình và các Dr trên này bia hơi suốt nên chả bao giờ sỏi thận cả:))

ending1307

Xe đạp
Em tình cờ đọc được bài trên mạng của 1 cụ chia sẻ về viêm xong như này:

Xin hỏi các cụ có ai biết hay đã từng nghe nói về ông thầy này chưa? Sự thực thế nào ạ?

Em bị cái bệnh này, cũng đủ các cách mà chưa tìm ra giải pháp nào. Nhờ các bác sỹ nhà OF mình với ạ.
em cũng từng bị cái này hồi cấp 3 nên em quyết tâm học dược để cải thiện sức khỏe cho bản thân và gia đình,
vấn đề của bác là các triệu chứng hiện tại, viêm xoang hay viêm mũi dị ứng thường có : hắt xì, chảy nước mũi,ngứa mũi, tắc mũi, đau xoang mũi, nhức xương phần mặt...bla bla...đại khái là nó sẽ như vậy, cái này chủ yếu là do các histamin trong cơ thể, từ khối bạch cầu của mình phát ra => phải dùng thuốc kháng histamin : một thuốc chính để điều trị là : Telfast ( có 2 loại : 60mg và 180 mg ) với hoạt chất chính là Fexofenadine HCL , thuốc này của bọn indonesia sản xuất nhé,
nếu bác bị nặng + viêm đỏ nữa thì phải dùng thêm thuốc chống viêm có steroid (prednison đổi với thuốc này, tốt nhất các bác nên dùng vào khoảng 6-9h sáng sau khi ăn là tốt nhất vì lúc đó tuyến thượng thận ở phần vỏ chưa hoạt động mạnh sau khi mình ngủ dậy)
đây là 1 số kinh nghiệm của em có được chứ ko sao chép, các bác có thể ra quầy thuốc hỏi thêm, chứ đi viện họ cứ xông mũi xông miếc, về còn khó chịu hơn )
p/s : đơn này các bác dùng cho 18 + hộ em nhé

Chi Chi

Xe điện
Em lại phải nhờ các chuyên gia nhà mình ạ :(
tình hình là 2 hnay e đưa thằng zai nhà e đi khám, đầu cháu tự nhiên hơi hơi nghiêng nghêng sang bên phải
đi khám, làm xn máu, chụp XQ thì bt, cột sống, đốt sống cổ bt, kết quả xn calci và protein như sau:
--------------------------KQ Gioi han binh thuong don vi
Protein U/CSF 71.21 60.00 80.00 G/l
Calcium/Ca2+ 2.3/1.0 2.0 2.5 nmol/l
ALP 150 0 270 U/l

Bs kết luận là phải mát sa cơ cổ và tập vận động cột sống cổ chủ động
kê đơn:
Calcium corbiere 5ml: 1ống/ngày (sáng, sau ăn)
Viosterol 1600đv/1ml (vitamin D3 Cholecalxiferol): uống 6 giọt/ngày (trc ăn)

Vậy e có nhất thiết phải cho cháu uống k? cháu có phải thiếu calci không ạ?
e sợ nó lại biếng ăn vì lần trc uống sterogyl hay Aquadetrim đều lười ăn và tụt 1 phát hơn 1kg ạ :(

Chỉnh sửa cuối:

pemap

Xe tải
Sỏi thận là cơ địa rồi. Không hết được đâu.
Có một số cách hạn chế sỏi tái phát như sau:
Hạn chế thực phẩm có nhiều chất oxalat: như bia đen, trà đen, sôcôla, đậu nành, đậu phộng, củ cải, cà rốt, táo, mận, dừa, dứa, đào, hành tây...
Ăn lạt, ăn ít thịt động vật: không nên ăn mặn, ăn nhiều thịt. Thực phẩm chứa nhiều muối và nhiều chất đạm sẽ làm giảm độ pH nước tiểu, kích thích bài tiết chất calcium và cystine, gây ra sỏi. Ngoài ra chúng còn làm giảm bài tiết chất citrat, là chất giúp ngăn chặn sự tạo thành sỏi.

Uống nhiều nước cam, chanh tươi: hai loại thức uống này có chứa nhiều citrat, là chất giúp chống lại sự tạo thành sỏi trong cơ thể.

Ăn nhiều rau tươi: chất xơ của rau sẽ giúp tiêu hoá nhanh, tránh ứ đọng trong ruột, giảm thiểu sự tái hấp thụ chất oxalat từ ruột để tạo nên sỏi niệu. Ngoài ra, chất kiềm cung cấp bởi rau tươi sẽ gia tăng sự bài tiết chất citrat chống lại sỏi thận.

