[Funland] Hiểu về rượu COGNAC

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chỉ cần tránh những món quá tanh, hoặc riềng mẻ sả ớt nhiều làm mất vị, đặc biệt là lẩu nóng. Còn lại, mọi người thích uống thế nào thì mình chiều.
Nhiều khi nó bản địa hóa rồi, mình chấp nhận. Nhà có khách ăn lẩu, có vodka Berluga nhưng vợ cụ muốn lấy chai ông già chống gậy ra mời mới quý thì cụ cũng nên chiều cho vợ vui .[/QUOTE
cái sự bản địa hoá của cụ nó quan trọng đến mức làm cho chú Pháp nhợn lao đao với chú Ănglê khi 2 chú đưa Brandy và whiskey ra thị trường toàn cầu ạ! Chú ănglê có giọng điệu: thích thì chiều, tôi đưa rượu của tôi cho bạn để bạn uống rượu kiểu chúng ta. Chú Pháp nhợn thì đi áp kiểu quý tộc chanh xả vào tất cả các thị trường kiểu: thưởng thức phải đúng điệu. Vậy thì để thị trường trả lời thôi. Làm thương mại mà ép người ta theo mình thì khó đấy! Các cụ xem thử lịch sử so găng của 2 dòng này nhé.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kijuto161 nên hiểu về thưởng thức, còn nốc rượu thì quá đơn giản.
cụ có mở lớp dạy thưởng rượu miễn phí em cũng k có nhu cầu học cụ ạ! Cảm ơn cụ! Em xin phép tự học ở nhà theo sở thích của em thôi. Em chỉ đơn giản là không bao giờ có cách nghĩ như vậy về người bạn em mang rượu ra mời cụ ạ. Bạn em thưởng thức như thế nào là việc của bạn em, em tôn trọng, chỉ vui vì bạn đã nhiệt tình uống rượu của em thôi!

2005

Xe điện
cụ có mở lớp dạy thưởng rượu miễn phí em cũng k có nhu cầu học cụ ạ! Cảm ơn cụ! Em xin phép tự học ở nhà theo sở thích của em thôi. Em chỉ đơn giản là không bao giờ có cách nghĩ như vậy về người bạn em mang rượu ra mời cụ ạ. Bạn em thưởng thức như thế nào là việc của bạn em, em tôn trọng, chỉ vui vì bạn đã nhiệt tình uống rượu của em thôi!
Em thì chẳng uống dù rượu thì đầy. Cụ có quan điểm của cụ, người khác có quan điểm của người khác, vậy thôi.

xegiacmo

Xe container
Đọc thấy họ làm công phu , ủ lâu năm vậy thì giá nó cao cũng đúng . Rượu gạo mình mà đạt được như vậy cũng rất ngon

Xe_om_day

Xe buýt
Đọc bài các cụ tự nhiên thèm quá. Nhà có mấy chai xách ở SB về mà chưa có cớ để khui :D

