[CCCĐ] Hồ Ba Bể - Ngày trở lại

tienl

Xe hơi
Đợt trước em có lên diễn đàn hỏi các cụ thông tin hồ Ba Bể, home stay, thuê xe 16 chỗ ... và hứa sau chuyến đi sẽ viết 1 bài. Nay đã được tròn 2 tháng, rảnh rỗi up ảnh hầu các cụ.

Em đã từng đi Ba Bể hồi 2011 bằng xe máy nên em để tiêu đề là Ngày trở lại :D Lần này đi cùng gia đình, có trẻ nhỏ nên em thuê xe 16 chỗ đi cho an toàn.

tienl

Xe hơi
Đoàn em có 6 người lớn, 3 trẻ em. Xuất phát lúc 7h sáng cùng gia đình cụ lái xe 16 chỗ (cũng là dân of ạ)
Đường lên Ba Bể cũng không có gì phải kể nhiều vì đường khá là đẹp, dừng nghỉ 1 lúc ở Thái Nguyên xong đi một mạch là tới.

Trước khi tới Ba Bể chừng 1h, anh chủ home stay gọi điện thông báo là sạt lở đất với cả đường đang làm nên chỉ đến bên kia bến thuyền, xong anh ấy đón đoàn bằng thuyền sang sông. Chừng 12h đoàn em tới nơi.

Lúc này bụng đói nên không chụp được nhiều ảnh, anh em di chuyển lên thuyền sang bờ bên kia. Trên thuyền có thể view bản Pác Ngòi theo cách đẹp nhất các cụ ạ. Em thì ở ngay chỗ bản Bó Lù cho gần :D

Ăn trưa xong, nghỉ ngơi 1 lúc rồi chúng em mượn xe của anh chị chủ nhà đi sang bản Pác Ngói tham quan, rồi phóng thẳng tới tận động Hua Mạ, thác Tát Mạ. Lúc trở về nhà nghỉ thì đang còn sớm nên mấy anh em thuê thuyền ra giữa hồ tắm tiên cho mát ^^ Lúc này có một đoàn xe lên cắm trại, em nhìn mà ham :D

tienl

Xe hơi
Tối hôm đó, được bác chủ nhà thiết kế cho nồi lẩu, ăn rất là ngon. Bác ấy lại nhiệt tình ngồi uống cùng, nên anh em quẩy tới 23h mới đi ngủ.
Sau đó thì trời đổ mưa, em được trải nghiệm cái mưa rừng các bác ạ, phải nói là mưa to lắm, đoàn xe dưới bãi phải dịch chuyển không biết mấy lần vì nước dâng. Sáng dậy, đoàn em chạy đi mua bánh cuốn về ăn sáng, bánh không ngon nhưng được cái đói, chén tạm :D

Ngày hôm nay, dự kiến là đi thuyền lòng hồ, thăm động Puông, thác Đầu Đẳng, Ao tiên. Vì trời về sáng vẫn còn mưa, nước đục nên anh chỉ nhà khuyên là ăn trưa xong cả đi. Cả đoàn đồng ý, 9h ăn sáng, 11h ăn trưa :))

Động Puông đây ạ, tôm 5k/xâu ăn khá là hay.

Còn đây là Thác Đầu Đằng

Trên đường về, rẽ vào Ao Tiên

Khi về gần tới home stay thì mấy anh em xuống tắm tiếp cho mát

tienl

Xe hơi
Sáng ngày 3, vì dậy muộn nên ko còn món bánh cuốn, đành pha mỳ tôm ăn xong đợi cơm trưa luôn. Ăn trưa xong cả đoàn em lên đường về Hà Nội.

