[Funland] Hiểu về rượu COGNAC

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bàn tán xôm vui quá, về cách uống rượu thì em thấy nên học bọn mũi lõ. Bọn nó uống theo sở thích, cá nhân hóa, chẳng quan tâm thằng ngồi bên uống dư lào. Em ở Nga xô một thời gian, thấy nó uống rượu kèm vs thứ nước hoa quả gọi là COK, trong khi vina mình cứ ép nhau uốn r là dell đc uống kèm nước, ai uống kèm bị dè bỉu là "khôn" . Em đã hơn một lần phải cự lại chúng nó là: "mày uống r để vui hay để say, tao uống để vui, mà say thì tao dell vui đc nữa" . Một việc nữa là e thấy mũi lõ uống wine là nhấm nháp nên khi thấy mấy sếp nhà em uống wine vs mấy thằng Mẽo cứ ngửa cổ bắt nó chơi hết ly đầy là bất bình lắm. Em để ý thấy tụi mẽo ban đầu ngạc nhiên, xong thì vẫn theo hết và cũng chẳng khó chịu gì, trong khi chính mình lại khó chịu. Sau này rút ra là phải tôn trọng cá nhân người ta, người ta thích tu cả chai wine thì cũng kệ ccm người ta, còn nếu nó dell tôn trọng cá nhân sở thích của mình thì lựa tình hình mà chiều. Em làm NN, nhiều khi khổ vãi nồi vì các sếp các cụ ợ. À mà tiện thể cụ nào biết rõ về wisky khói single malt thông tin cho em mở mang tầm mắt, em không cần link nhé, nhà e đủ link từ anh gu gồ rồi!

tay_choi

Xe hơi
Note lại đọc dần. thanks bác chủ

win_100

Xe điện
Hôm nay em đưa ảnh lên cho các Cụ xem chai rượu của CLB em đóng chai tại Pháp, vc về VN. Hàng chính hãng
Set gồm 4 chai, bao gồm các năm trưng cất (ủ rượu ) như sau:
Lot: 14,49,50,57 ( đây là cách đặt tên theo năm bắt đầu ủ trong thùng - tức là các mẻ rượu này được ủ những năm: 1914, 1949, 1950, 1957 ) và đến năm 2018 thì release.

win_100

Xe điện
Một chai vừa uống hôm chủ nhật, rất ngon trong tầm tiền. Đời hơi cũ những năm 1990'

t.

v

fromantoan

Xe tăng
Cám ơn cụ. Bài viết hay quá.
Ý 3 em lại cứ tưởng vùng Cognac ở trên Bordeaux một chút vì đã có dịp vào thăm làng. Em nhớ không nhầm thì code vùng là 17xxx.
Còn Champagne thì vùng ở phía tây Paris?
Cảm ơn cụ, đúng là em nhầm, vùng Champagne là vùng của rượu vang nổ Sâm panh còn 2 vùng kia là 2 vùng nổi tiếng trong mấy khu vực cung cấp nho cho vùng Cognac, 2 địa phương khác nhau. Em đã chỉnh sửa ở trên.

hanoipho79

Xe lăn
Nhớ thời new century , combo 3 chai rose remy martin là đúng 2 vé , có lúc em có khoảng hơn 10 chai gửi trên đấy vì đi tiếp khách phải lấy chai mới ,
chai cũ lâu lâu lại gọi mấy ông bạn lên uống vã
2005-2006 là 2củ3 cả combo hoa quả 3 tháng thay rượu một lần đổi từ Black vàng sang Hennessey vsop,mua chai to hình như 5 củ thì phải...toàn khoe rượu bàn nào cũng chục chai:D

fromantoan

Xe tăng
Các chai rượu này là rượu mini phải không cụ?
Hôm nay em đưa ảnh lên cho các Cụ xem chai rượu của CLB em đóng chai tại Pháp, vc về VN. Hàng chính hãng
Set gồm 4 chai, bao gồm các năm trưng cất (ủ rượu ) như sau:
Lot: 14,49,50,57 ( đây là cách đặt tên theo năm bắt đầu ủ trong thùng - tức là các mẻ rượu này được ủ những năm: 1914, 1949, 1950, 1957 ) và đến năm 2018 thì release.

Saguaro

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ OF sành rượu ghê nhỉ.

