Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ranfer

Xe buýt
Gửi Cụ HardTop,

Nhờ cụ chẩn bệnh cho con santa fe nhà em, đời 2009 (eVGT):

- Xe em chạy được khoảng 3,5 vạn km, thời gian gần đây đi không bốc. Em có vào một số thớt xem, cũng như đem ra gara Huyndai ủy quyền thì họ nói cái sensor để kiểm tra phần khí thải, cũng như "hồi lại" phần khí cháy để đảm bảo tiêu chuẩn EURO 4 bị bẩn, chỉ cần rửa, lau lại là ok. Em đã xử rồi.
- Tuy nhiên thời gian gần đây, hiện tượng xe bị ỳ nhiều lại lặp lại, đưa ra lau rửa phần đó thì được 1 vài hôm lại bị
- Gần nhất là cách đây vài hôm, cái đèn hình máy xe, từ tắt ngóm chuyển sang màu vàng mới đau chứ.
- Em có đem ra gara đường Phạm Văn Đồng (huyndai Ngọc khánh) thì họ bắt bênh là phải thay cái đó, hết tận 7,8 củ

Bác bắt bênh giúp em nhé, không biết chỉ liên quan đến khí thải mà lại tốn "xiền" thế thì làm thế lào!

Nếu được Bác trả lời hoặc pm cho em nhé: bodamicom@yahoo.com

cám ơn Bác nhiều

Bấu cấu các cụ, do giá xăng dầu tăng quá cao nên nhà cháu tạm thời nghỉ, không tư vấn cho các cụ nữa, mục đích là nhằm giúp các cụ tiết kiệm tiền cho mình, tiết kiệm tài nguyên cho nhân loại, xe hỏng, không chạy được nữa thì sẽ không tốn xăng dầu.

Sumaco

Xe máy
Cụ nào làm bác ý dỗi rồi...?

cup

Xe máy
Cay quá các cụ ơi, xe em vừa bị chuột cắn đứt dây cảm biến lùi làm em húc phải chậu cây cảnh, hic,
Chỗ em gửi xe đã xích 1 con chó ở cạnh xe rồi mà sao vẫn dính chuột. Đau quá...:(

xedieu

Xe cút kít
Bấu cấu các cụ, do giá xăng dầu tăng quá cao nên nhà cháu tạm thời nghỉ, không tư vấn cho các cụ nữa, mục đích là nhằm giúp các cụ tiết kiệm tiền cho mình, tiết kiệm tài nguyên cho nhân loại, xe hỏng, không chạy được nữa thì sẽ không tốn xăng dầu.
Hic hic. Cụ ơi thế giờ chúng em làm thế nào mỗi khi cần giúp đỡ? Cụ còn nhận trợ giúp qua điện thoại không chứ không là em đổi xe khác em không đi Hyundai nữa đâu. :((

nguyenthedzung

Xe tải
Ơ :-o cụ Tóp bỏ chúng em, thì chúng em biết bấu víu vào đâu bi giờ :-?? Cụ có thể giãi bày cho anh em xem lý do gì cụ lại bỏ chúng em được không??? Bọn em có thể giúp được gì cho cụ???

Maicon Phang

Xe hơi
Dạ, cụ mà bỏ chúng em thì chúng em bán hết xe đi đấy ạ, cụ thương tình thì cụ làm chỗ dựa tinh thần cho chúng em. Mà cụ còn hẹn giúp cái Morning ghẻ nhà em đó (cái xe mà hở xupap, Ga ăng ty không ổn định đó) em mới đi được 400Km chưa được 1000km như cụ nói, cụ mà bỏ dở thể này em chết mất :(. Cụ cố gắng bơt chút thời gian nhé. Cụ mà ko làm nữa là em vẫn gọi điện quấy đấy. hi hi. Ah em báo cáo cụ là đi 400km xe cũng ổn định hơn rồi cụ ah, cũng đc đến 50%, chỉ thỉnh thoảng đỗ đèn đỏ nó tụt vòng tua làm phanh hơi nặng thôi.

Hà Tít

Xe buýt
Tạm biệt bác Tốp ạ :-| :-| :-| :-| :-|

heroesdaubu

Xe điện
Ôi da, lão tóp giận giá xăng dầu cao ko làm từ thiện nữa rồi! Mấy tháng nay em nghe mọi người than trượt giá phào cả tai rồi, nhưng vẫn phải sống vẫn phải cố thôi! Cụ cố làm từ thiện tiếp cho anh em nhờ!

Carens_TH

Xe tải
Chắc cụ ấy buồn vì giá xăng tăng. Độ mấy hôm nữa nguôi ngoai cụ ý lại quay về thôi ợ

Hà Tít

Xe buýt
Chắc cụ ấy buồn vì giá xăng tăng. Độ mấy hôm nữa nguôi ngoai cụ ý lại quay về thôi ợ
Các bác chưa biết chuyện rồi :)). Chắc cũng ko nhiều bác biết công trình hardtop của bác Tốp. Em hardtop này đc trang bị 1 động cơ gần nghìn sức ngựa (đã có lần bên bài của lão Việt Vòi có cái ảnh bác Tốp cười tít mắt bên cạnh chú thợ đang xịt nước vệ sinh cho quả động cơ này, khủng lắm. Em tìm lại cái ảnh mà mà ko thấy). Vì vậy, em hardtop này ngốn gần 50 lít cho 100 cây. Xăng lên giá nên bác Tốp đang nghiên cứu thay bằng động cơ của xe Matiz, khi nào xong bác Tốp lại hỗ trợ AE mình tiếp. Các bác chịu khó chờ nhé!