Tổng kết chuyến đi: Vẻ đẹp thơ mộng, giản dị, hoang sơ của hồ Ba Bể vẫn còn nguyên. Chủ nhà hiếu khách, nấu ăn cực ngon, giá lại rẻ. Em được thưởng thức đủ các món như lẩu cá, lẩu gà, gà nướng, cá nướng, rau bò khai xào, ốc đá hấp sả, tôm chua, măng hấp thịt, bánh cuốn :D

Đạt được mục đích chuyến đi là nghỉ ngơi, hít thở không khí trong lành, ăn uống cùng những người bạn, còn gì vui hơn phải không các cụ ^^

E cũng đang định tổ chức 1 nhóm đi Ba bể, cụ cho em thêm thông tin về nơi ăn nghỉ nhé: homestay thì ở bản nào sẽ phù hợp? em muốn hoang dã một chút, buổi tối đốt lửa trại, tự quay lợn rồi xả thịt đánh chén luôn. Tóm lại là có thiên hướng hoang dại :D. Ba bể mà cụ đi 3 ngày thì có vẻ hơi dài nhỉ

Đoàn em có 6 người lớn, 3 trẻ em. Xuất phát lúc 7h sáng cùng gia đình cụ lái xe 16 chỗ (cũng là dân of ạ)
Đường lên Ba Bể cũng không có gì phải kể nhiều vì đường khá là đẹp, dừng nghỉ 1 lúc ở Thái Nguyên xong đi một mạch là tới.

Trước khi tới Ba Bể chừng 1h, anh chủ home stay gọi điện thông báo là sạt lở đất với cả đường đang làm nên chỉ đến bên kia bến thuyền, xong anh ấy đón đoàn bằng thuyền sang sông. Chừng 12h đoàn em tới nơi.

Lúc này bụng đói nên không chụp được nhiều ảnh, anh em di chuyển lên thuyền sang bờ bên kia. Trên thuyền có thể view bản Pác Ngòi theo cách đẹp nhất các cụ ạ. Em thì ở ngay chỗ bản Bó Lù cho gần :D

Ăn trưa xong, nghỉ ngơi 1 lúc rồi chúng em mượn xe của anh chị chủ nhà đi sang bản Pác Ngói tham quan, rồi phóng thẳng tới tận động Hua Mạ, thác Tát Mạ. Lúc trở về nhà nghỉ thì đang còn sớm nên mấy anh em thuê thuyền ra giữa hồ tắm tiên cho mát ^^ Lúc này có một đoàn xe lên cắm trại, em nhìn mà ham :D

con xe trắng ở giữa kia là con xe chuyên dụng chở tiền, không chừng đấy là đội bank chỗ thằng em em là giám đốc

tienl

Xe hơi
con xe trắng ở giữa kia là con xe chuyên dụng chở tiền, không chừng đấy là đội bank chỗ thằng em em là giám đốc
Em đi đợt 10/3 ÂL, cụ hỏi em cụ xem có phải đợt đấy không :D
Hình như đội này đi tiền trạm, vì sáng hôm sau em thấy thêm vài xe nữa lên đây cộng với 1 đoàn khá là đông đi thuyền cập bến đoạn này.

tienl

Xe hơi
E cũng đang định tổ chức 1 nhóm đi Ba bể, cụ cho em thêm thông tin về nơi ăn nghỉ nhé: homestay thì ở bản nào sẽ phù hợp? em muốn hoang dã một chút, buổi tối đốt lửa trại, tự quay lợn rồi xả thịt đánh chén luôn. Tóm lại là có thiên hướng hoang dại :D. Ba bể mà cụ đi 3 ngày thì có vẻ hơi dài nhỉ
Homestay thì theo em cụ nên ở thôn Bó Lu, ngay bến thuyền luôn, đi lại cho tiện, view hồ đẹp, có cái bãi trước mặt cho cụ đốt lửa trại, nướng ăn thoải mái luôn. Em ở chỗ homestay Anh Ngọc, thuê 3 phòng 2 đêm hết gần 1.2tr, ăn uống thì nhờ anh chị nấu luôn, bữa tầm 80-120k/người ăn no.

Ưu điểm: Gần bến thuyền, giá ăn ở rẻ, view cực đẹp (nhất là buổi sáng sớm), anh chị nấu ăn ngon, nhiệt tình, giản dị.
Nhược điểm: Có cái nhà bên cạnh họ nuôi lợn, gà nên thi thoảng có mùi hôi.

