Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Chào cụ Hardtop và các cụ mợ khác trên diễn đàn. Em là thành viên mới. Cụ Hardtop xin cho hỏi, xe em là Getz 1.1_2010 đã đi được khoảng 8500km. Tối qua, đang đi bình thường, sau khi dừng lại cho người nhà xuống xe thì không thể nào vào lại được số 1 để xuất phát. Em phải xuất phát bằng số 2. Khi đi với số 2, 3, 4, 5 thì thấy xe không có hiện tượng gì bất thường. Sáng nay, khi lấy xe đi làm, thì lại vào được số 1 nhưng không vào được số 2 mà phải chuyển tắt từ số 1 sang số 3 để chạy. Xe chạy được khoảng 1 km thì các số lại chuyển số được bình thường như chưa hề có hiện tượng trên xảy ra. Vậy theo bác Hardtop, xe em bị bệnh gì, có nghiêm trọng không, và nên mang đến gara nào xử lý tốt bệnh này. Cảm ơn bác nhiều.
Xe cụ có khả năng bị thiếu dầu hộp số hoặc nước vào dầu hoặc dùng sai loại dầu, cụ nên đi viện để người ta kiểm tra giúp chứ cụ không tự làm được đâu. Xe cụ mới mua như vậy thì có thể loại trừ trường hợp thứ 3.

Godfather77

Xe điện
Lọc gió i30 là bằng giấy mà cụ lại đem xịt nước à
Báo cáo cụ là cả lọc gió động cơ lẫn lọc gió điều hòa em đều xịt rồi ạ. Cụ pha nước giặt vào nước rồi ngâm, sau đó dùng vòi vệ sinh xịt. Xịt đến khi nào hết nước đen thì mang ra nằng phơi.... Em thấy sạch phết đấy ợ. Cả 2 loại đều bằng vải đặc biệt giống cụ Huy nói nên ko sợ hỏng đâu...

nguyenhaiha

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi, em thay nhớt lúc xe chạy được khoảng 18 000 km, nay em chạy được 20 500 km và muốn xả ra khoảng 2,5 l rồi bổ xung thêm 2,5 l nhớt mới cùng loại với nhớt cũ có được không.Lần thay nhớt tiếp theo em định pha 2 l dầu total rubia tx 6400 vào 4 l dầu total rubia tx 7400 để đổ vào xe, làm như vậy được không bác?

Thinh.Pr0

Xe đạp
Cụ cho em hỏi , em muốn tháo miếng nhựa chắn phía trong của cửa sau em Kia Carens . Phải làm như nào ạ

hoa sung

Xe hơi
Cụ Top vào confirm cho em cái!
Em dùng STF 2009, slx đã chạy hơn 8 vạn rùi ạ, tự nhiên đợt này xe đi vào chỗ xóc mạnh, thế nào mà đèn đóm làm sao lại chiếu ngay trước mũi xe, khó chịu kinh, lần đầu bị thế em cứ nghĩ do mình quá chén vì đỗ lại kiểm tra thì bt, lên xe lại thấy đèn chiếu ngay sát mũi xe!Mấy hôm sau lại thấy bình thường như cũ và nó bình thường trở lại lúc nào em cũng chả rõ, cứ đinh ninh do mình quá chén!
Đến tối qua, đi tiếp khách về phi từ vỉa hè xuống, lại thấy hiện tượng này, vì cũng rượu rồi nên nhờ gấu lái hộ để xem dư lào thì thấy rõ là đền chiếu ngay sát mũi xe thật, hông phải do riệu!
Sáng nay tức tốc mang xe ra HD GP nhân tiên bảo dưỡng luôn và than phiền với mấy chú cố vấn kỹ thụt, các chú ấy cười mà rằng: Xe bác hiện đại, có mô tơ điều khiển đèn theo tình trạng mặt đường, cảm biến nằm ở trục sau, do lâu ngày nó kém nhậy nên bị như thế, một vài hôm là lại bt thôi, nếu bác lo lắng thì để bon em tháo giắc ra và chỉnh đèn cố định là ok!
Ui, em không ngờ là xe em xin như vậy đấy bác ui!
Bác bớt chút thời gian vào xác nhận giùm em với, nhân tiện bác cho cách khắc phục luôn chứ ai lại để nếu có chức năng đó mà lại tháo giắc ra thì phụ công của người thiết kế và sản xuất quá bác nhỉ!
Kính bác!

