[Funland] HN hay mưa to và ngập. E có nên lên chung cư ở k các cụ?

my.eb

Xe điện
Linh Đàm có hồ và cạnh là sông nên thoát nước tốt. Em ở chung cư khu Bắc Linh Đàm gần 20 năm rồi chả muốn xuống mặt đất. Ở chung cư có mấy cái lợi: An ninh đảm bảo không lo trộm cắp, ngủ không cần mắc màn, chuột gián ít hơn mặt đất, không lo ngập nước... còn các cụ lo sau này chung cư là sở hữu chung, rồi xuống cấp thì cứ đến lúc đó tính, không ở nữa lại bán mua cái khác. Tuy nhiên cũng có điểm hạn chế so với nhà mặt đất là phải chờ thang máy, nhà trên mà đụng chạm gì nhà dưới bị ảnh hưởng, tiếng ồn nhà bên cạnh, hay bị nhậu nhẹt với hàng xóm.
Tất cả những điểm hạn chế mà cụ kể em bị ko dính cái nào, thế mới may.
Mua được cái chung cư hài lòng (về ko gian sống, về tiện ích hạ tầng, về dân trí nói chung và hàng xóm nói riêng...) sướng lắm các cụ ạ. Kiểu lấy được một người càng sống lại càng thấy yêu nhau í,

binhduongdriver

Xe tải
Tính ra ở vậy khổ quá, mưa thì rác và nước cống hòa lẫn nhau. Muỗi phát triển nhanh và nhiều thứ khác ảnh hưởng tới sức khỏe. Ý kiến của em là bác nên lên cc ở, sạch sẽ nhưng bất tiện hơn nhà riêng chút.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đã chuyển mặt đất lên chung cư được gần 10 năm và không hề hối hận.
Nói thật ở mặt đất phải tiền nhiều ở liền kề, biệt thự. Chứ ở nhà ngõ ngách, bé tý teo. Ô tô không vào đc. Về đến nhà tống mấy cái xe máy rồi khóa của mấy lần. Ánh sáng có khi không vào đến nhà. Rồi mưa thì ngập, nước vào tận nhà nữa thì chán lắm.
Bạn em ở nhà mặt đất, hôm qua vừa gửi ảnh đây:
Em thì lên chung cư lâu rồi, gần chục năm và em ở xa trung tâm cho nó thoáng đãng. Ông cụ nhà em thì vẫn ở nhà đất 40m2 x 2 tầng trong 4 quận trung tâm, nhà mặt phố nhỏ không đến nỗi nước ngập vào nhà nhưng xây mấy chục năm rồi nên ẩm mốc, bí rất không tốt về sức khỏe cho người già. Em khuyên bán đi lấy tiền mua 1 cái nhà khác trong ngõ, dịch ra ngoài 1 chút giá rẻ hơn làm của để dành, tiền dư ra mua 1 căn chung cư to khoảng 100m2 mà ở cho sướng nhưng cụ không nghe, bao năm vẫn ở như vậy vì không thoát được tư duy ở dưới đất và gần trung tâm thành phố

tuannbb

Xe điện
Mua được cái chung cư hài lòng (về ko gian sống, về tiện ích hạ tầng, về dân trí nói chung và hàng xóm nói riêng...) sướng lắm các cụ ạ. Kiểu lấy được một người càng sống lại càng thấy yêu nhau í,
Vâng chúc mừng cụ, cụ ở chung cư cao cấp và hàng xóm dân trí cao thì tuyệt vời. Em xác định nếu chuyển mặt đất phải nhà rộng, oto đỗ cửa còn không cứ chung cư thôi!

Vâng nhà cháu đang tính thế nhưng ngân sách cố lắm đc 3 tỏi cũng chỉ đc căn cc 70m. Khu Láng cc đắt quá cụ ạ
Trung tâm thì giá lúc nào cũng cao cả cụ ạ. Cụ dạt sang tí cầu giấy xem có rẻ hơn không, ở chung cư sướng cái sinh hoạt trên một sàn cụ ạ.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Chính quyền quá yếu kém!!!! Nói đơn cử như Tòa nhà Keangnam hơn 10 năm nay nơi có khoảng 2000_3000 người hàng ngày làm việc, nộp thuế đóng góp cho xh.... Chỗ này cứ mưa là ngập, năm nào cũng vậy. Bên cạnh đó thì dịch vụ khu này bằng 0! Mấy hàng dong bán đồ ăn trưa vỉa hè bẩn thỉu lộn xộn, không có một cơ sở cung cấp dịch vụ ăn uống cho tử tế, tất cả đều là tạm bợ, bọn xhd thì đứng ra thứ vé trông xe hàng ngày mà cũng chả hiểu chúng nó trông cái gì luôn...nếu xe mình có mất gương... Chắc đền dx bọn này.
Em ko biết ở Kaengnam sướng gì nhưng chung cư mà ở dưới có văn phòng công sở, trung tâm thương mại công cộng là em ko thích vì nó đông đúc nhộm nhoạm, em thích nơi ở chỉ để ở thôi, phải có không gian cây xanh sân vườn rộng rãi, hồ nước thì càng tốt. Đi làm hay chơi thì đến chỗ khác