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
Thanks cụ đã share :D

fromantoan

Xe tăng
Đọc thấy họ làm công phu , ủ lâu năm vậy thì giá nó cao cũng đúng . Rượu gạo mình mà đạt được như vậy cũng rất ngon
Thực sự với 1 bề dày lịch sử và tích lũy tư bản lâu năm của các hãng rượu có tiếng bên đó thì sự công phu cũng như ủ lâu năm cũng không phải vấn đề quá lớn , ảnh hưởng quá nhiều đến giá thành vì về cơ bản nó là rượu gối đầu, năm nào cũng ra được rượu, tùy thuộc mùa nho hay chất lượng hoa quả cũng như điều chỉnh trong công nghệ , đánh giá thị trường mà họ quyết định bao nhiêu phần trăm cho rươu ít tuổi, bao nhiêu phần trăm cho rượu lâu năm. Như bọn sm trồng lan, với những cây lan họ vanda cấy mô thì ít nhất phải 7-8 năm những cây này mới cho hoa bói, nếu cá nhân mình trồng những loại này nghĩ tới thời gian dài như vậy cũng oải , cho dù trồng ra hoa ai muốn mua cũng phải trả cao cho 7-8 năm của mình nhưng với những nhà vườn bên Thái thì điều đó quá bình thường, họ trồng số lượng lớn gối vụ, năm nào mà chẳng xuất được vanda, căn bản họ có kế hoạch dài hạn rồi.
Còn về tập quán ủ rượu lâu năm của nước ngoài, ngoài những vấn đề liên quan đến khí hậu đặc trưng để rượu có thời gian dịu lại cũng nhue thói quen dùng rượu màu rượu mùi thì theo em có 1 vấn đề khá quan trọng trong việc tại sao người Việt trong lịch sử rượu cuốc lủi không quan trọng vấn đề ủ rượu, đó là lương thực không dồi dào. Ngay cả gạo ăn còn thiếu thì nấu rượu là cái thứ lãng phí lương thực thì kém được ưu tiên, đã thế cả 1 đống lương thực bị ủ không dùng trong nhiều năm thì không ổn chút nào
Nhưng nhu cầu dùng rượu luôn luôn có vì thế thói quen nấu xong chỉ để thời gian ngắn rồi dùng luôn là phù hợp, ông nào ủ rượu ngâm rượu là phải có điều kiện. Ngay cả Hàn quốc, tại sao Soju khoog nấu nặng độ mà chỉ tầm 20 độ trở lại cũng vì vấn đề lịch sử, triều đình cấm rượu nặng độ để có thóc gạo mà ăn.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

tranmanhha

Xe điện
cụ mà đã nghĩ về khách như thế thì cụ cất đi cụ ạ! Người ta chả thèm chén rượu của cụ quá cơ!!
Bọn bạn em hay đi nước ngoài, luôn nhớ mang rượu về đãi anh em. Bọn em cũng toàn rót 1 chén, 1 phát hết luôn, bất kể loại nào. Không có cũng chả sao. Vui là được. Thằng nào cảm thấy không vui, đừng mời nữa.

xegiacmo

Xe container
Thực sự với 1 bề dày lịch sử và tích lũy tư bản lâu năm của các hãng rượu có tiếng bên đó thì sự công phu cũng như ủ lâu năm cũng không phải vấn đề quá lớn , ảnh hưởng quá nhiều đến giá thành vì về cơ bản nó là rượu gối đầu, năm nào cũng ra được rượu, tùy thuộc mùa nho hay chất lượng hoa quả cũng như điều chỉnh trong công nghệ , đánh giá thị trường mà họ quyết định bao nhiêu phần trăm cho rươu ít tuổi, bao nhiêu phần trăm cho rượu lâu năm. Như bọn sm trồng lan, với những cây lan họ vanda cấy mô thì ít nhất phải 7-8 năm những cây này mới cho hoa bói, nếu cá nhân mình trồng những loại này nghĩ tới thời gian dài như vậy cũng oải , cho dù trồng ra hoa ai muốn mua cũng phải trả cao cho 7-8 năm của mình nhưng với những nhà vườn bên Thái thì điều đó quá bình thường, họ trồng số lượng lớn gối vụ, năm nào mà chẳng xuất được vanda, căn bản họ có kế hoạch dài hạn rồi.
Còn về tập quán ủ rượu lâu năm của nước ngoài, ngoài những vấn đề liên quan đến khí hậu đặc trưng để rượu có thời gian dịu lại cũng nhue thói quen dùng rượu màu rượu mùi thì theo em có 1 vấn đề khá quan trọng trong việc tại sao người Việt trong lịch sử rượu cuốc lủi không quan trọng vấn đề ủ rượu, đó là lương thực không dồi dào. Ngay cả gạo ăn còn thiếu thì nấu rượu là cái thứ lãng phí lương thực thì kém được ưu tiên, đã thế cả 1 đống lương thực bị ủ không dùng trong nhiều năm thì không ổn chút nào
Nhưng nhu cầu dùng rượu luôn luôn có vì thế thói quen nấu xong chỉ để thời gian ngắn rồi dùng luôn là phù hợp, ông nào ủ rượu ngâm rượu là phải có điều kiện. Ngay cả Hàn quốc, tại sao Soju khoog nấu nặng độ mà chỉ tầm 20 độ trở lại cũng vì vấn đề lịch sử, triều đình cấm rượu nặng độ để có thóc gạo mà ăn.
Nhà em cũng có nghề nấu và buôn bán rượu . Thực sự những điều cụ nói là rất đúng . Em ngồi tính nếu rượu gạo nấu bằng nguyên liệu tốt , ngâm chum lâu năm thì giá thành không hề rẻ .
Việt mình cũng có rất nhiều thời gian cấm nấu rượu và thời gian cấm nấu rượu nhà em kiếm nhiều và dễ nhất :D
Em cũng từng được thưởng thức 1 số lần uống rượu Việt rất ngon nhưng điều khó khăn là kiếm thêm để uống là bất khả thi vì nguồn cung hạn chế :)) và mẻ sau chẳng ai đảm bảo nó đạt như mẻ trước :))
Còn rượu tây thì nó chỉ khác dòng còn đâu nó chuẩn như hàng công nghiệp