Có cái nhà gần đấy mới xây (Nhà nghỉ Việt Hùng hay sao ấy), rộng rãi thấy nhiều xe máy kiểu phượt tấp vào ở, cụ đi đông ở đây cũng được (không biết ăn uống thế nào :D)

Bản Pác Ngòi thì đẹp (nếu view từ thuyền trên hồ vào bản), nhưng xa và vào trong đó nhiều homestay, đông người nên em không thích.

Ba Bể mà đi 2 ngày là vừa, nhưng sẽ mệt nếu đoàn nhiều trẻ em. Đi 3 ngày cụ có thể kết hợp đi Pác Bó, Bản Giốc. Nhưng em ko thích chạy xô nên cứ làm phát 3 ngày 2 đêm ở Ba Bể cho nó thoải mái, ăn uống ngủ nghỉ ko phải căn thời gian :D

Lịch trình của em 3 ngày 2 đêm như thế này:
Ngày 1:
7h00 xuất phát, 12h đến nơi
Ăn trưa xong ngủ giấc, 14h chiều mượn xe máy (free các cụ ạ, ban đầu tưởng là phải thuê ^^) đi thác Tạt Ma, động Hua Mạ. Cung này đẹp, có chạy qua bản Pác Ngòi (lúc về có bán hàng ven đường, em tấp vào mua ít dưa chuột, rau rừng về ăn tối)
16h về thuê thuyền đi hồ, ra chỗ nước sạch bơi.
18h30 ăn tối, em mang 2 thùng bia mà trưa quất hết 1 thùng, tối hết luôn thùng còn lại, phải mua rượu của anh chủ nhà uống tiếp (rượu men lá cực ngon các cụ ạ)
Đến 22h xem đá bóng rồi đi ngủ.

Ngày 2:
Tối ngày 1, được tư vấn của anh chủ nhà là sáng dậy ăn sáng rồi đi dạo, nghỉ ngơi rồi ăn trưa sớm chút (tầm 10h) xong đi thuyền xuyên trưa luôn cho tiện. Vì mùa này trời hay mưa đêm và sáng.
Vậy nên sáng em dậy trước, ra uống cafe ngắm mưa, ngắm đội xe phượt dưới bãi. Xong đi mua bánh cuốn cho đoàn. 9h mới ăn sáng :D
Nên 10h ăn trưa là không thể, cả đoàn thoải mái thời gian nên bảo anh chị chủ nhà là thong thả ăn trưa.
12h ăn xong cả đoàn nghỉ ngơi rồi lên thuyền đi chơi Động Puông, thác Đầu Đẳng, Ao tiên.
17h tắm hồ xong về homestay ăn tối.

Ngày 3: Ăn sáng xong mượn xe đi vào bản Pác Ngói mua rau rừng, hoa quả về làm quà.
Ăn trưa xong thanh toán rồi trả phòng, lên thuyền sang bờ bên kia, nhà anh lái xe đợi bên đó. Lên xe trở về HN (6 tiếng di chuyển)

Tổng kết chuyến đi, 6 người lớn, 3 trẻ em. Mỗi người hết khoảng 2tr ạ.

Chuẩn bị trước chuyến đi: 800.000
Thuê xe: 5.800.000
Ở: 1.200.000
Ăn: 3.000.000
Thuyền: 1.000.000
Vé + linh tinh: 800.000

SuBjn

Xe đạp
E cũng đang định tổ chức 1 nhóm đi Ba bể, cụ cho em thêm thông tin về nơi ăn nghỉ nhé: homestay thì ở bản nào sẽ phù
hợp? em muốn hoang dã một chút, buổi tối đốt lửa trại, tự quay lợn rồi xả thịt đánh chén luôn. Tóm lại là có thiên hướng hoang dại :D. Ba bể mà cụ đi 3 ngày thì có vẻ hơi dài nhỉ
E gửi cụ ít ảnh đoàn e đi hè năm ngoái,đoàn e ở bên bản pac ngói homestay Huyền anh hay gì e ko nhớ rõ lắm. Cụ ở bên pac ngói thì có cái sân sau có thẻ đốt lửa trại quay lợn gà thoải mái ạ.