Tránh ăn nhiều thực phẩm chứa chất purine: vì dễ gây ra sỏi niệu như cá khô, thịt khô, mắm, lòng bò, lòng heo...
Ăn nhiều thực phẩm có chứa chất calcium: sữa tươi chứa nhiều calcium. Mỗi ngày có thể dùng khoảng ba ly sữa tươi hoặc một số lượng tương đương các sản phẩm từ sữa như bơ, phômai... Không nên kiêng cữ quá mức những thực phẩm chứa calcium vì như thế sẽ gây ra mất cân bằng trong hấp thụ calcium, khiến cơ thể tái hấp thụ nhiều hơn chất oxalat từ ruột và tạo ra sỏi thận. Người ta tin rằng lượng calcium ăn vào khoảng 800 – 1.300mg mỗi ngày sẽ giúp làm giảm bài tiết chất oxalat trong nước tiểu. Tuy nhiên cần nhớ, chỉ có chất calcium chứa trong thực phẩm mới có giá trị, thuốc men có chứa calcium không giúp ích gì trong việc tránh sự tạo thành sỏi thận.
Sỏi thận còn do chế độ an uống là nhiều chứ ko phải dùng thuốc là sẽ ko tái phát, nếu sau mỗi đợt điều trị tương đối "sạch" sỏi rồi thì chế độ ăn uống phải quan tâm hàng đầu, nước uống nhiều hơn bình thường, ko nhịn tiểu, đi tiểu bất kể khi nào ko nhất thiết phải buồn tiểu mới đi, hạn chế dùng canxi tổng hợp, nếu thiếu hụt canxi thì dùng canxi thiên nhiên, uống liều thấp và ko dùng vào buổi tối. Đi siêu âm thường xuyên (khoảng 2 tháng/lần) nếu phát hiện sỏi có thể dùng Rowatinex thuốc này điều trị sỏi thận cũng ổn lắm.
Ngoài những cách mà các Dr đã tư vấn ở trên, có 1 cách nữa cũng rất đơn giản, hiệu quả và khá sảng khoái là pé uống bia hơi nhiều vào. Mình và các Dr trên này bia hơi suốt nên chả bao giờ sỏi thận cả:))
Pé cảm ơn các cụ ak......
Nếu khuyên Pé là ún nhìu bia thỳ chắc ko ổn lắm ạk ........
Vỳ Pé uống bia ko tốt..........Có thế ún 1 cốc R...... Nhưng lại ko thể ún nửa cốc bia đâu ạk............ Hyhy.
Pé chỉ uống thuốc Nam....... Từ khi bị tới giờ chưa uống thuốc Tây lần nào cả..............

dungcarnival

Xe tăng
Pé cảm ơn các cụ ak......
Nếu khuyên Pé là ún nhìu bia thỳ chắc ko ổn lắm ạk ........
Vỳ Pé uống bia ko tốt..........Có thế ún 1 cốc R...... Nhưng lại ko thể ún nửa cốc bia đâu ạk............ Hyhy.
Pé chỉ uống thuốc Nam....... Từ khi bị tới giờ chưa uống thuốc Tây lần nào cả..............
Lói chung là Vãi với ngôn ngữ xùy tin của pé:))

miwon

Xe tăng
Chào các cụ, mợ: Tình hình là em muốn mua cái loại thuốc như hình dưới, mà đi hỏi khắp chả ai bán nên em mạo muội lên đây mong các cụ mợ chỉ giáo ạ.

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Nhờ các kụ tư vấn giúp em, thằng cu nhà em vừa bị bỏng hơi nồi cơm điện lòng bàn tay, sơ cứu rồi, mua thuốc bôi bỏng trancumin bôi rồi ạ, nhưng em vẫn thấy cần phải mua loại khác.
Các cụ các mợ tư vấn em cái, nó khóc dữ quá ! giờ đang ngủ vì mệt.hic hic

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Nhờ các kụ tư vấn giúp em, thằng cu nhà em vừa bị bỏng hơi nồi cơm điện lòng bàn tay, sơ cứu rồi, mua thuốc bôi bỏng trancumin bôi rồi ạ, nhưng em vẫn thấy cần phải mua loại khác.
Các cụ các mợ tư vấn em cái, nó khóc dữ quá ! giờ đang ngủ vì mệt.hic hic
Có bài này cụ nên tham khảo
http://suckhoedoisong.vn/20110801024726312p0c44/so-cuu-bong-lua-nuoc-soi.htm
Tuy nhiên em nghĩ cụ nên đưa F1 tới BV Bỏng Quốc gia (gần BV 103)

Chúc bé chóng lành:(

Dauchankhongmoi

Xe hơi
Chào các cụ, mợ: Tình hình là em muốn mua cái loại thuốc như hình dưới, mà đi hỏi khắp chả ai bán nên em mạo muội lên đây mong các cụ mợ chỉ giáo ạ.
Tiêu độc gan loại này dùng rất tốt cho chị em. Chẳng biết bác ở đâu, loại này hiện giờ ở Hải Phòng còn nhiều vô kể.

Dauchankhongmoi

Xe hơi
Dùng Gentriderp hàng của Hàn Quốc bôi rất tốt.
Sỏi thận của bạn cần xác định là sỏi cứng hay sỏi bùn !? Nếu là sỏi bùn thì đơn giản thôi : - tuyệt đối không đc nhịn đi tiểu.
- uống nhiều nước ấm hàng ngày (35 độ C )
- ngủ nghỉ đúng giờ
Về thuốc uống cũng ko cần cầu kỳ, bạn chỉ cần dùng Bài Thạch và Trà dâu ngô hàng ngày. Dùng thông khoảng 5 tới 6 tháng tùy định dạng sỏi bùn mà bạn mắc phải sẽ bị tiêu trừ hết.

Đối với sỏi cứng bạn cần chụp chiếu và xét nghiệm , có thể phải mổ để lấy sỏi. Và cho dù có làm phẫu thuật rồi thì bạn cũng phải tuân theo nghiêm chỉnh các chỉ định của bác sĩ. Tại Hà Nội, bệnh viện khuyên dùng : Việt - Pháp.
Chúc bạn mau lành bệnh !

Dauchankhongmoi

Xe hơi
Cefustad là tên thuơng mại hay nhãn hiệu, hoạt chất hay biệt dược là cefuroxime, kụ cứ mua thuốc tên khác mà có biệt dược cefuroxime hàm lượng 125mg là ok.

Đơn giản và dễ hiểu hơn ví dụ : thuốc thông dụng nhất trên thị trường hiện nay là thuốc hạ sốt, có rất nhiều loại : panadol, decolgen, tiffy, pamin... nhưng thực ra hoạt chất chính của các thuốc trên là paracetamon. Tùy thuộc vào tên khác nhau, nhà sản xuất sẽ pha thêm 1 hay loại biệt dược nữa vào ( chống sổ mũi, giảm tiết dịch...)

Kinh nghiệm khi mua thuốc, các kụ mợ nên nhìn thành phần hoạt chất bên trong thuốc, nếu ko có đúng tên thuốc thì có thể nhờ các cô bán thuốc bán cho thuốc có hoạt chất và hàm lượng tuơng tự. Một chú ý nữa là : không nên mua thuốc do Ấn Độ sản xuất, nếu có đk các kụ nên mua thuốc do Pháp, Mỹ sản xuất, nếu ko mua thuốc của Việt Nam sản xuất cũng ok.
Cụ tích phân rất đúng về Tên thương mại và Biệt dược thuốc. Vodka cụ !

Cụ hơi kỳ thị hàng của Ấn Độ đới. E làm phép so sánh nhỏ thôi : hàng Ấn tương đương hàng của Thanh Hóa bây giờ mà chất lượng hơn hẳn, mẫu mã, chủng loại đa dạng hơn hẳn.
Nói về Dược phẩm thì Pháp đứng đầu thế giới. Tất cả nguồn gốc tư liệu về Y khoa là tiếng Pháp - khẳng định vị trí độc tôn của chất lượng. Đứng thứ 2 phải kể đến các thuốc có nguồn gốc Đức. Hàng của Mỹ thực ra rất lèng mèng, nó chỉ ngang với các mặt hàng nội địa do Domesco - Đồng Tháp sản xuất nhưng đôi khi vì độc quyền hoặc kê đơn mà giá cả trên trời. Hà Lan, Bỉ , Úc , Thổ Nhĩ Kỳ , Áo , Mỹ chỉ tuơng đương nhau và chất lượng ngang bằng hàng Hậu Giang sản xuất trong nước.
Hàng Dược Việt Nam chất lượng cao đc khuyên dùng là các sản phẩm của Dược Hậu Giang - chất lượng Châu Âu cho người Việt. Hiện giờ Hậu Giang là số 1 Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Cụ tích phân rất đúng về Tên thương mại và Biệt dược thuốc. Vodka cụ !

Cụ hơi kỳ thị hàng của Ấn Độ đới. E làm phép so sánh nhỏ thôi : hàng Ấn tương đương hàng của Thanh Hóa bây giờ mà chất lượng hơn hẳn, mẫu mã, chủng loại đa dạng hơn hẳn.
Nói về Dược phẩm thì Pháp đứng đầu thế giới. Tất cả nguồn gốc tư liệu về Y khoa là tiếng Pháp - khẳng định vị trí độc tôn của chất lượng. Đứng thứ 2 phải kể đến các thuốc có nguồn gốc Đức. Hàng của Mỹ thực ra rất lèng mèng, nó chỉ ngang với các mặt hàng nội địa do Domesco - Đồng Tháp sản xuất nhưng đôi khi vì độc quyền hoặc kê đơn mà giá cả trên trời. Hà Lan, Bỉ , Úc , Thổ Nhĩ Kỳ , Áo , Mỹ chỉ tuơng đương nhau và chất lượng ngang bằng hàng Hậu Giang sản xuất trong nước.
Hàng Dược Việt Nam chất lượng cao đc khuyên dùng là các sản phẩm của Dược Hậu Giang - chất lượng Châu Âu cho người Việt. Hiện giờ Hậu Giang là số 1 Việt Nam.
Vâng, đúng như cụ nói. E mà đi mua thuốc thì e thường mua thuốc của Pháp, nêu ko thì e mua thuốc Việt nam, nhưng do các công ty dược phía Nam sản xuất, gần như ko bao giờ e mua thuốc do các công ty dược phía BẮc làm