cocain

Xe máy
Khẩn! Bác Top ơi, xe em SF 2011 chạy dc 4 ngàn km thôi, cho anh bạn mượn đi Cửa Lò, giờ giao xe lại thấy đèn báo vàng cái hình như cái họng nước có 2 van trên và bên trái, em tra Cataloge thì mã là D150320 - Check engine phải ko ạ? Cụ tư vấn em là bệnh gì và nên ra đâu kiểm tra với ạ. Bệnh viện của cụ mở chưa em cho xe ra kiểm tra? Tk cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Top cho em hỏi, em thay nhớt lúc xe chạy được khoảng 18 000 km, nay em chạy được 20 500 km và muốn xả ra khoảng 2,5 l rồi bổ xung thêm 2,5 l nhớt mới cùng loại với nhớt cũ có được không.Lần thay nhớt tiếp theo em định pha 2 l dầu total rubia tx 6400 vào 4 l dầu total rubia tx 7400 để đổ vào xe, làm như vậy được không bác?
Theo em thì không nên trộn dầu như vậy cụ ạ, theo kinh nghiệm của em thì cứ định kỳ thay theo nhà SX là OK nhất.

Cụ Top vào confirm cho em cái!
Em dùng STF 2009, slx đã chạy hơn 8 vạn rùi ạ, tự nhiên đợt này xe đi vào chỗ xóc mạnh, thế nào mà đèn đóm làm sao lại chiếu ngay trước mũi xe, khó chịu kinh, lần đầu bị thế em cứ nghĩ do mình quá chén vì đỗ lại kiểm tra thì bt, lên xe lại thấy đèn chiếu ngay sát mũi xe!Mấy hôm sau lại thấy bình thường như cũ và nó bình thường trở lại lúc nào em cũng chả rõ, cứ đinh ninh do mình quá chén!
Đến tối qua, đi tiếp khách về phi từ vỉa hè xuống, lại thấy hiện tượng này, vì cũng rượu rồi nên nhờ gấu lái hộ để xem dư lào thì thấy rõ là đền chiếu ngay sát mũi xe thật, hông phải do riệu!
Sáng nay tức tốc mang xe ra HD GP nhân tiên bảo dưỡng luôn và than phiền với mấy chú cố vấn kỹ thụt, các chú ấy cười mà rằng: Xe bác hiện đại, có mô tơ điều khiển đèn theo tình trạng mặt đường, cảm biến nằm ở trục sau, do lâu ngày nó kém nhậy nên bị như thế, một vài hôm là lại bt thôi, nếu bác lo lắng thì để bon em tháo giắc ra và chỉnh đèn cố định là ok!
Ui, em không ngờ là xe em xin như vậy đấy bác ui!
Bác bớt chút thời gian vào xác nhận giùm em với, nhân tiện bác cho cách khắc phục luôn chứ ai lại để nếu có chức năng đó mà lại tháo giắc ra thì phụ công của người thiết kế và sản xuất quá bác nhỉ!
Kính bác!
SF SLX rất hay chết cái cảm biến độ cao dùng để điều chỉnh độ cao của đèn pha và trường hợp của cụ không là ngoại lệ. Theo em thì nó chết rồi và cách duy nhất là thay mới nhưng vì khá đắt nên thường thì các chú KT tư vấn bỏ đi và fix lại, nếu ai biết hơn thì thay bằng loại điều chỉnh điện trên cabin.
Nói là cảm nhận tình trạng mặt đường cho nó sang mồm chứ thực ra nó chỉ đo độ cao của gầm, nghĩa là tải của xe để điều chỉnh đèn pha sao cho phù hợp, vừa tiện nghi cho lái xe vừa không cói mắt thằng đi ngược chiều.

Khẩn! Bác Top ơi, xe em SF 2011 chạy dc 4 ngàn km thôi, cho anh bạn mượn đi Cửa Lò, giờ giao xe lại thấy đèn báo vàng cái hình như cái họng nước có 2 van trên và bên trái, em tra Cataloge thì mã là D150320 - Check engine phải ko ạ? Cụ tư vấn em là bệnh gì và nên ra đâu kiểm tra với ạ. Bệnh viện của cụ mở chưa em cho xe ra kiểm tra? Tk cụ nhiều.
Có khoảng gần 100 lỗi có thể báo cái đèn ấy cụ ạ, cụ phải đi viện để dùng máy scan đọc xem lỗi gì trong số cả trăm lỗi thì mới bốc thuốc được. Với máy dầu thì báo đèn nên đi viện ngay, nếu không, nhiều khi hậu quả là khá tốn kém, máy xăng còn cố được chứ máy dầu thì không nên nhất là khi báo lỗi, xì khói đen khi ga lớn. Đó là chưa kể thường khi đã báo lỗi thì máy chạy lỳ, mất sướng.

hoa sung

Xe hơi
Cám ơn Bác Top đã trả lời em.
Bác làm ơn cho hỏi cái cảm biến đó ở Vịt mình đặt hết khoảng bao nhiêu xèng và ở chỗ nào có. Mặt khác muốn đưa lên diều chỉnh trên ca bin thì làm thế nào ở đâu và dự là hết bao nhiêu hộ em với ạ
Cám ơn bác nhiều nhiều!

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cám ơn Bác Top đã trả lời em.
Bác làm ơn cho hỏi cái cảm biến đó ở Vịt mình đặt hết khoảng bao nhiêu xèng và ở chỗ nào có. Mặt khác muốn đưa lên diều chỉnh trên ca bin thì làm thế nào ở đâu và dự là hết bao nhiêu hộ em với ạ
Cám ơn bác nhiều nhiều!
Hê hê, cuối cùng cũng túm sống được 1 bác bị giống iem :D. Xe nhà em SF 2010 hồi đi được 5K KM cũng bị y chang, đem tới HD GP các chú thợ có biết gì đâu, cơ mà em tham khảo bác Top trước rồi nên bảo các chú ấy call cho bác Top, bác Top chỉ cho. Vậy ở HD GP em là người đầu tiên đem "bệnh mới" đến :D

Hình của cái "cảm biến" ấy đây ợ, được lắp vào giảm sóc sau bên phụ(hình như thế, tự nhiên em chả nhớ :D). Hồi em bị cũng chả ở đâu có sẵn cái này, phải nhờ bác Tốp nhập hộ tầm 1 hay 2 tuần gì đó có hàng rồi ....tự lắp.

Chỉnh sửa cuối:

cocain

Xe máy
Cám ơn bác Top, xe đã được check tại Huyndai Phạm Văn Đồng. May quá, nó là lỗi ảo (môment xoắn abcxyz... thế nào ấy ạ) và đã được các bác xóa giúp. Hay em hay cắm USB vào nghe nhạc xem phim ảnh nên thỉnh thoảng nhiễm virus xxx nhỉ :)
-------
Có khoảng gần 100 lỗi có thể báo cái đèn ấy cụ ạ, cụ phải đi viện để dùng máy scan đọc xem lỗi gì trong số cả trăm lỗi thì mới bốc thuốc được. Với máy dầu thì báo đèn nên đi viện ngay, nếu không, nhiều khi hậu quả là khá tốn kém, máy xăng còn cố được chứ máy dầu thì không nên nhất là khi báo lỗi, xì khói đen khi ga lớn. Đó là chưa kể thường khi đã báo lỗi thì máy chạy lỳ, mất sướng.

thaibinh81

Xe đạp
Bác Top cho e hỏi: Kia morning 2010 AT chay duoc 13,000km đổ dầu Quazt5000 phẩm cấp 20w-40 có được ko? Loại này dùng đâu gì là tốt nhất hả cụ?Tiện thể cụ cho a e xin lại số điện thoại, đề phòng lúc giữa đường vợ 2 sổ mũi hay lăn quay ra đường còn xin tư vấn của bác. Cảm ơn cụ nhiều.

Bác Top cho e hỏi: Kia morning 2010 AT chay duoc 13,000km đổ dầu Quazt5000 phẩm cấp 20w-40 có được ko? Loại này dùng đâu gì là tốt nhất hả cụ?Tiện thể cụ cho a e xin lại số điện thoại, đề phòng lúc giữa đường vợ 2 sổ mũi hay lăn quay ra đường còn xin tư vấn của bác. Cảm ơn cụ nhiều.
20W40 không phải là chỉ số phẩm cấp cụ ạ, đó là chỉ số độ nhớt và dải nhiệt độ, tuy nhiên xe cụ dùng động cơ thông thường nên phẩm cấp không quá quan trọng, hơn nữa cái ngưỡng 6000km thay dầu 1 lần mà em đưa ra để tham khảo là an toàn với các loại dầu phẩm cấp trung bình. Phẩm cấp cao thì dùng cho động cơ cao tốc hay động cơ turbo (có cái bơm turbo siêu cao tốc), nếu dùng cho động cơ thường thì chỉ kéo dài chu kỳ thay dầu thôi.

Cái alo của em đây ạ: 098-715-9999, luôn sẵn lòng phục vụ các bác!

Godfather77

Xe điện
Cụ Top cho nhà cháu hỏi con i30 nhà cháu gần 6 vạn rồi thì thay dây cu roa được chưa ạ.Quan sát bằng mắt thường thì ko có gì bất thường lắm nhưng chỉ sợ chạy nhiều nó đứt bất ngờ thôi. Mà thay cái dây đấy thì có phải thay thêm cái gì nữa liên quan không ạ

Cụ Top cho nhà cháu hỏi con i30 nhà cháu gần 6 vạn rồi thì thay dây cu roa được chưa ạ.Quan sát bằng mắt thường thì ko có gì bất thường lắm nhưng chỉ sợ chạy nhiều nó đứt bất ngờ thôi. Mà thay cái dây đấy thì có phải thay thêm cái gì nữa liên quan không ạ
Lo nhất là cái dây cu-roa cam nhưng may mắn là xe cụ không có cái món đó - xe cụ xài xích, còn dây ngoài thì đứt cũng chả sao cụ ạ, 6v hay nhiều hơn, ít hơn thì cũng phải kiểm tra thực tế mới có câu trả lời.

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ Tóp ơi cứu em với, xe em Forte 2010 khi chạy nổi đèn "xe trượt Off" xong tắt máy thì đèn phanh sau đỏ, khi đề thì ko nhấn phanh cũng được. Lúc trước em có nhờ chú thợ chùi công tắc chân phanh nên em tháo cục này ra và thấy thanh trượt nhựa khi đạp phanh xuống lẽ ra nó phải đóng công tắc phanh sau để đèn đỏ và đề được nhưng nó mòn quá rồi lúc thì nó tiếp xúc lúc thì ko. Em gọi điện hội TrườngHải chờ một tháng nay rồi mà nó cứ bảo sắp về hoài. Em thì cần xe đi nên cứ dăm ba ngày thì lại chỉnh cái thanh đồng một tí để đề được và ko bị đèn đỏ, nhiều khi tắt máy ra xe ko đề được nên cứ thủ sẵn mỏ lết tháo nó ra rồi chỉnh các thanh đồng để chạy về bức xúc lắm cụ ạ.
Cụ cho hỏi xưởng cụ còn công tắc đề phanh này ko cho em xin số liên lạc em thay với cụ Thanks cụ nhiều.

Cụ Tóp ơi cứu em với, xe em Forte 2010 khi chạy nổi đèn "xe trượt Off" xong tắt máy thì đèn phanh sau đỏ, khi đề thì ko nhấn phanh cũng được. Lúc trước em có nhờ chú thợ chùi công tắc chân phanh nên em tháo cục này ra và thấy thanh trượt nhựa khi đạp phanh xuống lẽ ra nó phải đóng công tắc phanh sau để đèn đỏ và đề được nhưng nó mòn quá rồi lúc thì nó tiếp xúc lúc thì ko. Em gọi điện hội TrườngHải chờ một tháng nay rồi mà nó cứ bảo sắp về hoài. Em thì cần xe đi nên cứ dăm ba ngày thì lại chỉnh cái thanh đồng một tí để đề được và ko bị đèn đỏ, nhiều khi tắt máy ra xe ko đề được nên cứ thủ sẵn mỏ lết tháo nó ra rồi chỉnh các thanh đồng để chạy về bức xúc lắm cụ ạ.
Cụ cho hỏi xưởng cụ còn công tắc đề phanh này ko cho em xin số liên lạc em thay với cụ Thanks cụ nhiều.
Cụ đã chữa lợn lành thành lợn què rồi đấy, may mà nó què theo kiểu vẫn đề được, nếu không thì lại khổ. Cái công tắc này có 2 cặp tiếp điểm, 1 cho đèn phanh và 1 cho các HT khác, cái công tắc này KIA dùng của Hyundai nên cụ cứ qua xưởng của Hyundai mà mua, nó rẻ hều hà, hàng luôn có sẵn chả phải đặt điếc gì !!!!!

Santa Cruise

Xe hơi
Cám ơn cụ đã tư vấn nhanh, em mới gọi 1 chi nhánh Huyndai TC xì gòn nó báo ngay gần bốn chăm cụ ạ, chắc là hơi cao cụ nhỉ!

Trạng thái
Thớt đang đóng