Nes

Xe buýt
Đi Ba cái Bể a di chuyển từ BG lên chỉ cần 2 ngày 1 đêm là hợp lý. Đầu đường vào hồ có đường rẽ trái vào trong khu thôn rất nhiều home stay anh ah.

TheBlues87

Xe hơi
có quả đi ô tô ra giữa hồ cắm trại hay quá nhỉ

Car68

Xe tải
Cảnh đẹp thiên nhiên quá chủ thớt

vẻ đẹp hoang sơ đẹp quá cụ ạ; em cũng muốn lên đây mà chưa có dịp

Tu ky

Xe tăng
Em cũng đang dự định tổ chức một nhóm khoảng 20 người đi Hồ Ba Bể (em chưa đi bao giờ), đi từ 13h chiều thứ bảy, ở qua đêm, trưa chủ nhật về. Em nhờ cụ chủ và CCCM tư vấn và cho em thông tin lộ trình, địa chỉ, số dt của chủ nhà... Đội ơn CCCM!

tienl

Xe hơi
Em cũng đang dự định tổ chức một nhóm khoảng 20 người đi Hồ Ba Bể (em chưa đi bao giờ), đi từ 13h chiều thứ bảy, ở qua đêm, trưa chủ nhật về. Em nhờ cụ chủ và CCCM tư vấn và cho em thông tin lộ trình, địa chỉ, số dt của chủ nhà... Đội ơn CCCM!
Cụ ở bản bó lu hoặc pác ngòi ạ.
Lộ trình thì 13h đi, tầm 18h tới nơi. Ăn uống (làm nồi lẫu cá hồ nhâm nhi là tuyệt), lửa trại hát hò rồi nghỉ ngơi. Sáng chủ nhật dậy sớm ăn sáng xong đi thuyền thăm động Puông, thác Đầu Đẳng, ao tiên (800k thuyền, chắc cụ thuê 2 thuyền cho 20 người) xong về ăn trưa (nên ăn cá nướng, gà nướng, rau xào). 13h lên đường về HN.

Trước em ở homestay Anh Ngọc, số đt 0984778434 hoặc 0974289286. Cụ gọi hỏi xem thế nào. Homestay cũng ko phải là mới j nhưng dc cái view đẹp, anh chị chủ nhà thân thiện, dễ gần.

Tu ky

Xe tăng
Cụ ở bản bó lu hoặc pác ngòi ạ.
Lộ trình thì 13h đi, tầm 18h tới nơi. Ăn uống (làm nồi lẫu cá hồ nhâm nhi là tuyệt), lửa trại hát hò rồi nghỉ ngơi. Sáng chủ nhật dậy sớm ăn sáng xong đi thuyền thăm động Puông, thác Đầu Đẳng, ao tiên (800k thuyền, chắc cụ thuê 2 thuyền cho 20 người) xong về ăn trưa (nên ăn cá nướng, gà nướng, rau xào). 13h lên đường về HN.

Trước em ở homestay Anh Ngọc, số đt 0984778434 hoặc 0974289286. Cụ gọi hỏi xem thế nào. Homestay cũng ko phải là mới j nhưng dc cái view đẹp, anh chị chủ nhà thân thiện, dễ gần.
Em cảm ơn cụ!

hecvn

Xe tăng
Cụ chủ có chuyến đi hợp lý quá, nghỉ ngơi gần với thiên nhiên, chưa bị khai thác quá mức

Mít - Mật

Xe tăng
Em đủn bài lên, nhờ các Cụ tư vấn, em định cuối tháng 10 đi

Em cũng lên trên này năm 2014, giờ xem ảnh của bác mà thấy mừng quá vì cảnh quan vẫn như 6 năm trước ko thay đổi gì, đây là điều đáng mừng cho Ba Bể. Hồi em đi là mùa đông lạnh sun vòi nên ko tắm gì được, thác Tát Mạ dòng nước vẫn bé như trước kia nên ko đẹp lắm

Mít - Mật

Xe tăng
Cám ơn Cụ chủ đã tư vấn, nên em có chuyến đi thật thú vị. Chủ Homestay Anh Ngọc cũng nhờ em gửi lời cám ơn Cụ