Nightwish1979

Xe hơi
Các cụ bàn tán xôm vui quá, về cách uống rượu thì em thấy nên học bọn mũi lõ. Bọn nó uống theo sở thích, cá nhân hóa, chẳng quan tâm thằng ngồi bên uống dư lào. Em ở Nga xô một thời gian, thấy nó uống rượu kèm vs thứ nước hoa quả gọi là COK, trong khi vina mình cứ ép nhau uốn r là dell đc uống kèm nước, ai uống kèm bị dè bỉu là "khôn" . Em đã hơn một lần phải cự lại chúng nó là: "mày uống r để vui hay để say, tao uống để vui, mà say thì tao dell vui đc nữa" . Một việc nữa là e thấy mũi lõ uống wine là nhấm nháp nên khi thấy mấy sếp nhà em uống wine vs mấy thằng Mẽo cứ ngửa cổ bắt nó chơi hết ly đầy là bất bình lắm. Em để ý thấy tụi mẽo ban đầu ngạc nhiên, xong thì vẫn theo hết và cũng chẳng khó chịu gì, trong khi chính mình lại khó chịu. Sau này rút ra là phải tôn trọng cá nhân người ta, người ta thích tu cả chai wine thì cũng kệ ccm người ta, còn nếu nó dell tôn trọng cá nhân sở thích của mình thì lựa tình hình mà chiều. Em làm NN, nhiều khi khổ vãi nồi vì các sếp các cụ ợ. À mà tiện thể cụ nào biết rõ về wisky khói single malt thông tin cho em mở mang tầm mắt, em không cần link nhé, nhà e đủ link từ anh gu gồ rồi!
Cụ tham gia ở đây này
https://www.otofun.net/threads/offer-whisky-show-noi-ae-dam-me-ruou-whisky-chia-se-kien-thuc-kinh-nghiem.1617908/

shiluo

Xe container
Những dạng chủ đề ntn nó giống như so nhạc Đàm Vĩnh Heo với nhạc cổ điển, so hài Trấn Thành, Thanh Bạch với kịch Lưu Quang Vũ, so film kinh điển Mỹ với Avenger.... Nghĩa là gần như không có hồi kết. Đánh giá cao của giới chuyên môn thường là thấp với đa số khán giả và ngược lại. Nhưng suy cho cùng nghe nhạc để thư giãn, xem hài để cười vui cũng như uống rượu là để say chứ để làm del gì nữa! Lí luận ntn đi chăng nữa thì đó cũng là mục đích tuy đơn giản nhưng lại là tối thượng!!! :)) Thế còn ông expert thì có quan điểm của ông expert nhưng cũng đừng dạy dỗ hoặc cố áp cái standard của mình vào người ta vì chắc del gì lúc thưởng thức thật đã nhẹ nhàng vui vẻ và hiệu quả như người ta. Nhạc nhẽo nghe để giải trí mà lúc nghe cứ căng tai lên như dog để phân tích nốt này cung khác, cũng như rượu uống lại cứ phải lắc lên sục xuống, cầm nhẹ cầm chặt, súc trước mới nuốt thì cũng del cần uống làm gì mệt người! :)). Còn về những ông phổ thông: cái gì đúng, dễ áp dụng thì cũng k nên quá bảo thủ, cũng nên để ý học những cái ưu của người ta để tự tạo thói quen tốt cho mình, k cần cứng nhắc quá nhưng những thứ thuộc về văn hoá phương tây cũng k nên quâ buông tuồng. Ví dụ hôm nào có con cầy vòi với dúi thì lôi nếp cái hoa vàng với men lá ra uống, mấy chai kia để dành dịp khác phù hợp hơn :)))
Thực ra thì em cũng rất thích và tôn trọng mấy cụ đam mê về rượu. Em có ông bạn vào nhà toàn chất đầy rượu (ở chung cư thôi nhưng dành hẳn 1 bức tường đóng giá rượu như giá sách trong thư viện), hàng năm lại nhờ người mua mấy chai ông thích về sưu tầm, đến nhà toàn nghe kể về từng chai thế nào, cách uống thế nào, khoe chai này chai kia hiếm thế nào (kiểu như phải quen biết với TT Mẽo cộng với cơ duyên tu tập mấy đời mới có được :D) bla, bla,.. mấy anh em đến ngồi nghe cũng thấy đam mê của lão lan tỏa (và sau đó lại thẩm rượu xem lão nói có đúng không :D). Nhưng khi đi với anh em thì nhạc nào cũng nhảy - với bọn em thì chén rượu để thêm màu sắc cho cuộc vui chứ không phải dùng cuộc vui để thưởng thức rượu, uống vào để ngọt miệng chém gió về những chuyện vĩ mô của thế giới chứ không phải uống xong lim dim phân tích xem trong ngụm rượu có những vị gì. Thế nên rất ngớ ngẩn khi đi chê cách uống rượu của người khác, nó thuộc về tính cách chứ không liên quan gì trình độ hiểu biết về rượu

