Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

lai xe lu

Xe buýt
Thưa cụ top hôm rồi em có đưa vợ 2 I30 vào huyndai phạm văn đồng bảo dưỡng 10k km, thì thấy họ chỉ thay dầu mà không thay lọc dầu ( họ bảo đã thay lúc 5k km rồi) bảo dưỡng xong thì mấy hôm nay em đi thấy bị giật khi đang chạy em đoán là bị giật khi sang số ( vì chỉ bị khi xe chuyển từ 20km/h lên 30km/h ) em kiểm tra dầu máy thì thấy cao hơn mức H 1cm mặc dù lúc đó máy đã rất nguội . Vậy cụ cho hỏi có phải là do nhiều dầu không ạ hay là bị gì khác. Nhờ cụ bắt bệnh cắt thuốc cho em ạ.

Hà Tít

Xe buýt
Bác Tốp cho em hỏi: thay dầu hộp số AT lần đầu thì có cần phải lưu ý gì thêm ko? VD: kt lọc dầu, kt xem dầu thải có mạt hay ko?...

Beck

Xe điện
bác Top cho em hỏi việc này với ạ, chả là Carens Kia nhà em đi vào đựoc sóc là em cảm nhận được tiếng lọc cọc từ bánh trước bên lái ,truyền lên vôlăng rất rõ là rung rung, em đã thay 2 thanh cân bằng rồi nhưng không hết. Bác xem em cần phải kiểm tra bộ phận nào nữa ạ. Cảm ơn bác nhiều.

Bác Top ơi cho e hỏi xe e Tuc2010 có hiện tượng mở gương ra và cụp vào phải mất 1 thời gian, đôi khi là 2,3p. E nghe trên này có bác nói có lẽ do ẩm ướt nên có hiện tượng môve như vậy, và cách giải quyết là thay lại dây điện gương. Bác có thể cho e lời khuyên không ah, e đã đến mấy nơi rồi mà khắc phục được 2-3 tuần lại bị lại bệnh cũ, thanks bác nhiều
Gương nó chỉ chạy dưới 5 giây cho 1 lần gập vào và cũng ngần ấy thời gian để mở ra, xe cụ mà chạy lâu thế thì chắc là nước vào phần motor và bo mạch điều khiển motor rồi. Theo em thì cụ nên đi viện để họ dỡ tung từng chi tiết một ra xem nó bị ở đâu rồi mới có thuốc xử tiếp chứ dây điện gương nó chả tội tình gì đâu cụ ạ.

Thưa cụ top hôm rồi em có đưa vợ 2 I30 vào huyndai phạm văn đồng bảo dưỡng 10k km, thì thấy họ chỉ thay dầu mà không thay lọc dầu ( họ bảo đã thay lúc 5k km rồi) bảo dưỡng xong thì mấy hôm nay em đi thấy bị giật khi đang chạy em đoán là bị giật khi sang số ( vì chỉ bị khi xe chuyển từ 20km/h lên 30km/h ) em kiểm tra dầu máy thì thấy cao hơn mức H 1cm mặc dù lúc đó máy đã rất nguội . Vậy cụ cho hỏi có phải là do nhiều dầu không ạ hay là bị gì khác. Nhờ cụ bắt bệnh cắt thuốc cho em ạ.
Dầu cao hơn như vậy chả sao cả, chỉ tốn tiền dầu của bổn háng thôi, việc thay dầu hay nhiều dầu máy chả liên quan gì đến hiện tượng cà giựt xe như cụ tả cả, cụ nên quay lại bắt đền để họ kiểm tra xem tại sao, nhà cháu dự là hộp số của cụ có vấn đề, có thể là trùng hợp với thời điểm anh tý anh ấy xin miếng dây điện.