ducdien

Xe máy
Vâng, đúng như cụ nói. E mà đi mua thuốc thì e thường mua thuốc của Pháp, nêu ko thì e mua thuốc Việt nam, nhưng do các công ty dược phía Nam sản xuất, gần như ko bao giờ e mua thuốc do các công ty dược phía BẮc làm
Em tò mò tí, có bằng chứng nào nói là thuốc Mỹ kém hơn thuốc Pháp ạ. Với cả thời buổi "thế giới phẳng" này, định nghĩa thế nào lả "thuốc Mỹ" và thế nào là "thuốc Pháp" ạ?

dungcarnival

Xe tăng
Em tò mò tí, có bằng chứng nào nói là thuốc Mỹ kém hơn thuốc Pháp ạ. Với cả thời buổi "thế giới phẳng" này, định nghĩa thế nào lả "thuốc Mỹ" và thế nào là "thuốc Pháp" ạ?
Kụ là bác sĩ mà lại hỏi e câu này:bz.

Thuốc Mỹ hay Pháp phân biệt dựa vào nơi sản xuất, xuất xứ hàng hóa. Đơn giản là thế

Chi Chi

Xe điện
công nhận thuốc pháp tốt, nhất là các thuốc cho trẻ :) có vẻ lành và chuẩn xác!

dungcarnival

Xe tăng
công nhận thuốc pháp tốt, nhất là các thuốc cho trẻ :) có vẻ lành và chuẩn xác!
Thuốc Pháp hay thuốc xuất xứ Châu âu cực kỳ tốt không phải vì lành đâu mà họ bào chế và sản xuất cực chuẩn hàm lượng và nguyên liệu. Họ sản xuất theo quy trình chuẩn và cực nghiêm ngặt về chất lượng, rất tôn trọng người xử dụng=D>.

Mợ ra hàng thuốc, để ý mà xem, không tự nhiên mà giá của cùng 1 loại thuốc, nhưng thuốc sản xuất tại Pháp, Mỹ hay Châu Âu giá đắt hơn nhiều so với thuốc sản xuất tại Ấn độ, Hàn Quốc, Việt nam.

Nói lại 1 chút, nếu mua thuốc của Việt nam sản xuất, thì mợ nên mua thuốc do các cty phía Nam sản xuất như : Dược Hậu Giang, Đồng Tháp, Imexpharm mà dùng, đừng mua các thuốc do phía BẮc sản xuất, các cty dựoc này e biết rất rõ nhưng ko tiện nêu tên lên đây

Accent1110

Xe tăng
Hôm vừa rồi em qua Sing chơi, nhân tiện khám bên đó, họ kê cho em ít thuốc bổ gan Heptral (SAMe) 200-400 mg , em tìm khắp nơi mà không có bán (Việt Pháp - Bạch Mai). E đã SMS cho cụ Mr. Kien Trung nhưng chẳng thấy cụ ý trả lời:((
Bác nào biết thuốc trên có bản ở đâu chỉ em với ạ.

Tks các cụ/mợ

Chi Chi

Xe điện
Thuốc Pháp hay thuốc xuất xứ Châu âu cực kỳ tốt không phải vì lành đâu mà họ bào chế và sản xuất cực chuẩn hàm lượng và nguyên liệu. Họ sản xuất theo quy trình chuẩn và cực nghiêm ngặt về chất lượng, rất tôn trọng người xử dụng=D>.

Mợ ra hàng thuốc, để ý mà xem, không tự nhiên mà giá của cùng 1 loại thuốc, nhưng thuốc sản xuất tại Pháp, Mỹ hay Châu Âu giá đắt hơn nhiều so với thuốc sản xuất tại Ấn độ, Hàn Quốc, Việt nam.

Nói lại 1 chút, nếu mua thuốc của Việt nam sản xuất, thì mợ nên mua thuốc do các cty phía Nam sản xuất như : Dược Hậu Giang, Đồng Tháp, Imexpharm mà dùng, đừng mua các thuốc do phía BẮc sản xuất, các cty dựoc này e biết rất rõ nhưng ko tiện nêu tên lên đây
thanh củi anh :D