[Funland] Hình ảnh ô tô điện ở Hà Nội những năm 91-92

TÔN

Xe container
1 con học cùng em hồi PT nhà đúng cái đồn CA ấy.
Nó hơn cụ phải quãng 1 giáp là ít :P
Cũng trong xóm ấy có bà đồng nghiệp em ở cq, con ông Bùi Tín :)
Nhà e thì cô út sinh năm 60,học cùng với mẹ e ở trường Trần Phú,hồi ấy là PT Công Nghiệp

• Vodka
Reactions: SVC

cusao

Xe lăn
Làm gì có chuyện nghỉ mấy năm !
Em vẫn đi lơ bus karosa với thằng bạn từ ngày bỏ tàu điện bánh hơi cụ nhé !
Karosa + Skoda bu vào đi xem bóng đá ở Hàng Đẫy bễ cả đuôi nhể

Thời 198x giữa thì Hà Nội chạy bus này

Đến 198x cuối, 199x đầu thì cái này chạy cùng cái kia

199x giữa đến 199x cuối thì xuất hiện dòng này, có vẻ như hàng second hand, Pháp cho, nhân dịp tổ chức Hội nghị các nước nói tiếng Pháp thì phải

Sơn màu vàng nâu chứ không phải màu xanh này, đặc điểm khác biệt là có khoang hở ở đuôi xe, chắc để cho anh em bắn điếu thuốc

Từ 200x thì cá loại bus đô thị được hiện đại hóa, có cả Mercedes 45 chỗ, rồi dần dần là bus lắp ráp trong nước, khói mù mịt
Buyt Hanoi thì em ấn tượng nhất 2 mẫu Karosa của Tiệp, từ hình thức, độ êm ái, sự hiện đại và tiếng máy rất đặc trưng.

E lội còm các cụ thì nhớ là như này: Những năm 78-80 bà già vẫn đưa e đi tàu điện, em nhớ là thường 2 và 3 toa, sau đó rút dần. Đến năm 88-89 em học cấp 3 Ba đình thì chỉ còn 2 toa, rồi 1 toa và ngừng hẳn năm 90. Thế là em lại phải đạp xe đi học:( Sau đó những tuyến phố bóc đường ray thì chuyển sang tàu điện bánh hơi, phố to như phố Huế thì ko sao, nhưng phố nhỏ như Thụy khuê thì chạy xe buýt 24 chỗ Chorus của Hàn (E thỉnh thoảng vẫnđi làm trên Bờ Hồ bằng xe này năm 96).Đến sau năm 2000 vẫn còn xe này, vì e có một vụ tai nạn liên quan là đâm thẳng xe Dream vào đuôi xe ngay cổng công viên Lê nin và làm nứt kính chắn gió sau, vỡ dàn đèn hậu trái của xe (chắc xe chạy Giáp bát)
- Những năm 7x8x đi tàu điện tầm 6-7h tối tuyến Bờ hồ - Bưởi rất sợ tàu bỏ bom vì đi ngang qua Cty xe điện là nhà tàu nghỉ luôn, mặc kệ bà con đi bộ về Bưởi..
-Tầm những năm 7x8x em vẫn đi xe buýt Cổ nhuế - Hàng vôi bằng xe khách Ba đình, xe đông quá e toàn đc nhấc lên qua cửa sổ, đến bến Hàng vôi là đi bộ ra Bờ hồ..
- Em cũng từng đi cả 2 loại xe buýt Karosa của Tiệp thì nóng kinh khủng, và cũng có hàng quang gánh trên xe ko khác gì tàu điện cả, chứ ko phải xe sang mà ko thế đâu..em nhớ giờ tan tầm đông quá, lái xe đóng cửa mà ko đc..hơi cứ xì xì mà thanh niên thì cứ đạp cong cửa luôn ko cho đóng vì nóng...
Còn rất rất nhiều chuyện liên quan đến xe công cộng thời đó mà em còn chưa nhớ hết..

Chỉnh sửa cuối:
E lội còm các cụ thì nhớ là như này: Những năm 78-80 bà già vẫn đưa e đi tàu điện, em nhớ là thường 2 và 3 toa, sau đó rút dần. Đến năm 88-89 em học cấp 3 Ba đình thì chỉ còn 2 toa, rồi 1 toa và ngừng hẳn năm 90. Thế là em lại phải đạp xe đi học:( Sau đó những tuyến phố bóc đường ray thì chuyển sang tàu điện bánh hơi, phố to như phố Huế thì ko sao, nhưng phố nhỏ như Thụy khuê thì chạy xe buýt 24 chỗ Chorus của Hàn (E thỉnh thoảng vẫnđi làm trên Bờ Hồ bằng xe này năm 96).Đến sau năm 2000 vẫn còn xe này, vì e có một vụ tai nạn liên quan là đâm thẳng xe Dream vào đuôi xe ngay cổng công viên Lê nin và làm nứt kính chắn gió sau, vỡ dàn đèn hậu trái của xe (chắc xe chạy Giáp bát)
- Những năm 7x8x đi tàu điện tầm 6-7h tối tuyến Bờ hồ - Bưởi rất sợ tàu bỏ bom vì đi ngang qua Cty xe điện là nhà tàu nghỉ luôn, mặc kệ bà con đi bộ về Bưởi..
-Tầm những năm 7x8x em vẫn đi xe buýt Cổ nhuế - Hàng vôi bằng xe khách Ba đình, xe đông quá e toàn đc nhấc lên qua cửa sổ, đến bến Hàng vôi là đi bộ ra Bờ hồ..
- Em cũng từng đi cả 2 loại xe buýt Karosa của Tiệp thì nóng kinh khủng, và cũng có hàng quang gánh trên xe ko khác gì tàu điện cả, chứ ko phải xe sang mà ko thế đâu..em nhớ giờ tan tầm đông quá, lái xe đóng cửa mà ko đc..hơi cứ xì xì mà thanh niên thì cứ đạp cong cửa luôn ko cho đóng vì nóng...
Còn rất rất nhiều chuyện liên quan đến xe công cộng thời đó mà em còn chưa nhớ hết..
Thời đó thì e nhớ là không xe nào có điều hòa cả, toàn xe từ các nước hàn đới về ta.