Bác Tốp cho em hỏi: thay dầu hộp số AT lần đầu thì có cần phải lưu ý gì thêm ko? VD: kt lọc dầu, kt xem dầu thải có mạt hay ko?...
Rút ra, tra vào như người Liên Xô thôi cụ ạ, sau đó thăm dầu cho đủ là OK. Và đương nhiên là phải thay đúng loại dầu và thay bởi những người có chuyên môn, em từng chứng kiến nhiều vụ tháo dầu máy ra rồi tra dầu hộp số vào và ngược lại.

bác Top cho em hỏi việc này với ạ, chả là Carens Kia nhà em đi vào đựoc sóc là em cảm nhận được tiếng lọc cọc từ bánh trước bên lái ,truyền lên vôlăng rất rõ là rung rung, em đã thay 2 thanh cân bằng rồi nhưng không hết. Bác xem em cần phải kiểm tra bộ phận nào nữa ạ. Cảm ơn bác nhiều.
Tiếng ồn thì cụ phải đi viện cụ nhé, nhà cháu ngồi đây chả nghe thấy xe cụ kêu tí nào.

Cụ Tóp ơi, xe em Forte chuẩn bị BD 20k km, thấy trên thớt có nói có làm bướm ga/van ko tải và thay lọc nhiên liệu nhưng có nguy cơ bị đèn check vì lỗi thu hồi hơi xăng gì đó, cụ cho hỏi BD lần này có phải làm mấy thứ này ko? Xe em vẩn chạy ổn và định cho nó vào Việt Hàn QL 13 cụ ạ. Thanks cụ. Em hỏi thêm cụ chiều nay em start engine mãi mà ko được dầu đạp mạnh phanh mà nó cư hiện dấu chân đạp phanh trên màn hình, phải 5 lần mới được, thế này có phải do điểm tiếp xúc kém ko cụ và có nên thay ko cụ? Em định chạy safe mode bằng cách ấn giữ nút start 10s mà vẫn ko thấy nổ cụ ạ? Hay là thao tác em sai, cụ chỉ dẫn giúp em với, cám ơn cụ nhiều.
Sao cụ lại BD giữa đường thế, 24K mới BD và mới phải mó đến cái lọc xăng. Đề máy không được mà cứ báo cái bàn chân là do công tắc đèn thắng bị nhập nhèm, tháo ra làm vệ sinh đi là OK. Safe mode có thể cụ làm chưa đúng bài òi!

Em mới lấy Avante S16 2009, thông tin về em này ít quá.
Cụ Hardtop cho em hỏi dòng này chạy có lành không, có lỗi gì phổ biến và chạy cần lưu ý gì về kỹ thuật, bảo dưỡng không?
Em muốn làm thêm 1 điều khiển nữa cho em nó thì có thể làm ở đâu (hiện tại 2 chìa nhưng chỉ có 1 khiển).
Cám ơn cụ.
Xe ít nên chìa khóa muốn làm thêm thì phải đặt hàng cụ ạ, cài đặt thì xưởng nào chả làm được, chỉ sợ thợ không biết làm thôi. Loại xe cụ nói em chưa bào giờ nghe thấy: "S16" là cái gì thì em chịu, vậy nên chả biết xe cụ cấu hình ra sao mà tư vấn cả. Cụ vứt cái số VIN lên đây em xem nào.

Cả hút và xả đều cùng thông số vậy hả cụ ? Em đỗ xe đêm thấy nó kêu rào rào điên hết cả tiết, chỉnh mà không hết em đổ dầu 50 vào chạy cho nó êm mất :D
Vầng, giống nhau cả cụ ạ, hoặc lệnh không đáng kể.

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop khai trương tạm chưa? Bọn Tuc nó bị lỗi hàng loạt cái công tắc điện cánh cửa cốp sau (kêu lạch xạch khi đi vào đường xóc) mà bọn em chịu chết không viện nào xử được! :((

lai xe lu

Xe buýt
""Dầu cao hơn như vậy chả sao cả, chỉ tốn tiền dầu của bổn háng thôi, việc thay dầu hay nhiều dầu máy chả liên quan gì đến hiện tượng cà giựt xe như cụ tả cả, cụ nên quay lại bắt đền để họ kiểm tra xem tại sao, nhà cháu dự là hộp số của cụ có vấn đề, có thể là trùng hợp với thời điểm anh tý anh ấy xin miếng dây điện."""
Ẹc, bệnh nghiêm trọng vâỵ à cụ.Nhưng em thấy thợ ở PVĐ không được chuyên nghiệp lắm. trước đây em hay bảo dượng ở GP , thứ 7 này cụ có ở GP không em qua cụ xem hộ em nhé