meotamthe

Xe cút kít
Em hóng theo thôi, Cognac em cũng thỉnh thoảng uống, tối làm 1 cốc nhỏ, nhưng em thường hay uống 1 ngụm rồi để cốc trong phòng, vợ em nó bảo mùi thoang thoảng như thế thơm, nhưng hôm nào rót thứ khác để là bị chê, ngủ 1 đêm sáng hôm sau thăng hơi hết.

1102_sn

Xe hơi
Gì thì gì e vẫn không ưng được các cụ uống vang cứ trăm phần trăm, ghê chết !!!

Vulcan V70

Xe trâu
Em còn 2 chai nữa, nhờ các cụ chỉ giáo xem là loại gì, ứng với số mấy.

Do em tặng rượu cuốc lủi của em cho Việt kiều và Tây nên hay được tặng lại, ăn đồ Việt uống với dòng này không hợp nên mãi em chả uống

Chai tốt của nhà Remy nha cụ
Giá loanh quanh 100 đồng thời phải :)
Chai này là chai khá đặc biệt của nhà Rémy Martin đấy 2 Lão. Lúc nào rảnh em sẽ viết về nó sau. Eim cũng chưa được uống chai này vì chưa tìm được chai thứ 2.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Chai này là chai khá đặc biệt của nhà Rémy Martin đấy 2 Lão. Lúc nào rảnh em sẽ viết về nó sau. Eim cũng chưa được uống chai này vì chưa tìm được chai thứ 2.

Thế hả cụ.
Em được tặng nên ko biết giá trj của nó, mỗi tội chai chả có tem giề ;) :))

skuadi

Xe điện

Đệch.
Thế em đc thưởng chai này rùi ạ, của cháu gọi bằng cậu bt đương nhiệm bộ CT.
Đúng là vào tay bọn em phí rươuu. Uống như hũ nút say chả nhớ mẹ gì, còn ăn mấy con cá với thịt gì hun khói riberia gì đấy ở beer club. Nó mang đến. tu hết
Nhục quá cụ ơi :((

Vulcan V70

Xe trâu
Thế hả cụ.
Em được tặng nên ko biết giá trj của nó, mỗi tội chai chả có tem giề ;) :))
Chai này Cụ được tặng khá lâu rồi ( khoảng hơn 10 năm đúng không?)
Nó là chai khá đặc biệt, tuy cũng không phải quá đăt và chỉ ra có 1 dịp duy nhất. Eim cũng có 1 chai. Đành giữ làm kỷ niệm