nhtho

Xe buýt
Cháu ở chung cư cũ, tầng 1 là nơi để xe nên không lo ngập mất xe.
Nói chung là ở trên cao thì không khí sạch hơn, trẻ con đỡ các bệnh đường hô hấp, bản thân không khí sát mặt đất nhiều bụi, ô nhiễm hơn.
Nhưng ngược lại, như đợt sốt BĐS vừa qua, giá trị căn hộ biến động ít, trong khi đó giá đất nền tăng gấp rưỡi - gấp đôi.

Chắc cụ ở chung cư cao cấp, dân trí cao và nội quy chặt chẽ, chung cư bình dân ban quản lý lỏng lẻo thì cũng mệt lắm cụ ạ.

Film LLumar

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
llumar.com.vn
Ở chung cư thì cũng phải chọn chung cư cao cấp, có dân trí cao hoặc vị trí tốt cụ nhé, không phải chung cư nào cũng ở được đâu.
Khi được ở những nơi này thì nói thật là cụ chẳng muốn xuống đất nữa :)), chắc chỉ mua nhà đất để cho thuê thôi. Khi ở đây, cuộc sống của cụ sẽ rất chill, nhẹ nhàng và ít căng thẳng hơn khi ở dưới mặt đất, đi làm về nhà là giải tỏa hết, đúng kiểu mái ấm luôn.

my.eb

Xe điện
Vâng chúc mừng cụ, cụ ở chung cư cao cấp và hàng xóm dân trí cao thì tuyệt vời. Em xác định nếu chuyển mặt đất phải nhà rộng, oto đỗ cửa còn không cứ chung cư thôi!
Anh chị em ở biệt thự của Vin, nói thật là vào nhà cũng thích thật đấy, nhưng em vẫn thấy thua cái phòng khách nhà em mở cửa gió thổi lồng lộng như ở biển, view cả bầu trời đầy sao, đèn lấp lánh :D trong khi nhà bác ấy lúc nào cũng phải điều hòa.
So sánh thì khập khiễng, em chỉ dám ss mỗi cái view và gió ở pk thôi :D

Hàng xóm nhà em may toàn con lớn, đi học đi làm suốt ngày, nên ko có cảnh con khóc váng tầng, vợ chồng cãi nhau choe chóe, cũng ko ngồi ăn lẩu ầm ĩ ngoài hành lang... Gặp nhau chỉ cười chào thân thiện, với em thế là oke con dê :D

BMZ_Z4

Xe điện
Hôm kia điện chập chờn thì CC 0: ND 1
Hôm qua mưa to thì CC đã gỡ hòa CC 1: ND 1 phỏng các cụ :))
Cụ chủ cứ chịu khó cày, mua thêm cái CC nữa rồi thích ở đâu thì ở nó mới là đỉnh.

my.eb

Xe điện
Chắc cụ ở chung cư cao cấp, dân trí cao và nội quy chặt chẽ, chung cư bình dân ban quản lý lỏng lẻo thì cũng mệt lắm cụ ạ.
Em ở cc chắc chỉ trung cấp thôi cụ ạ, chưa được cao cấp đâu :D
Cơ mà bên em có BQT lâu rồi, nên mọi thứ tương đối rõ ràng, ổn định.
Một điều may mắn nữa em cảm nhận là khu nhà em số cư dân là các cặp vợ chồng trẻ có ăn học, đi làm công ty, vp... chiếm tỷ trọng khá lớn. Bố mẹ lên ở cùng cũng ở độ tuổi trung niên, chưa già lắm, đa phần các cụ cũng đều nghỉ hưu nên nếp sống ko quá quê mùa hay lạc hậu. Điều đó cùng là điểm cộng cho dân trí nói chung ạ,

Nhưng nói chung may hơn khôn, chọn vợ/chồng còn ́hên xui nữa là chọn hàng xóm :))

tamhoa1997

Xe tải
Website
demdieuhoa.net
Cái chính là chất lượng sống của cụ, nếu thấy ko ổn thì chuyển thôi.

nhtho

Xe buýt
Hôm kia điện chập chờn thì CC 0: ND 1
Hôm qua mưa to thì CC đã gỡ hòa CC 1: ND 1 phỏng các cụ :))
Cụ chủ cứ chịu khó cày, mua thêm cái CC nữa rồi thích ở đâu thì ở nó mới là đỉnh.
Cụ fun vãi. Nói chung là tính cụ nào "ăn chắc mặc bền" muốn tài sản (nhà đất) tăng giá theo thời gian thì chọn nhà đất. Còn cụ nào ít "lăn tăn" thì chọn chung cư - trừ trường hợp ít tiền quá, muốn ở vị trí - khu vực đấy nhưng không đủ tiền mua nhà đất - đành chọn chung cư, nhưng mấy cụ này vẫn nhấp nhổm gom tiền đủ là xuống mặt đất.

