[Funland] Hình như sắp khủng hoảng như những năm 2009, 2010

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Ungsungtutai tính toán hơi thiếu,. 1 ngôi nhà không phải xây xong là ở, phải sửa, tu bổ suốt, chứ không thể tính như vậy được, 5, 10 năm lại phải tu bổ nó.

Hieucook

Xe buýt
Cà chua cách đây 3-4 tháng có 15k/kg, bây giờ đã 45k/kg rồi..... Nhưng thấy báo đài vẫn phát biểu: mọi thứ trong tầm kiểm soát!
giá cà chua thì đúng 50k/1 kg hôm qua em đưa 15k bà bán hàng đưa em 2 quả cà chua, em bảo cô nhầm ah? Bà ý bảo kg nhầm 50k/ 1kg, 15k 3 Lạng cháu ah

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dám chơi HVN kể cũng có gan đấy :))
E ôm hàng anh Vượng với chị Liên mà chả thấy nhúc nhích j mấy. Thôi đằng nào cũng cất tủ thì để ăn cổ tức vậy.
Mấy con này chỉ được cái an toàn thôi, chứ chả có hiệu quả gì thời gian qua, dân ăn toàn x2 x 3, cụ nhìn mà phát chán :)

Quakhoang

Xe buýt
Đận 2009, 2010 dù khủng hoảng và lạm phát cao nhưng dễ sống hơn nhiều chứ bác?
Tiền vẫn kiếm được, kinh doanh lãi vẫn có, việc vẫn nhiều & đầu tư nước ngoài/du lịch vẫn lắm. Những cái đó bù lại đỡ cho vật giá và lạm phát tương đối.

Đối với cá nhân tôi thì chỉ cần có thế là đủ, không sống được thì chả có gì mà bàn. Tất nhiên các bác có thể khác tôi, cái đó tôi không phản đối.

suntlower

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều , đợt này e đang rảnh nên sẽ cày thêm kiến thức về kinh tế
Em thấy ngành chăm sóc sức khỏe dạo này lên tivi bị kể lể nhiều, nhiều trung tâm y tế phường được nâng cấp xây dựng, việt nam vài năm nữa giống nhật là thiếu điều dưỡng chăm sóc người bệnh và người già lắm , đầu tư ngành điều dưỡng cụ ạ :)

Lỗ Đề Hạt

Xe tăng
Cụ chắc chưa đtu ck rồi
Đầu tư gì thì cũng p có kinh nghiệm kiến thức và là sự tích luỹ
Bạn bè e ai đầu tư 5 năm trở lên thì 2 năm qua x5 x10 lần là bình thường
E 2 năm qua x15 lần tài khoản
Nhưng tầm này e rút 90% $ khỏi chứng khoán vì h giá cp k còn quá ngon nữa
90% đó e đem gửi tiết kiệm
Còn những ai mới tham gia từ tháng 4 tới h (tức trc đó k biết nhiều về ck thì thua lỗ là k tránh khỏi)
Ông Mầu Diệu Thảo vào confirm lãi ấy chục lần hay ông này chém gió?

newmtc

Xe tăng
Thế mà đã ngất, yếu nhể.
Thằng cu em năm ngoái mua vào căn biệt thự Ocean 15.5 tỏi. Đầu năm vật vã đẩy ra được gần 17 tỏi. Giờ nó lên 50 tỏi.
Còn căn bt đắt nhất Ocean lúc mới ra giá 39 tỏi. Giờ có người muốn mua giá 150 tỏi. Dưng chủ chưa muốn bán vì bảo tìm khắp HN ko có chỗ nào view hồ đẹp như vậy :))
tương lai các dự án mới lại có hồ đẹp hơn! cái 150 tỏi cụ nói khả năng là cái cho highland thuê cạnh Vincom mega mall! Giá thuê chắc không được 10k usd / tháng! giờ ông nào mua giá đó thì cũng bản lĩnh! Nếu căn cứ giá nhà mà để giá thuê muốn đạt mức kì vọng 3-4% / năm thì kinh doanh bên này cực khó và càng lâu lấp đầy!

Red Butler

Xe buýt
Báo cáo các cụ là nhà em với cơ quan ở 2 đầu thành phố. Giờ đang có nhu cầu mua 1 căn chung cư gần cơ quan ở cho tiện mà lạ thật. Giá bất động sản ảo kinh khủng các cụ ạ. Đứa em mua 1 căn trên đoạn định công cách đây có 3 4 tháng giá 26tr/m mà bây giờ hỏi môi giới toàn 35 40. Ko biết có phải mấy ông bất động sản bắt tay nhau đẩy hết giá lên k nhưng em thấy buồn cười quá. 40 thì em mua nhà đất ở vừa riêng tư vừa dễ làm thủ tục đúng k các cụ.
Em ko phải dân kinh tế nên ko biết phân tích nhưng em cảm giác thời điểm hiện tại giống hệt mấy năm 2009, 2010. Bất động sản, chứng khoán tăng vô lý. 10 người thì 8 9 người đi đầu cơ. Nay ngày nghỉ đăng bài lên cho các cụ vào đàm đạo xem. Em là em lo cho mấy anh em tết cần tiền trả nợ công nhân mà giá cao thế này bán đắt thì k ai mua, bán rẻ thì tiếc 🤔🤔🤔
Sốt ảo năm 2009,2010 là do nguồn cung ít, nhu cầu lớn, có đầu cơ của nhóm nhot. Còn sốt giá hiện nay là do đầu cơ của cả xh và tiền mất giá... Trong khi nguồn cung thì thừa thãi, cho nên ở giai đoạn này nếu có tiền không cần mua, mà hãy đi thuê, 1_2 năm tới chu kỳ lặp lại giao dịch nhà đất đóng băng khi đó tha hồ mà mặc cả.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các Quỹ nước ngoài đầu tư chứng Vịt cũng xác định 12% năm. Bác nào 1000% ứng cử Ceo của bọn Khoai Tây nó chả nhận vội

