[Funland] Hiểu về rượu COGNAC

dvhung243

Xe điện
Em thích dùng với Salami nhất, còn quan trọng là người uống cùng cơ.

Chuẩn tây thì trong bữa ăn chỉ uống với vang , còn rượu trên 40 độ thì uống không kèm với đồ ăn , có thể uống sau ăn, hoặc trong bar, party...

Nhưng trong of này mà cứ uống với cái gì , uống lúc nào , vân vân mây mây dễ ăn gạch lắm

Cứ như anh # em , bố thích bố uống với longlon đấy , thằng nào ý kiến gì không ?

TraiKhongSo

Xe tăng
Thích nhất cái đoạn xếp hàng vừa ôm ấp e gái mưa chờ mở thùng rệu: chẹp chẹp
Nhà cháo ngâm bình cây mật gấu có 6, 7 năm rót ra bẩu uống 50 thoai mờ chúng nó tuyền đã 100% luân
thế thì mấy loại cô nhắc thì hok bít dư lào nhẩy !

shiluo

Xe container
Cụ đúng nhưng cũng nên mở lòng ra một chút, cụ gì đó nói "phí rượu" cũng đâu có gì là sai. Rượu cognac với whisky nó thơm, nhiều tầng vị giác, nếu uống gắt, uống cấp tập, uống với cháo lòng tiết canh, nước mắm, mắm tôm thì phí là phí cái hương vị của nó, còn rượu của cụ, tiền của cụ đương nhiên là cụ uống thế dell nào là việc của cụ rồi. Giả như em hôm nào tụ họp để uống với lòng lợn thì em làm chai rượu ngâm chuối hột ra táng, nếp cái hoa hàng, vào vào là .. Em nhạc nào cũng nhảy nhưng luôn nhảy đúng nhạc :D
Em cũng đã nói là nhà em giao thừa thường mở 1 chai (ông bà nhà em thích hương vị Cognac, nhất là Hennessy - có năm em đổi sang Martell và Remy Martin nhưng các cụ không thích nên sau tuyền uống Hennessy), cả nhà uống hết bao nhiêu còn lại 3 anh em ngồi uống hết trong lúc nói chuyện, em cũng đã nói thẳng là chai rượu đó để đưa câu chuyện chứ có phải thưởng thức đâu mà cụ đó cứ bám theo chê bai vớ vẩn
Bọn em đi với nhau thì cũng thường mang rượu ngâm đi, nhưng có thằng nào vác chai rượu Tây đến thì cũng táng luôn chứ không phải chờ uống lúc khác cho đúng vị, đúng kiểu. Đơn giản với bọn em thì rượu chỉ là phụ của cuộc vui thôi

Ant man

Xe buýt
Em cũng đã nói là nhà em giao thừa thường mở 1 chai (ông bà nhà em thích hương vị Cognac, nhất là Hennessy - có năm em đổi sang Martell và Remy Martin nhưng các cụ không thích nên sau tuyền uống Hennessy), cả nhà uống hết bao nhiêu còn lại 3 anh em ngồi uống hết trong lúc nói chuyện, em cũng đã nói thẳng là chai rượu đó để đưa câu chuyện chứ có phải thưởng thức đâu mà cụ đó cứ bám theo chê bai vớ vẩn
Bọn em đi với nhau thì cũng thường mang rượu ngâm đi, nhưng có thằng nào vác chai rượu Tây đến thì cũng táng luôn chứ không phải chờ uống lúc khác cho đúng vị, đúng kiểu. Đơn giản với bọn em thì rượu chỉ là phụ của cuộc vui thôi
Vâng, công nhận cụ đó dai thật :)) Chắc cũng phải 45-50p =))

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Lô lô là cứ phải giống nài nhá :D
Lão chọn ruột của cái lọ nào :D

Cụ nhiều rượu ngon nhưng em phê bình vụ can, bình đựng rượu nhé
Nếu không chum sành, bình thuỷ tinh thì cu kiếm những cái can của Hàn Quốc mà bên Y tế hay dùng mà đựng, trong hình của em có những can đó.
Dùng can Song Long, Việt Nhật để chứa rượu lâu ngày thì rượu mất ngon đấy