tranmanhha

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ đã cho em mở rộng tầm mắt.
Thời những năm 1990 em hay được uống Camus vì chơi với 1 em, con 1 sếp rất to., em ấy hay lấy trộm của bố chai này vì đơn giản là nó đẹp.
Bây giờ em cũng hay được uống ké rượu Tây và chỉ uống rượu xách tay về, chứ cũng ghê rượu giả. Em thích dòng Single malt vì nó có mùi khói và uống thấy ấn tượng.
Em thì không đủ trình thưởng thức rượu, nhưng rõ ràng là: đang uống rượu Ta mà chuyển sang Tây thì vẫn uống vô tư. Nhưng đang dở mồm Tây mà quay lại Ta thì đắng đắng rất khó uống. Các cụ thấy thế không ạ ?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Riêng uống rượu Tây thì em để ý, học cách cầm cốc, cách uống vì nó là văn hóa du nhập, không theo thì biết nó hay thế nào được.
Đi tiếp khách mình uống như nốc cuốc lủi, phải người biết nó cười, nó coi thường mất hay
Còn rơi phải đội bú tục, ok nuôn, cái này ngày nào cậu cũng luyện rồi, dễ chiều

Locviet

Xe hơi
Bác viết hay, dí dỏm, nhiều thông tin bổ ích. Đọc xong bài của bác thích chuyển từ Whisky sang Cognac. Cần thêm nhiều hình minh hoạ nữa cho sinh động bác nhé!

cocsku

Xe cút kít
Rượu tây thì kinh rồi

Challenger77

Xe tăng
em thấy cụ Mr Trym viết cũng có ý đúng đấy,dù hơi ngạo. Bọn khoai Tây khai sinh ra whisky và Cognac nên chúng nó cũng tự đúc kết được uống như thế nào là ngon nhất. Mình tham khảo là tham khảo cái đấy, chứ không phải để lấy số theo kiểu sành điệu.
Ví dụ Cognac không nên uống với đá (em thấy cả Whisky cũng nên thế), nếu được thì dùng cốc rộng vành để thưởng thức mùi thơm chứ đừng dùng chén hạt mít. Hoặc ở Vn mình hay có thói quen dùng kèm đồ ăn như kiểu nhậu nhẹt, nhưng thức ăn - nhất là những thứ ướp riềng mẻ sả ớt hoặc lẩu nóng- dễ làm mất vị rượu thật, mồi kèm mấy thứ thật nhẹ nhàng thì ngon hơn.
Các cụ hay dùng whisky hoặc cognac với gì?
Em thích dùng với Salami nhất, còn quan trọng là người uống cùng cơ.

Ant man

Xe buýt
Thực ra thì em cũng rất thích và tôn trọng mấy cụ đam mê về rượu. Em có ông bạn vào nhà toàn chất đầy rượu (ở chung cư thôi nhưng dành hẳn 1 bức tường đóng giá rượu như giá sách trong thư viện), hàng năm lại nhờ người mua mấy chai ông thích về sưu tầm, đến nhà toàn nghe kể về từng chai thế nào, cách uống thế nào, khoe chai này chai kia hiếm thế nào (kiểu như phải quen biết với TT Mẽo cộng với cơ duyên tu tập mấy đời mới có được :D) bla, bla,.. mấy anh em đến ngồi nghe cũng thấy đam mê của lão lan tỏa (và sau đó lại thẩm rượu xem lão nói có đúng không :D). Nhưng khi đi với anh em thì nhạc nào cũng nhảy - với bọn em thì chén rượu để thêm màu sắc cho cuộc vui chứ không phải dùng cuộc vui để thưởng thức rượu, uống vào để ngọt miệng chém gió về những chuyện vĩ mô của thế giới chứ không phải uống xong lim dim phân tích xem trong ngụm rượu có những vị gì. Thế nên rất ngớ ngẩn khi đi chê cách uống rượu của người khác, nó thuộc về tính cách chứ không liên quan gì trình độ hiểu biết về rượu
Cụ đúng nhưng cũng nên mở lòng ra một chút, cụ gì đó nói "phí rượu" cũng đâu có gì là sai. Rượu cognac với whisky nó thơm, nhiều tầng vị giác, nếu uống gắt, uống cấp tập, uống với cháo lòng tiết canh, nước mắm, mắm tôm thì phí là phí cái hương vị của nó, còn rượu của cụ, tiền của cụ đương nhiên là cụ uống thế dell nào là việc của cụ rồi. Giả như em hôm nào tụ họp để uống với lòng lợn thì em làm chai rượu ngâm chuối hột ra táng, nếp cái hoa hàng, vào vào là .. Em nhạc nào cũng nhảy nhưng luôn nhảy đúng nhạc :D

Ant man

Xe buýt
Rượu Cognac này em khoái nhất là uống lúc oánh bài, 4 thằng làm 1 chai vừa nhâm nhi vừa tính toán cây chốt cây chiếc, làm vài điếu thuốc thơm. Léo mịa, ngoài kia có khó khăn mưa gió, vợ đang chửi như hát hay cũng kệ bố đời :))