Cụ Hardtop khai trương tạm chưa? Bọn Tuc nó bị lỗi hàng loạt cái công tắc điện cánh cửa cốp sau (kêu lạch xạch khi đi vào đường xóc) mà bọn em chịu chết không viện nào xử được! :((
Tạm làm sao được cụ ơi! Nhà cháu đang dự là chào mừng Quốc Khánh cụ ạ, đâu vào đấy thì mới khai cho nó hoành.
Cái vụ kêu lọc ọc này, vấn đề khó nhất là tìm ra nó kêu ở đâu chứ còn xử thì theo em là không thiếu thuốc.

Ẹc, bệnh nghiêm trọng vâỵ à cụ.Nhưng em thấy thợ ở PVĐ không được chuyên nghiệp lắm. trước đây em hay bảo dượng ở GP , thứ 7 này cụ có ở GP không em qua cụ xem hộ em nhé
Nhà cháu chỉ chữa bệnh nhân viện trả về thôi nên nếu thứ 7 này không có loại bệnh nhân ấy ở GP thì em ............ ở nhà.

Beck

Xe điện
Tiếng ồn thì cụ phải đi viện cụ nhé, nhà cháu ngồi đây chả nghe thấy xe cụ kêu tí nào.

Biết ngay là câu trả lời của cụ sẽ như lày, nhưng em muốn bác cho em 1 số chuẩn đoán thôi mờ, em có thể loại trừ được cụ ợ. Chứ em cũng ra viện rồi, nó chỉ thay cho em 2 caí thanh cân bằng nhưng kô hết. Cụ giúp em sơ sơ đi, thanks cụ.

hnthinh

Xe đạp
Cụ Top cho e hỏi: Cái van không tải của I 30 nó nằm chỗ nào vậy? và kiểm tra lỗi máy lạnh thì bấm nút nào những nút náo nhỉ? Cám ơn bác nhé.

Biết ngay là câu trả lời của cụ sẽ như lày, nhưng em muốn bác cho em 1 số chuẩn đoán thôi mờ, em có thể loại trừ được cụ ợ. Chứ em cũng ra viện rồi, nó chỉ thay cho em 2 caí thanh cân bằng nhưng kô hết. Cụ giúp em sơ sơ đi, thanks cụ.
Cụ thông cảm, em chả biết nói gì hơn vì tiếng ồn nó muôn hình vạn trạng, nghe trực tiếp còn toát mồ hôi hột huống hồ nghe cụ tả thế này.

Cụ Top cho e hỏi: Cái van không tải của I 30 nó nằm chỗ nào vậy? và kiểm tra lỗi máy lạnh thì bấm nút nào những nút náo nhỉ? Cám ơn bác nhé.
Nó nằm ở họng hút cụ ạ, check A/C thì nhấn và giữ nút OFF rồi bấm nhanh 4 lần nút MODE ^.

xedieu

Xe cút kít
Cái vụ kêu lọc ọc này, vấn đề khó nhất là tìm ra nó kêu ở đâu chứ còn xử thì theo em là không thiếu thuốc.
Đã thế em cho cụ đau đầu luôn. Tình hình là các Tucsoner trong Nam ngoài Bắc dính cả rồi cụ ạ. Cụ xem cứu chúng em không là em khóc đấy. Cụ tỷ nó thế này:

Khi đeo chìa khóa đứng gần cốp sau thì móc tay vào cái hốc đèn soi biển số bấm 1 phát thì có thể mở cốp được. Cái cơ cấu đấy khi mở khóa nó kêu "xạch xạch" 1 phát. Vấn đề là sau khi sập cốp xuống thì cái cơ cấu đấy nó có vẻ như không về đúng chỗ nó phải về. Vì thế khi đi đường gặp chỗ xóc là nó kêu lạch xạch y hệt như mở cốp.