Pvsc

Xe ba gác
Người mới bắt đầu chơi ck thì nên đọc sách nào trước tiên cụ nhỉ ?
Nhiều, cụ có thể tham khảo tạm 2 cuốn sau
1. Kinh doanh CK của lão
Jesse livermore
2. Hành trình trở thành triệu phú của thằng cha Pvsc
Chú ý:
1. livermore sau này phá sản và toạch
2. Triệu phú vnđ, trước đó tác giả là tỷ phú. Cuốn này đang được lên kế hoạch để tái bản trong tương lai k xa :D

babyiloveyou

Xe máy
10 năm mới có một lần, đời người được mấy cái 10 năm

Cứ phải chờ đến lúc lãi ngân hàng lên, mua xong ngồi gồng trả lãi hoặc không vay ngân hàng nhưng mua xong chết thanh khoản, ngồi nhìn đống tiền đắp chiếu nó mới thấm

Nói sớm quá thì chưa ai cảm nhận được gì đâu

berryfun

Xe điện
Đất thì em ko dám bàn nhưng nhà ở ngay được, tiện ích đầy đủ thì làm gì có chuyện xuống. Cụ chủ không mua nhanh thì ko có chỗ cho vợ con trong 10 năm nữa đâu. Thứ nhất là lạm phát, tốc độ bơm tiền thì các cụ trên đã phân tích rồi. Mỹ bơm vài k tỷ USD mà tỷ gía ko VND/USD ko thay đổi mấy thì chứng tỏ ta bơm cũng ko kém đâu. Thứ hai là giá vật liệu xây dựng tăng gấp đôi trong 2 năm nên tiền xây dựng còn tăng kinh hơn tiền đất nhiều.

Chuyện anh cả TQ đi trước ta 10 năm là ít. Khi nào VN xuất hiện các thành phố ma thì các cụ hãy bấm giờ theo anh ấy. VN có bỏ hoang cũng chỉ vài căn biệt thự vùng ven đô thôi.

Em ở Times City đây. Căn em mua khu Park năm 2014 từ chủ đầu tư tầm hơn 2.4 tỷ. Đầu năm covid khó khăn định bán đi lấy tiền kinh doanh, khách trả 2.8 tỷ, ông bà già em giận dỗi nên em ko bán. Tháng 10 khách trả 3.1 tỷ, em có hỏi bạn bè trong SG mua nhà cùng em, ae đều bảo SG chung cư tăng gấp đôi hết rồi. Em cũng nghĩ chưa biết dịch thế nào, làm ăn đc ko, có lại giá nhà và lạm phát ko...nên ko bán. Tháng 11 khách trả 3.25 tỷ.....ko bán....và vừa có môi giới gọi trả 3.7 tỷ.... Cụ nào thích bán em chuyển số môi giới vừa gọi cho.
Chung cư nào ở Sài Gòn tăng giá gấp đôi hở cụ? Tào lao

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ phân tích ngây thơ thật..biết các cụ học kinh tế nhưng k rõ có nắm đc gì k..kinh tế phát triển nhưng đời sống nhân dân dậm chân tại chỗ thậm chí là còn khó khăn hơn thì em cũng chả hiểu phát triển làm gì và đến lúc khó khăn lan đến các gia đình khá giả hơn chắc mới thấm đòn
Sao lại lấy cái khó bản thân ra để áp là xh cũng phải vậy?

Nên mở mắt ra nhìn cho rõ nhé. Hạ tầng cơ sở các tỉnh vùng sâu xa đến tp lớn liên tục đc đầu tư. Bộ mặt đô thị khang trang hón nhièu. Ô tô dù đắt do thuế áp cao mà vẫn tăng cực mạnh. Giờ phố thị nào cũng đầy ắp xe ô tô. Xe ô tô với nhiều gđ h đã như xe máy thập kỉ 9x tk trc, mỗi ng 1 xe hay xe nhiều hơn người. Ô tô VN ko rẻ mà còn vậy.
Dân VN giờ ko lo đói ăn mà lo ăn ngon, nhiều gđ đi ăn nhà hàng txuyen chứ ko đợi lễ tết hay sự kiện.

Giá nhà tăng cao do 1 bộ phận ng dân giàu lên nhanh..Tỉ lệ tầng lớp trung lưu của VN tăng nhanh nhất tg.

Các con số tăng trưởng gdp, kim ngạch xnk, dự trữ ngoại hối đều cho thấy sự gia tăng nhanh chóng qui mô kinh tế VN. Vì thế đừng nói bừa cảm tính là đs nhân dân dậm chân tại chỗ. Chủ thớt chém quá ẩu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Giàu càng giàu nên ăn tiêu khỏe đẩy giá cả lên, học đắt lên... Không theo được lại chả nghèo đi lắm ru

pimbim

Xe tăng
Ko thấy các cụ nhắc đến Vàng nhỉ.
Bđs, Ck các cụ phân tích kỹ lưỡng rồi. Cc cho em hỏi nếu lạm phát xảy ra thì Vàng có lên ngôi ko ah.