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Bài này đọc cho vui thì được nhưng lướt qua có khá nhiều điểm chưa chính xác và làm hỏng đi tính học thuật khi nói về Cognac. Em chỉ ví dụ mấy điểm chưa chuẩn sau và tai hại cho những ai đọc và nghĩ là thật:
1. Brandy được chưng cất từ wine rượu nho từ thế kỉ 17 do thương gia Hà Lan là thật nhưng chẳng bao giờ chưng tới 90 độ thành cồn thế cả. Nhiều nhất là tới 70 hoặc gần 80 độ rồi mới vô thùng gỗ sồi, tốt nhất là ở vùng Limousine.
2. Chẳng có thùng gỗ sồi 100 lit nào có giá 100k eu cả, giá thế có mà loạn. May ra thùng 100k lít mới có giá đó. Thông thường người ta cho rượu thành trưởng trong các thùng 53 gallons khoảng 200l để tiện vận chuyển.
3. Champagne ngày trước là tên 1 vùng region gần Paris hẳn hoi bao gồm mấy tỉnh liền chứ không phải Campagne nông thôn chung chung gì cả. Grande Champagne và Petite Champagne là Đại Champagne và Petite Champagne Tiểu Champage là 2 quận trong vùng Champagne và cũng là vùng có thị xã Cognac :( Cái này em nhầm vì khi nói chuyện với ông anh ở Paris hiểu thế: Champagne là vùng gần Paris là nơi sản xuất ra rượu vang nổ Sâm panh còn Grandes Champagne /Petite Champagne là 2 vùng chính trong mấy vùng có đồng nho nổi tiếng của khu vực Cognac, gần Bordeux , phía dưới Paris.)
4. Angel's share: phần của các thiên thần , phần rượu bay hơi tự nhiên khi thành trưởng rượu trog các thùng gỗ sồi chỉ khoảng 2% chứ lấy đâu ra 20-30%, thế hóa ra thùng nứt à.

5. Tuy cũng đặt tên mã VS (very special - trong thùng ít nhất 2 năm), VSOP (very special old pale- ít nhất 4 năm), XO (extra old - ít nhất 6 năm) để ám chỉ tuổi rượu nhưng brandy thường không già bằng những loại rượu cũng brandy nhưng có tên Cognac dính vào, ví dụ tuổi tầm 8 năm thôi thì 1 số tụi Brandy cũng dám dán nhãn XO lên chai nhưng với Henessy chẳng hạn, XO thì phải tầm 15-18 năm chứ 8 năm chỉ ở tầm VSOP của họ.
Các cao nhân dần xuất hiện, cảm ơn thông tin của cụ
Cái vụ giá 100k eur thùng 100l em cũng ứ tin mặc dù em biết, thùng càng được ủ rượu lâu năm càng đắt

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Nếu không chum sành, bình thuỷ tinh thì cu kiếm những cái can của Hàn Quốc mà bên Y tế hay dùng mà đựng, trong hình của em có những can đó.
Em đồng ý với cụ
Chả hiểu sao thần rượu như cụ ấy, nhà full điều kiện lại đứng rượu trong can nhựa, chai nhựa mới ẩu chứ

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
thường là những ông có tí chuyên môn hay tự phong cho mình cái quyền dạy dỗ người khác và cho rằng mình là khuân thước mẫu :)). Nhưng bác gì ở trên nói đúng: những gì nó thuộc về tính cách thì k nên áp đặt. em có thằng em họ là Sommelier khá nổi ở HN, mỗi lần nhậu cũng hay hỏi han thêm kiến thức của nó, nó cũng thừa nhận về cảm nhận của mỗi người là khác nhau, nhiều khi có cố nhâm nhi nghĩ ngợi, tưởng tượng mãi cũng dell thẩm ra được cái mùi gì, vị gì, cứ thấy giông giống nhau. Có khi nhủ thầm “sao mình dell thấy mùi mật ong hay khói hay Vani, caramel... như cái thằng chuyên gia nó nói thế nhỉ?” :)). Em tự nhận là có những thứ mình cảm nhận rất rõ nhưng đôi khi mình cũng thuộc vào nhóm đúng cái từ thằng cu em nó dùng “ M õm nhôm”. :)) :)) :))

Nightwish1979

Xe hơi
Chưa kể vấn đề độc tố từ nhựa ngấm sang rượu nữa ạ. Mà kể cả bình gốm hay chum sành cũng phải mua cẩn thận, chọn đúng loại để đựng rượu chứ không phải cái nào cũng đựng được.

darthvader

Xe điện
Đợt em đến nhà 1 ông anh thấy chục cái chum sành đựng rượu 20 lít nhìn đẹp mắt phết. Rượu chắt ra chai làm nguyên hàng chai thủy tinh nắp gài có quai inox giống kiểu chai bia ấy, dán nhãn loại gì loại gì khá cẩn thận :) .

dnnv

Xe buýt
Các cao nhân dần xuất hiện, cảm ơn thông tin của cụ
Cái vụ giá 100k eur thùng 100l em cũng ứ tin mặc dù em biết, thùng càng được ủ rượu lâu năm càng đắt
Cái vụ thùng 100l giá 100k là nói vống lên thế chứ giá thật của nó chỉ 1-2% số đó thôi, mà nó cũng chỉ chứa 2 or 3 nước rượu là đã hoàn thành sứ mệnh lịch sử, được chuyển sang chứa vang hay loại phẩm cấp khác rồi ạ.