Em đã nghiên cứu thêm và nhận ra như sau:

- Nếu bấm lock trên chìa khóa (chìa điều khiển từ xa ấy ạ) và không động chạm gì vào cốp sau thì nó hết đến 90% tiếng kêu.
- Nếu chỉ đóng cốp bằng cách sập cốp xuống (xe đang nổ máy chẳng hạn) là bị kêu rất nhiều. Nhục cái là xe đang nổ máy thì không thể dùng chìa ĐKTX bấm lock được.
- Nếu xe đang dừng và khóa tất cả các cửa, chỉ ra mở cốp sau trực tiếp (không bấm unlock trên chìa) sau đó sập cốp để đóng (xinhan nháy 2 lần hẳn hoi) là sẽ bị kêu ngay, dĩ nhiên là cốp vẫn được khóa cụ nhé.

Tóm lại, muốn nó hết 90% tiếng lạch xạch thì chỉ có 1 cách là phải khóa nó bằng cách bấm nút Lock trên chìa khóa! :((

Cụ chẩn bệnh rồi cho em hướng xử lý với. HD NK xui mua bộ khóa mới về thay nhưng em sợ 3x7=21 ngày lại bị thì chết.

Đã thế em cho cụ đau đầu luôn. Tình hình là các Tucsoner trong Nam ngoài Bắc dính cả rồi cụ ạ. Cụ xem cứu chúng em không là em khóc đấy. Cụ tỷ nó thế này:

Khi đeo chìa khóa đứng gần cốp sau thì móc tay vào cái hốc đèn soi biển số bấm 1 phát thì có thể mở cốp được. Cái cơ cấu đấy khi mở khóa nó kêu "xạch xạch" 1 phát. Vấn đề là sau khi sập cốp xuống thì cái cơ cấu đấy nó có vẻ như không về đúng chỗ nó phải về. Vì thế khi đi đường gặp chỗ xóc là nó kêu lạch xạch y hệt như mở cốp.

- Nếu bấm lock trên chìa khóa (chìa điều khiển từ xa ấy ạ) và không động chạm gì vào cốp sau thì nó hết đến 90% tiếng kêu.
- Nếu chỉ đóng cốp bằng cách sập cốp xuống (xe đang nổ máy chẳng hạn) là bị kêu rất nhiều. Nhục cái là xe đang nổ máy thì không thể dùng chìa ĐKTX bấm lock được.
- Nếu xe đang dừng và khóa tất cả các cửa, chỉ ra mở cốp sau trực tiếp (không bấm unlock trên chìa) sau đó sập cốp để đóng (xinhan nháy 2 lần hẳn hoi) là sẽ bị kêu ngay, dĩ nhiên là cốp vẫn được khóa cụ nhé.

Tóm lại, muốn nó hết 90% tiếng lạch xạch thì chỉ có 1 cách là phải khóa nó bằng cách bấm nút Lock trên chìa khóa! :((

Cụ chẩn bệnh rồi cho em hướng xử lý với. HD NK xui mua bộ khóa mới về thay nhưng em sợ 3x7=21 ngày lại bị thì chết.
Dù thế nào đi nữa thì em cũng chắc tới 90% là xử lý được, không phải thay vì có thay thì đúng là 21 ngày sau nó lại kêu. Nếu em bố trí được thời gian em sẽ hú cụ để làm chuột bạch.

xedieu

Xe cút kít
Dù thế nào đi nữa thì em cũng chắc tới 90% là xử lý được, không phải thay vì có thay thì đúng là 21 ngày sau nó lại kêu. Nếu em bố trí được thời gian em sẽ hú cụ để làm chuột bạch.
Đội ơn cụ, được thế thì còn gì bằng. Trong ngày T2 hoặc T3 tới đây cụ thu xếp được lúc nào thì ới em phát em qua CEO nhờ cụ tận tay bắt mạch - cụ phán cho em 1 câu để thợ nó còn biết đường làm. (b)

Khoai lang

Xe buýt
Các cụ Tư vấn cho nhà cháu cái: Vợ em tên là KIA Forte của Anh Hải, em mới lấy nhưng mà ăn xăng quá, em chay trong phố thấy báo từ 13,5-14lit, xe chạy được hơn 500km

tuctuc2010

Xe điện

ơ em tưởng cụ lắp cái cục chống kêu mà cụ lấy của cu Uyn là hết kêu rồi mà vưỡn phải qua đây nhờ cụ Tóp ạ?