MinhKhoi2007

Xe tăng
Chán bác Top quá ! Xe có ngon không hỏng thì chạy mới đỡ tốn xăng dầu chứ.

xedieu

Xe cút kít
Các bác chưa biết chuyện rồi :)). Chắc cũng ko nhiều bác biết công trình hardtop của bác Tốp. Em hardtop này đc trang bị 1 động cơ gần nghìn sức ngựa (đã có lần bên bài của lão Việt Vòi có cái ảnh bác Tốp cười tít mắt bên cạnh chú thợ đang xịt nước vệ sinh cho quả động cơ này, khủng lắm. Em tìm lại cái ảnh mà mà ko thấy). Vì vậy, em hardtop này ngốn gần 50 lít cho 100 cây. Xăng lên giá nên bác Tốp đang nghiên cứu thay bằng động cơ của xe Matiz, khi nào xong bác Tốp lại hỗ trợ AE mình tiếp. Các bác chịu khó chờ nhé!
À, em nhớ rồi, 100l/100km chứ không phải 50l đâu!

Ranfer

Xe buýt
báo cáo cụ Hardtop, tuy xăng dầu tăng nhưng giống như cơm, có nhịn được đâu ợ!!!!

tomo

Xe tải
Chào các bác,
Em đang có câu hỏi này muốn các bác chỉ giáo:

Chả là con xe KIA Morning 2009 của em bị cháy cái cầu chì bơm xăng.
Cầu chì cũ có trị số là 10A. Hiện tại em đang dùng cái cầu chì 15A.
Liệu thay cầu chì 10A thành 15A có vấn đề gì không? Về lâu dài liệu có bị cháy cái bơm xăng không?

Chỉnh sửa cuối:
Chào các bác,
Em đang có câu hỏi này muốn các bác chỉ giáo:

Chả là con xe KIA Morning 2009 của em bị cháy cái cầu chì bơm xăng.
Cầu chì cũ có trị số là 10A. Hiện tại em đang dùng cái cầu chì 15A.
Liệu thay cầu chì 10A thành 15A có vấn đề gì không? Về lâu dài liệu có bị cháy cái bơm xăng không?
Cụ cứ xác định thế này nhé! Cái cầu chì sinh ra là để bảo vệ mạch điện khi bị quá tải hoặc chập mạch, cả hai vấn đề này đều có thể gây cháy xe vì điện trên xe hơi có điện áp thấp nhưng dòng làm việc rất cao. Vậy nên vấn đề cốt lõi ở đây là phải tìm cho ra nguyên nhân gây cháy cầu chì thì mới giải quyết được, việc tăng chì từ 10A lên 15A là chấp nhận được nhưng khi đã chập thì nó sẽ lại cháy tiếp, nếu cụ tăng tiếp thì có thể cháy xe, vậy cụ nên đưa xe đi viện sớm nhất có thể để tìm nguyên nhân và xử lý.

Kính gửi bác Hartop, V2 của em sau mấy ngày theo dõi và lắp lại dây tuyo mà bác hướng dẫn thì tiếng roóc máy đã giảm đi rõ rệt, nhưng nhiều lúc đi chậm, bật điều hòa....thì vẫn còn tiếng gõ bác ah. Em lên hỏi ý kiến của bác xem có cần phải kiểm tra hay xử lý gì thêm cho chú chuột bạch này nữa không ah ! Em làm gần VP bác nên nếu bác muốn kiểm tra chú chuột bạch của em lúc nào là em sẵn sàng chạy qua liền !
Em cảm ơn bác !
Vậy là tín hiệu tốt, đợt này em đang bận, rảnh tí là em sẽ ới cụ tiếp để tìm ra thuốc giải cho căn bệnh cố hữu này.

Gửi Cụ HardTop,

Nhờ cụ chẩn bệnh cho con santa fe nhà em, đời 2009 (eVGT):

- Xe em chạy được khoảng 3,5 vạn km, thời gian gần đây đi không bốc. Em có vào một số thớt xem, cũng như đem ra gara Huyndai ủy quyền thì họ nói cái sensor để kiểm tra phần khí thải, cũng như "hồi lại" phần khí cháy để đảm bảo tiêu chuẩn EURO 4 bị bẩn, chỉ cần rửa, lau lại là ok. Em đã xử rồi.
- Tuy nhiên thời gian gần đây, hiện tượng xe bị ỳ nhiều lại lặp lại, đưa ra lau rửa phần đó thì được 1 vài hôm lại bị
- Gần nhất là cách đây vài hôm, cái đèn hình máy xe, từ tắt ngóm chuyển sang màu vàng mới đau chứ.
- Em có đem ra gara đường Phạm Văn Đồng (huyndai Ngọc khánh) thì họ bắt bênh là phải thay cái đó, hết tận 7,8 củ

Bác bắt bênh giúp em nhé, không biết chỉ liên quan đến khí thải mà lại tốn "xiền" thế thì làm thế lào!

Nếu được Bác trả lời hoặc pm cho em nhé: bodamicom@yahoo.com

cám ơn Bác nhiều
Bệnh này nhiều xe dùng động cơ như của cụ đã dính chưởng rồi, vấn đề là cụ kêu xưởng cho em xin cái mã lỗi để em còn biết đường mà xử, cái e-VGT (e-EGR) là tân tiến nhưng cũng rắc rối lắm, em đã xử thành công vài con rồi, cũng có con phải thay vì nó báo lỗi hỏng chính cái van ấy, van EGR.

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop ơi, chiều nay em qua HD NK kiểm tra gầm và xiết lại 1 tý gọi là check hậu xuyên Việt. Khoảng 12h trưa nay phiền cụ chạy xuống sân toà nhà CEO nghe hộ em cái tiếng lạch xạch ở cần số được không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng