Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Kính chào cụ Top và gia đình OF.
V2 của tôi là I30CW, đến h đã dùng đc 2van km. Tôi muốn thay lọc xăng nhưn thấy cụ Top nói:"... Nếu không cẩn thận sẽ bị lỗi hệ thống tận dụng khí bay hơi..." nên cũng ngại. Vì tôi ở xa Hà nội nên không thể đưa xe vào hãng đc nên mong đc cụ tư vấn biện pháp phòng tránh lỗi khi thay lọc xăng. Xin cám ơn cụ.
Không có cách phòng tránh nào khác ngoài việc cụ phải nhờ thợ có hiểu biết về vấn đề này cụ ạ.

Kính gửi: cụ Top

Em mới lấy Caren AT máy xăng. Có mấy thông tin về bảo dưỡng em muốn xin ý kiến cụ.
- Thay dầu máy (em đã biết) thì cứ 5000-6000km/lần (kể cả lần đầu như cụ đã chỉ trong thớt 10 sai lầm....)
- Thay lọc dầu (em đã biết): 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc dầu
- Thay dầu hộp số (em không biết): Xin cụ thông tin
- Thay lọc xăng (em không biết): Xin cụ thông tin (hôm trước có thấy cụ nói món này khó làm và gara ít muốn làm do dễ sinh lỗi)

Xin cụ ý kiến chỉ đạo.

Em cảm ơn cụ nhiều.
Trân trọng
Dầu hộp cứ 40.000km thay một lần, còn lọc xăng thì nên thay ở tầm 25.000 Km cụ nhé!

xedieu

Xe cút kít
Không có cách phòng tránh nào khác ngoài việc cụ phải nhờ thợ có hiểu biết về vấn đề này cụ ạ.
Em cũng hóng cái vụ này, cụ cho em xin cái địa chỉ uy tín đi, tuần sau là em đi bảo dưỡng 30.000km rồi! :((

chuvoicon

Xe tăng
Lại THANK Cụ phát nữa...:)

Nó thiếu mới gây nên bệnh cụ ạ, nếu thừa thì chỉ sợ nó chảy tràn ra ngoài gây bẩn xe thôi. Xe cụ xài trợ lực dầu không có điều khiển điện nên ở tốc độ thấp nó nặng là phải rồi còn trả lái không nhanh lại nằm ở vấn đề hệ thống treo căn chỉnh chưa chuẩn cụ nhé!

Hà Tít

Xe buýt
Em cũng hóng cái vụ này, cụ cho em xin cái địa chỉ uy tín đi, tuần sau là em đi bảo dưỡng 30.000km rồi! :((
Hồi lâu rồi em thay lọc xăng ở 199MK, mãi có vấn đề gì đâu.
Bác Tốp cho em hỏi: ở phần 2, bác có nói là ắc-qui đi 2 năm nên thay. Giờ xe em chạy gần 3 năm 4 vạn rồi, chưa có hiện tượng gì thì có nên thay ắc-qui cho chắc ăn hay ko?

Thần Tài

Xe điện
Hồi lâu rồi em thay lọc xăng ở 199MK, mãi có vấn đề gì đâu.
Bác Tốp cho em hỏi: ở phần 2, bác có nói là ắc-qui đi 2 năm nên thay. Giờ xe em chạy gần 3 năm 4 vạn rồi, chưa có hiện tượng gì thì có nên thay ắc-qui cho chắc ăn hay ko?
Nếu cụ vẫn đề bình thường, không có cảm giác ắc quy bị yếu, xem mắt kiểm tra ở ắc quy (đối với ắc quy khô) thấy vẫn màu xanh thì chả có lý do gì phải thay cụ à. Nếu cụ cẩn thận thì chuẩn bị 1 đôi dây đấu ắc quy vứt trong xe nữa là chả sợ gì (cụ Hardtop có hướng dẫn làm ở chỗ nào em quên mất rồi).

Spippo

Xe máy
Cụ Tóp chữa bệnh giúp con Getz 1.1 MT của cháu với ... Cái điều hòa bây giờ chỉ chạy được bên nóng thui ah, bên lạnh thì chỉ có quạt gió mà không có hơi lạnh thoát ra, thế là em nó bị làm sao hả cụ ???? Cám ơn cụ rất nhiều .....

Cụ Tóp chữa bệnh giúp con Getz 1.1 MT của cháu với ... Cái điều hòa bây giờ chỉ chạy được bên nóng thui ah, bên lạnh thì chỉ có quạt gió mà không có hơi lạnh thoát ra, thế là em nó bị làm sao hả cụ ???? Cám ơn cụ rất nhiều .....
Cái máy lạnh nó là cả hệ thống cụ ạ, vậy nên có rất nhiều nguyên nhân, phải khám trực tiếp, mà trực tiếp nhiều khi còn toát mồ hôi hột ấy chứ. Đa phần bệnh này là do hết gas hoặc chuột xơi dây điện cụ nhé! Ngoài ra còn bệnh lắp nhầm sau khi tháo ra độ lại HT audio.

Spippo

Xe máy
Thanks cụ. Vậy có lẽ cháu phải cho em nó đi viện thui nhờ ... Cháu chưa độ audio nên cái vụ lắp nhầm có thể loại bỏ ....

wuhan

Xe máy
Các cụ giúp nhà cháu mới, Nhà cháu vừa cưới vợ hai CERATO HATCHBACK 2011 mới đi được có hơn 200km thế mà hôm nay cái đồng hồ công tơ mét nó không làm việc, cả đèn hiển thị vị trí hộp số cũng tối thui (toàn bộ cụm đồng hồ công to mét, đèn hiển thị số, LCD hiển thị tình trạng TRIPA, TRIPB vv) không hoạt động, các đèn báo còn lại vẫn làm việc bình thường. Nhà cháu lo quá:( lại phải sang gặp anh Hải rồi (nhưng cháu vẫn muốn hỏi các Cụ xem nó có nghiêm trọng lắm không, nhà cháu thì đóan là nó lỗi bộ điều khiển, hi vọng chỉ phải reset lại là được.

wuhan

Xe máy
Các cụ ơi, chiều nay vợ hai cháu lại bình thường rồi các cụ ạ:), không biết làm sao ấy nhỉ, có phải mang vợ đi khám không các cụ

Các cụ giúp nhà cháu mới, Nhà cháu vừa cưới vợ hai CERATO HATCHBACK 2011 mới đi được có hơn 200km thế mà hôm nay cái đồng hồ công tơ mét nó không làm việc, cả đèn hiển thị vị trí hộp số cũng tối thui (toàn bộ cụm đồng hồ công to mét, đèn hiển thị số, LCD hiển thị tình trạng TRIPA, TRIPB vv) không hoạt động, các đèn báo còn lại vẫn làm việc bình thường. Nhà cháu lo quá:( lại phải sang gặp anh Hải rồi (nhưng cháu vẫn muốn hỏi các Cụ xem nó có nghiêm trọng lắm không, nhà cháu thì đóan là nó lỗi bộ điều khiển, hi vọng chỉ phải reset lại là được.
Chắc là nó lỏng cái giắc điện phía đằng sau của đồng hồ công tơ mét hoặc dây mát, dây nguồn cung cấp cho nó. Bệnh này không nguy hại lắm nhưng có thể làm chết cái đồng hồ, cái này đắt tiền lắm, hệ lụy nữa là trong ECU động cơ, ECU túi khí ....... sẽ báo lỗi hỏng đèn báo ..... dẫn đến việc các hệ thống trên xe chạy không như nhà chế tạo yêu cầu, thậm chí túi khí có thể không bung nếu xảy ra tai nạn. Vậy nên cụ nên đưa em nó đi viện. Bệnh này có thể do xe cụ đã bị tháo công tơ mét để hạ chỉ số đồng hồ nếu xe cụ thuộc diện xe đã qua sử dụng ở bển rồi nhập về ta khai là xe mới.

Cuabien

Xe điện
Cụ Cứng đầu cho hỏi tí, em độ lại toàn bộ những đèn Xi nhan bằng đèn Led nhưng cứ phải lắp thêm trở nhiệt nó mới nháy chậm lại, có cách nào không phải dùng trở nhiệt mà nó nháy như bóng dây tóc được không ???

yeubonbanh-888

Xe hơi
cái khoản kỹ thuật em kém lắm. các cụ post lên em thêm kiến thức. cảm ơn các cụ

Mr Bin

Xe đạp
Bac Top ơi,lau qua em moi co dịp để hỏi Bac vì cái tay lái bác làm cho em quá ngon không có gì để phàn nàn thế nhưng có 1 việc nhỏ em muốn hỏi Bác 1 chút là con xe I 30 của em nếucó bị thay thế đồ thì hay bị thay thế đồ gì hả Bác vi chuyện la thế này.Em gái em nó vác xe của em ra showroom o Hyundai ở đâu em không rõ để sơn lại va có 1 đồng chi vác xe đó đi đâu để sơn đến tối mới về.Em thì lo không hiểu là xe mình có bị đổi gì không?có lẽ hôm nào em đem xe đến Hyundai Giai Phong chỗ Bác để Bác kiểm tra lại cho em nhé?Cám ơn Bac.

Chỉnh sửa cuối:

thuyfox

Xe đạp
Cụ Top cho tôi hỏi Santafe của tôi mua được hơn 1 năm. dạo này nảy sinh bệnh khi khởi động nó nhận Smartkey chậm, thường phải nhấn 2 lần Start?stop máy mới khởi động. (nhấn lần 1 nó báo biểu tượng trên đồng hồ và tôi hiểu xe chưa nhận được key)cũng như khi tắt thường phải nhấn 2 lần. Liệu có phải pin của Smarkey đã yếu ko Cụ ? Xin cụ 1 lời khuyên. cam ơn Cụ !

wuhan

Xe máy
Chắc là nó lỏng cái giắc điện phía đằng sau của đồng hồ công tơ mét hoặc dây mát, dây nguồn cung cấp cho nó. Bệnh này không nguy hại lắm nhưng có thể làm chết cái đồng hồ, cái này đắt tiền lắm, hệ lụy nữa là trong ECU động cơ, ECU túi khí ....... sẽ báo lỗi hỏng đèn báo ..... dẫn đến việc các hệ thống trên xe chạy không như nhà chế tạo yêu cầu, thậm chí túi khí có thể không bung nếu xảy ra tai nạn. Vậy nên cụ nên đưa em nó đi viện. Bệnh này có thể do xe cụ đã bị tháo công tơ mét để hạ chỉ số đồng hồ nếu xe cụ thuộc diện xe đã qua sử dụng ở bển rồi nhập về ta khai là xe mới.
Cụ ơi, V2 em cưới về từ Trường Hải mà, liệu có bị thuốc như cụ nói khong nhỉ, mai em cứ mang đi kiểm tra và yêu cầu nó cắm lại cái giắc cụ nhỉ? cho nó chắc =P~

Trạng thái
Thớt đang đóng