tap lai

Xe buýt
Các cụ Tư vấn cho nhà cháu cái: Vợ em tên là KIA Forte của Anh Hải, em mới lấy nhưng mà ăn xăng quá, em chay trong phố thấy báo từ 13,5-14lit, xe chạy được hơn 500km
Vấn đề là cụ chạy 500 km đó nó uống của cụ bao nhiêu lít xăng ? Cụ đừng tin vào đồng hồ báo trên taplo , Cụ cứ mốc nào đó rồi đổ xăng mà chạy , mỗi lần đổ cụ phải ghi lại số lít xăng tương ứng với số tiền , chạy càng nhiều km tính trung bình càng chính xác lượng xăng tiêu thụ TB cụ ạ . Em chạy Kia Sportage gần 3500km , tính lương xăng tiêu thụ TB < 9lit/100km . Khi mới đổ xăng vào bình , máy tính số lít cho 100km không chính xác đâu cụ ạ .

vnr_82

Xe điện
Nhờ bác Top kiểm tra e cái Vin con Getz này với,mất gần hết giấy tờ nên ko kiểm tra cụ thể được.
VIN: KMHBT51GAAU950200
Cảm ơn bác trước.

Thần Tài

Xe điện
Sao cụ lại BD giữa đường thế, 24K mới BD và mới phải mó đến cái lọc xăng. Đề máy không được mà cứ báo cái bàn chân là do công tắc đèn thắng bị nhập nhèm, tháo ra làm vệ sinh đi là OK. Safe mode có thể cụ làm chưa đúng bài òi!

Xe ít nên chìa khóa muốn làm thêm thì phải đặt hàng cụ ạ, cài đặt thì xưởng nào chả làm được, chỉ sợ thợ không biết làm thôi. Loại xe cụ nói em chưa bào giờ nghe thấy: "S16" là cái gì thì em chịu, vậy nên chả biết xe cụ cấu hình ra sao mà tư vấn cả. Cụ vứt cái số VIN lên đây em xem nào.

Vầng, giống nhau cả cụ ạ, hoặc lệnh không đáng kể.
Vâng, cụ giúp em cái, VIN đây ạ: KMHDU41BP9U772459.
Cụ có thể đặt khiển hộ e luôn được không?
Email của e: baomeo@gmail.com

namcvc

Xe đạp
Kính cụ Top và các cụ đang nghía cái box này

Xe của e chắc lại cần đi viện rồi cụ Top ạ, Chuyện là thế này, hôm rồi em đi vá lốp, đang chè cháo ở hàng nước bên cạnh thì thèng ku vá lốp gọi vào blalalala, vì lốp anh mòn 1 Bên, chính xác là chỉ có mòn má trong cả trước và sau phía bên lái cụ ạ. Phía bên phụ thì không, chả vấn đề gì, thấy mòn đều.
Hơn nữa, giờ đi xe, e thấy nó cứ như là nghiêng 1 bên ấy (cảm giác như đau cái cột sống do phải tự mình cân bằng mình ấy). Còn nữa, e đậu xe trên đoạn đường tương đối bằng phẳng, thì thấy hình như xe có bị nghiêng 1 bên thật(về bên trái nếu nhìn từ đằng sau), đằng trước thì không phát hiện ra.
Kính cụ Top, khẩn thiết mong cụ chỉ giáo cho em nên làm gì, ở đâu? thế nào trong trường hợp của em với ạ. Xe của em KMN 2010, đi 2,7vạn rồi ạ. Em cũng chưa bảo dưỡng gì ngoài thay dầu, lọc nhớt, xì lọc gió, thế thôi ợ. Tiện đây em cũng muốn các cụ chỉ cho em cái tên gara mà các cụ offers nhà ta hay vào có thể xử lý trường hợp của em và Bảo dưỡng luôn ạ.

Em ngồi hóng cụ đây cụ Top ạ. Cụ nhanh nhanh online nhé.(b)

Trạng thái
Thớt đang đóng