Thời đó thì e nhớ là không xe nào có điều hòa cả, toàn xe từ các nước hàn đới về ta.
Buồn cười là ngồi trên xe nóng quá, khách toàn kêu Bác tài ơi mở cửa ra ko chết mất:)):))..nhưng lái xe họ nguyên tắc là đi xe là phải đóng, mở chỉ mở cửa nóc thôi..hình như sau này xe Chorus và Coaster thì có điều hòa cụ ah

Buồn cười là ngồi trên xe nóng quá, khách toàn kêu Bác tài ơi mở cửa ra ko chết mất:)):))..nhưng lái xe họ nguyên tắc là đi xe là phải đóng, mở chỉ mở cửa nóc thôi..hình như sau này xe Chorus và Coaster thì có điều hòa cụ ah
Coaster được mệnh danh là Boeing mặt đất, ai lại mang đi làm buyt bao giờ, chỉ có Co rút thôi, em nó hàng Korea, mai sau này mới chạy ở một số tuyến.

Wakeup

Xe điện
Xem ảnh nhớ lại những năm 80s đi xe điện leng keng và xe điện bánh hơi tuyến Chợ trời - Bờ Hồ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội có tàu điện
Đi về cứ neng keng
Người xuống và người lên
Người nào trông cũng đẹp...

bikhoai

Xe buýt
Con 1 bà giáo trường cấp 1 của em bị chết do tàu chẹt ở bến tránh Hàng bài, chỗ SXKT bây giờ :(
Nó cũng trạc tuổi bọn em :(
Con trai cụ Văn Cao cũng mất 1 chân vì nhẩy tầu điện .E nhớ mãi có lần bị móc túi mất 400 đồng,buồn thối ruột.

Con trai cụ Văn Cao cũng mất 1 chân vì nhẩy tầu điện .
E chỉ mất tí da ở sườn, quá may, ngày đó (1982) thấy các anh nhảy ngon thì mình cũng nhảy, nhảy lên ko vấn đề gì nhưng nhảy xuống thì ngu, không chạy đà nên oạch. Sau bị nhiễm trùng phải cạo thuốc xuyên pha mít ra bôi, kiêng 1 tuần không tắm vì sợ bị lộ, nhưng cuối cùng vẫn bị cụ ông bắt bài.

bikhoai

Xe buýt
Con trai cụ Văn Cao cũng mất 1 chân vì nhẩy tầu điện .
E chỉ mất tí da ở sườn, quá may, ngày đó (1982) thấy các anh nhảy ngon thì mình cũng nhảy, nhảy lên ko vấn đề gì nhưng nhảy xuống thì ngu, không chạy đà nên oạch. Sau bị nhiễm trùng phải cạo thuốc xuyên pha mít ra bôi, kiêng 1 tuần không tắm vì sợ bị lộ, nhưng cuối cùng vẫn bị cụ ông bắt bài.
E nhảy suốt,nhảy tàu là phải nhảy ngược,nhảy xuôi hay bị ngã.

Dodge Ram

Xe điện
E nhảy suốt,nhảy tàu là phải nhảy ngược,nhảy xuôi hay bị ngã.
Nhảy ngược hay còn gọi là Lá Vàng Rơi được thì cụ là xuất con bà sắc rồi còn gì?!
Cũng phải học chán, trầy gối xấp mặt ngót chục lần đúng không? :))
Ban đầu mới nhẩy tầu, phải thò một chân xuống, thò tiếp chân nữa rồi chạy theo cho đồng tốc rồi mới bỏ tay.

kienvinh

Tháo bánh
Ui.
Mô đen Thất kinh.
Em chả thik nghe cái band này hát. Nghe cứ là Bóng í :P
Cụ không thích thì cũng không làm thay đổi thực tế là band này phổ biến và có sức ảnh hưởng vào thời ấy b-)

bikhoai

Xe buýt
Nhảy ngược hay còn gọi là Lá Vàng Rơi được thì cụ là xuất con bà sắc rồi còn gì?!
Cũng phải học chán, trầy gối xấp mặt ngót chục lần đúng không? :))
Ban đầu mới nhẩy tầu, phải thò một chân xuống, thò tiếp chân nữa rồi chạy theo cho đồng tốc rồi mới bỏ tay.
Lắm ông phụ xỏ lá phết,thấy mình sắp nhẩy là dí cho phát điện .

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không thích thì cũng không làm thay đổi thực tế là band này phổ biến và có sức ảnh hưởng vào thời ấy b-)
Em thời lại nghe những thứ khác và MT chả có ảnh hưởng gì tới em cả.
Em nghe khá là hổ lốn nhưng em chả thik cái Modern Thalking này. Em thik nghe Joy hơn

Em nghe từ không lời cổ điển, opera, rồi pop rock linh tinh (E.presley, Beatles, Pink, Led Zeppeline, Smoky, Abba , Boney M…)