BMZ_Z4

Xe điện
Cụ fun vãi. Nói chung là tính cụ nào "ăn chắc mặc bền" muốn tài sản (nhà đất) tăng giá theo thời gian thì chọn nhà đất. Còn cụ nào ít "lăn tăn" thì chọn chung cư - trừ trường hợp ít tiền quá, muốn ở vị trí - khu vực đấy nhưng không đủ tiền mua nhà đất - đành chọn chung cư, nhưng mấy cụ này vẫn nhấp nhổm gom tiền đủ là xuống mặt đất.
Em bình thường mà cụ.
Vừa là tăng tài sản cho cụ chủ,
vừa là đóng góp tăng trưởng cho xã hội.
Muốn tốt lên thì kiểu gì cũng phải gắng cày thôi.
Em đi nằm thẳng đây :((

tuannbb

Xe điện
Anh chị em ở biệt thự của Vin, nói thật là vào nhà cũng thích thật đấy, nhưng em vẫn thấy thua cái phòng khách nhà em mở cửa gió thổi lồng lộng như ở biển, view cả bầu trời đầy sao, đèn lấp lánh :D trong khi nhà bác ấy lúc nào cũng phải điều hòa.
So sánh thì khập khiễng, em chỉ dám ss mỗi cái view và gió ở pk thôi :D

Hàng xóm nhà em may toàn con lớn, đi học đi làm suốt ngày, nên ko có cảnh con khóc váng tầng, vợ chồng cãi nhau choe chóe, cũng ko ngồi ăn lẩu ầm ĩ ngoài hành lang... Gặp nhau chỉ cười chào thân thiên, với em thế là oke con dê :D
Em thấy nhiều nhà cứ nhắc đến chung cư là sợ, nhưng nếu nhà mặt đất mà chật chội chen chúc, ngõ nhỏ hay tắc thì sau khi lên ở chung cư đều không muốn xuống mặt đất.
Mấy cái hồ ở Linh Đàm mà nó lấp xây chung cư thì vỡ mồm cụ nhỉ?
Ông điếu cày mà ông ý lấp rồi xây lên mấy cái HH thì xong phim cụ ạ. Khu bán đảo trước đẹp thế, quy hoạch công viên vườn hoa mà ông ý vào băm nát hết cả!

Chỉnh sửa cuối:

nhtho

Xe buýt
Em bình thường mà cụ.
Vừa là tăng tài sản cho cụ chủ,
vừa là đóng góp tăng trưởng cho xã hội.
Muốn tốt lên thì kiểu gì cũng phải gắng cày thôi.
Em đi nằm thẳng đây :((
Ban đầu, cháu đọc cụ còm có 2 dòng đầu nên viết cụ fun khi so sánh như thế. Dòng thứ 3 cụ sửa thêm vào khi cháu đang còm đấy. Nên cụ hiểu nhầm ý cháu :)

Rivers

Xe container
Mỗi người một ý, cụ cứ nhắm được chỗ nào thì thuê thử chỗ ấy một thời gian xong quyết.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đã chuyển mặt đất lên chung cư được gần 10 năm và không hề hối hận.
Nói thật ở mặt đất phải tiền nhiều ở liền kề, biệt thự. Chứ ở nhà ngõ ngách, bé tý teo. Ô tô không vào đc. Về đến nhà tống mấy cái xe máy rồi khóa của mấy lần. Ánh sáng có khi không vào đến nhà. Rồi mưa thì ngập, nước vào tận nhà nữa thì chán lắm.
Bạn em ở nhà mặt đất, hôm qua vừa gửi ảnh đây:
Sẽ đến thời kỳ xã hội phát triển hơn, ô tô nhiều, các dịch vụ phát triển nhà trong ngõ cực kỳ khó bán, kể cả nhà mặt phố thì chỉ có một tỷ lệ nhỏ là ngon còn lại xe cộ chạy suốt ngày, chỗ nào cũng mặt phố kinh doanh gì được đâu, đặc biệt những nơi không có chỗ đỗ xe.

Nhiều người lý luận bảo đất giữ giá nhưng trong ngõ giá trị sử dụng thấp tự nó sẽ mất giá, Nhà Nước sẽ định hướng dòng tiền vào sản xuất chứ ko cho đầu cơ đất cát.

Nếu kinh tế phát triển tốt tiến tới xã hội khá giả thì nhà trong ngõ sẽ bị coi là ổ chuột và ít người muốn sống ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Tiện em khoe nốt nhé. Chỗ em ở đi bộ ra bến tàu mất 10ph, xuống ga cách nơi làm việc cũng mất 5ph đi bộ, đủ để đẹp dáng đẹp da... các kiểu các kiểu, bất chấp thời tiết :D
Đúng là thánh nhân đãi kẻ khù khờ :))

Thôi em dừng đã, ko các cụ đổ xô về mua :D