Click 110

Xe tải
Cụ đọc lại bài của cụ Trym, và để ý cái icon mặt cười thì sẽ không phê bình cụ ấy nữa

Nightwish1979

Xe hơi
Cái vụ thùng 100l giá 100k là nói vống lên thế chứ giá thật của nó chỉ 1-2% số đó thôi, mà nó cũng chỉ chứa 2 or 3 nước rượu là đã hoàn thành sứ mệnh lịch sử, được chuyển sang chứa vang hay loại phẩm cấp khác rồi ạ.
Cũng không hẳn cụ ạ. Brandy thì em không biết chứ nhiều nhà trưng cất whisky họ lấy các thùng đã ủ qua các loại rượu khác để ủ whisky lắm. Vì dụ như các nhà trưng cất whisky ở Scotland lấy thùng đã ủ Bourbon whisky để ủ rượu của họ chẳng hạn, thậm chí họ lấy cả thùng đã ủ rượu Rhum để ủ whisky.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ah.
Em dân rượu a ma tơ.
Nhà trên gác nên chum vại khó lắm.
chúng nó cho rượu đựng trong cái gì, em cứ uống hết ở đấy thôi :((
Mà em nghèo. Đi Phù lãng chơi mà cũng chẳng còn tiền để mà mua nổi 1 cái chum nữa :(( :(( :((

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không hẳn cụ ạ. Brandy thì em không biết chứ nhiều nhà trưng cất whisky họ lấy các thùng đã ủ qua các loại rượu khác để ủ whisky lắm. Vì dụ như các nhà trưng
cất whisky ở Scotland lấy thùng đã ủ Bourbon whisky để ủ rượu của họ chẳng hạn, thậm chí họ lấy cả thùng đã ủ rượu Rhum để ủ whisky.
Đó cũng là 1 cách tạo hương cho rượu :)

Nightwish1979

Xe hơi
Cụ ah.
Em dân rượu a ma tơ.
Nhà trên gác nên chum vại khó lắm.
chúng nó cho rượu đựng trong cái gì, em cứ uống hết ở đấy thôi :((
Mà em nghèo. Đi Phù lãng chơi mà cũng chẳng còn tiền để mà mua nổi 1 cái chùm nữa :(( :(( :((
Bà cô em làm gốm Phù Lãng, bà cũng nói là chun đựng rượu là một loại riêng chứ không như các hàng phổ thông khác. Còn riêng ntn thì em cũng không để ý vì không ngâm rượu bao giờ.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Bà cô em làm gốm Phù Lãng, bà cũng nói là chun đựng rượu là một loại riêng chứ không như các hàng phổ thông khác. Còn riêng ntn thì em cũng không để ý vì không ngâm
rượu bao giờ.
Em thâm giao với đám điêu khắc, bợm rượu.
Đi Phù lãng sáng tác, gửi nung thì ít mà lấy cớ ngao du, ăn nhậu thì nhiều.
Sang đấy mới biết cái chum rượu nó khác cái chum nước.
chum rượu tốt là phải đất tốt. không tí men nào và nung kỹ thành sành.
có thế thì rượu nó mới “thở” được.
tráng men vào thì khác chi cái lọ thuỷ tinh to :P

PCI for car

Xe tăng
Hôm trước em đuợc ăn bữa cơm tây ấn tượng với 10 món và 5 loại ziệu, món ăn khéo lắm, 3-5 miếng là hết 1 món, từ đủ đất biển trời sông rừng, từ việt nam sang á sang âu luôn, rượu thì rót cũng khéo, sâm banh và vang thì 3-4 ngụm là hết, lại được rót tiếp, cô nhắc thì 1 ngụm là hết, lại có người châm. Ấn tượng là rượu với món ăn hoà hợp và cảm nhận rõ rệt lắm ạ. Uống nhiều loại vậy nhưng cũng vừa đủ chứ không ai quá chén cả. Phải nói là nể bác chủ bữa lắm lắm.